[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Người OF
À quả ké, hồi xưa bọn em hay lấy quả ké bỏ lẻn đầu bọn con gái, chúng vừa gỡ vừa khóc...
Quả ké nó mà dính vào tóc có khi chỉ có cắt, nó có nhiều gai lắm, còn 1 loại cây có gai rất ác là cây bồ kết, gai của nó vừa to vừa nhọn, đem khêu ốc thì tuyệt cụ ạ.

Dream Thái với của Indo sản xuất tốt thế mà Dream VN thì lại chán hẳn, chả hiểu sao nữa haizz
Của bền tại người nữa cụ ạ.
Nó có 1 hiệu ứng tâm lý là đồ đắt tiền thường được chăm sóc kỹ hơn, sử dụng cẩn thận hơn. Dream VN ra đời khi dân mình cũng khá giá hơn rồi, sinh viên đại học gia đình có chút tiền là mua được chứ thời dream Thái và Indo mới ra chỉ đại gia mới đi.
Cá nhân em thấy Dream Thái với Dream Việt bền cũng như nhau thôi, có một số chi tiết xe Super Dream còn bền hơn của Thái do ra đời sau và đc cải tiến thích hợp hơn cho thị trường VN ví dụ như Dream Thái chỉ đi mấy vạn km là bô thủng vì là bô mạ, còn bô Dream Việt là inox đi bét nhè mà bô vẫn cứ trơ ra ko hỏng, yên Dream Thái dùng lâu là gỉ trong khi yên Dream Việt thì cũng bền bỉ như bô xe vậy.. :D (Ảnh em chụp năm 1994 sau khi mua con Dream 21 vé rưỡi)

dz0r0

Xe điện
Cụ bị quả giống em, dưng là em hồi ấy tham gia văn nghệ có 2 nguyên tắc, 1 là ko cầm tay con gái, 2 là ko đánh phấn, dưng vì em hát khá ok nên các anh chị thầy cô vẫn phải đồng ý, múa đôi là cầm que vs bạn gái.
Bà xã bgio vẫn bảo e thích a từ hồi ấy, a ko cầm tay con gái mà cô giáo ko làm gì đc...
Cụ bị chài từ bé à? Khụ khụ... nhất cụ nhá!!!

drquyenbg

Xe tải
Cụ bị chài từ bé à? Khụ khụ... nhất cụ nhá!!!
Dạ năm ấy em học lớp 8 òi, bà xã mới học lớp 4 đi xem văn nghệ, sau lấy về kể với em vậy chứ lúc ấy đã biết gì đâu ạ...

getzbac

Xe tăng

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1 đoạn sông Hồng, 1986, ảnh khá đẹp

Doun

Xe điện
Trên 1 công trường xây dựng, 1979, hồi ấy có nhiều bài hát về chủ đề xây dựng đất nước khá là hay như: Bài ca xây dựng, em là thợ quét vôi, trên công trường rộn rã tiếng ca....

Sơ sơ 16 cụ công nhân xây dựng tập trung ở cái góc công trình này. Quả thực công nghệ xây dưng ngày đó tốn nhiều nhân công. Nhà em 150m/sàn mà lúc nào cũng chỉ có khoảng 5 ông cả thợ và phụ hồ. Chỉ có hôm đổ mái là có khoảng 7-8 ông của cánh chuyên đổ bê tông đến. Gạch máy mà tay nghề xây chưa cao, tường thô, không đều. Mấy cái cọc mốc kia ông phụ hồ ném gạch va vào là lệch, không biết để chỉnh lại thì nhà vặn vẹo ngay. Thợ xây nhà dân bây giờ nhiều cánh tự trang bị máy đo laser xây kích thước chuẩn gần như tuyệt đối.

Doun

Xe điện
Đúng là do Cuba tài trợ xây dựