Lỗi cảm biến khí thải ESC XLT 2007

expedition

Xe tải
Sau khi tham khảo, có lẽ của e là hỏng cảm biến khí thải (có phải không cụ OldESC), cụ có thể xem thêm ảnh của cụ OldESC ở đầu và cho e lời khuyên
Theo như diagram mà cụ OldESC post lên thì cái chỗ bôi vàng đấy em nghĩ là cảm biến oxy, vì phần phía dưới ngay đó là hình vẽ nối ra đường ống xả. Cảm biến oxy đặt trên đường xả để phát hiện và đo lượng oxy dư trong khí thải, và từ đó, cấp tín hiệu về ECU, để ECU điều chỉnh, hoặc thêm hoặc bớt lượng nhiên liệu sẽ phun vào, lấy thêm gió hay bớt gió, những xe đã cao niên, độ trễ tín hiệu của cái cảm biến này tới ECU cũng tăng lên, dẫn đến ECU đưa ra quyết định sai, gây tốn xăng và khí thải cũng ô nhiễm nhiều hơn.

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Thưa cụ BOSCH, của e không phải cái này, cụ xem giúp e cái cảm biến khí thải (5 chân) như hình của cụ OldESC, giắc cắm của nó hình vuông, lắp ở cổ xả động cơ.
Bẩm cụ,

Sau khi kiểm tra với hãng, thì hãng bảo em là cái dưới này ạ:

Cái này còn lắp cho rất nhiều xe khác nhau:
[FONT=&quot]Acura MDX, RL, TL[/FONT]
[FONT=&quot]Audi A3, A4, A6, A8[/FONT]
[FONT=&quot]BMW X1, X3[/FONT]
[FONT=&quot]CADILLAC CTS 03-05, Escalade01-05[/FONT]
[FONT=&quot]ASTON MARTIN DB7 99-02[/FONT]
[FONT=&quot]FIAT Sienna, Doblo[/FONT]
[FONT=&quot]FORD Escape 2.3i, Explorer, Fiesta, Focus 98-05, Mondeo, Mustang, Ranger 2.3i[/FONT]

Kính cụ

Hai Nguyen

Xe điện
Hihi, không lắp dc cho mazda 6 thì 99% khả năng cảm biến trên chỉ dành cho ếch thị trường mẽo, còn ếch châu á toàn ruột mazda

OldESC

Xe hơi
Theo như diagram mà cụ OldESC post lên thì cái chỗ bôi vàng đấy em nghĩ là cảm biến oxy, vì phần phía dưới ngay đó là hình vẽ nối ra đường ống xả. Cảm biến oxy đặt trên đường xả để phát hiện và đo lượng oxy dư trong khí thải, và từ đó, cấp tín hiệu về ECU, để ECU điều chỉnh, hoặc thêm hoặc bớt lượng nhiên liệu sẽ phun vào, lấy thêm gió hay bớt gió, những xe đã cao niên, độ trễ tín hiệu của cái cảm biến này tới ECU cũng tăng lên, dẫn đến ECU đưa ra quyết định sai, gây tốn xăng và khí thải cũng ô nhiễm nhiều hơn.
Không phải rồi cụ, cái cảm biến oxy theo như thằng này http://caronline.com.vn/Desktop.aspx/Kinh-nghiem/Kinh-nghiem/Huong_dan_kiem_tra_cam_bien_oxi_dong_co/ , của ESC.......thì nó nằm ở dưới ống xả cơ, cái này ít hỏng lắm, và đến giờ thì em cũng đek biết cái trên gọi là gì nữa, nói chuyện với mấy chú kỹ thuật hãng thì vẫn bảo là cảm biến oxy :)), hay là Ếch chết nó dùng cả 2 cái????

Bẩm cụ,

[FONT=&quot]FORD Escape 2.3i, Explorer, Fiesta, Focus 98-05, Mondeo, Mustang, Ranger 2.3i[/FONT]

Kính cụ
Cái (cảm biến) của mợ Bosch nó dùng cho Ecs thật, Tây nó bảo thế nhưng là loại 4 wire....chắc cho xe ở Tây, Vịt em dự tiêu chuẩn riêng...:))

Hihi, không lắp dc cho mazda 6 thì 99% khả năng cảm biến trên chỉ dành cho ếch thị trường mẽo, còn ếch châu á toàn ruột mazda
Ẹm dự mợ đúng....
......Thôi thì để cuối tuần này em tháo nó ra, chụp ảnh gửi lên cho các kụ luận...hoặc chạy ra quán bia, ngồi uống chờ máy nó nguội rồi lột nó ra ta bình, cụ nào rỗi thì ra cùng em, đằng nào thì nếu sống chung với mấy con Fò, xăng cộ lởm khởm như ở Vịt, trộm vía, em dự rồi cụ nào chả dính...làm cái hội thảo cũng hay....

OldESC

Xe hơi
@ OldESC: Cụ có vẻ hiểu biết về xe ghê. Cụ cho em hỏi cái focus đời 2005 của em thì nó dùng lại nào hả cụ. Xe em cũng bị cái lỗi cảm biến oxy. Ford TL báo giá là 2.2 triệu (hay 200$ gì đó lâu rồi em cũng không nhớ rõ lắm) nhưng không có hàng để thay ngay; em hỏi để như vậy đi có vấn đề gì không thì bảo là không, thế là em đi từ đó đến giờ cũng hơn 1 năm rồi.

Không biết có cụ nào trong of nhập linh kiện này về không để em thay cho đỡ ngứa mắt phải nhìn cái đèn check nó sáng mãi (tất nhiên phải hạt dẻ rồi ạ :">)
Em cũng do nộp tiền ngu nhiều hơn cụ nên mới phải tìm hiểu thôi....Cái lỗi cảm biến này như em nói ở trên rồi, ngoài chuyện ảnh hưởng đến mức tiêu thụ nhiên liệu của cụ thì việc cái đèn check nó sáng liên tục sẽ làm cụ mất cảnh giác với lỗi khác ( nếu có )....lúc đấy thì chả còn gì mà nói....:((

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
http://www.otofun.net/threads/260228-gara-escape-su-dung-bao-duong-do-lap-them-do-choi-third-edition?p=8068549#post8068549

Lão chuối đã thay hàng chính hãng tại hàng bằng phụ kiện có logo mazda nhé, nhưng ảnh die mất roài
Chắc là khác nhau về jack cắm thôi....

MAZDA/ESCAPE 2.3 Oxygen sensor L336-18-861/23400-2010:
1.OEM:L336-18-861/23400-2010
2.Car make:MAZDA/ESCAPE 2.3

theo em thì chỉ là tên gọi thôi ... cảm biến khái thải hay cảm biến oxy đều đúng

ESC 2.3 có hai cảm biến đúng như hình này, cắm dây OBD vào kiểm tra cũng chỉ báo có 2 cảm biến.... xe xịn thì có nhiều cảm biến oxi hơn

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Thằng alibaba có mấy hình ảnh thế này cho cái mã lão Evikin đưa lên

ongdogia

Xe tăng
Cám ơn mợ BOSCH đã post ảnh giúp e, e đọc hướng dẫn trước khi sử dụng mà không thể post được, về nhà thử một lúc thì post được
Các cụ xem giúp e loại cảm biến này có ship được về không, chứ để hãng nó chặt cho thì ...
Em đợi tin các cụ
Thêm cái vỏ bên ngoài của nó (giắc cắm)

Chỉnh sửa cuối:

ongdogia

Xe tăng
Kính các cụ,

Mong các cụ có những cao kiến để e sớm khắc phục căn bệnh trầm kha của V2.

Maybach Tàu

Xe container
Cụ lấy giấy giáp oánh vài phát xong cắm lại xem dư lào. Em thấy toàn dây với dây chứ có thiết bị qué gì đâu mà hỏng nhờ:D

ongdogia

Xe tăng
Cụ lấy giấy giáp oánh vài phát xong cắm lại xem dư lào. Em thấy toàn dây với dây chứ có thiết bị qué gì đâu mà hỏng nhờ:D
Cám ơn cụ,
phần vỏ ngoài của nó chẳng có gì (như hình), phần trong thì không đánh giấy giáp được. Hơn nữa e đã dùng cồn, nước rửa sạch rồi. Vẫn thế.
~X(

BOSCH 24/7

Xe điện
Bẩm cụ,

Kính cụ
Sau khi em kểm tra với hãng, hãng bẩu em loại cảm biến này là loại 4 chân nhưng có ghi là Universal nên em nghĩ là nó sẽ lắp được cho xe Ford Escape 2.3

Em đã đặt 1 cái về để thử ạ.

ongdogia

Xe tăng
Sau khi em kểm tra với hãng, hãng bẩu em loại cảm biến này là loại 4 chân nhưng có ghi là Universal nên em nghĩ là nó sẽ lắp được cho xe Ford Escape 2.3

Em đã đặt 1 cái về để thử ạ.
Cám ơn mợ đã quan tâm và nhiệt tình. Tuy nhiên, giắc cắm này e sợ phải chế mới có thể dùng được theo giắc cắm của xe. Mợ có thể cho e giá tham khảo được không.
Chúc mợ Giáng sinh vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

BOSCH 24/7

Xe điện
Cám ơn mợ đã quan tâm và nhiệt tình. Tuy nhiên, giắc cắm này e sợ phải chế mới có thể dùng được theo giắc cắm của xe. Mợ có thể cho e giá tham khảo được không.
Chúc mợ Giáng sinh vui vẻ.
Vâng, cụ đợi em mấy hôm ạ.

Chúc cụ Giáng Sinh Anh Lành & Năm Mới Vui Vẻ ạ!

ongdogia

Xe tăng
Cụ ơi, em mới báo giá cụ rồi nha
Cám ơn mợ BOSCH. Em vẫn băn khoăn: cái của mợ có 4 dây, cái của e 5 dây. Bây giờ biết dùng dây nào, bỏ dây nào; hơn nữa phải đổi giắc cắm, vậy nối dây nào với dây nào. Mợ tư vấn thêm cho em được không.
Về giá, nếu dùng được, em thấy giá đó thật là ổn.

BOSCH 24/7

Xe điện
Cám ơn mợ BOSCH. Em vẫn băn khoăn: cái của mợ có 4 dây, cái của e 5 dây. Bây giờ biết dùng dây nào, bỏ dây nào; hơn nữa phải đổi giắc cắm, vậy nối dây nào với dây nào. Mợ tư vấn thêm cho em được không.
Hello cụ, em sẽ yêu cầu hãng tư véo về cái băn khoăn của cụ, sẽ yêu cầu thử xong cho cụ mới thu xiền :)

Tuy nhiên chắc cụ & em sẽ đợi tầm 1-2 tháng mới có hàng ạ :(

OldESC

Xe hơi
Cụ chịu khó chuột bạch vụ này nhá, xem mà ổn thì ngon choét, sau này anh em có chỗ nhờ...
Hello cụ, em sẽ yêu cầu hãng tư véo về cái băn khoăn của cụ, sẽ yêu cầu thử xong cho cụ mới thu xiền :)

Tuy nhiên chắc cụ & em sẽ đợi tầm 1-2 tháng mới có hàng ạ :(
=D>=D>=D>=D>=D>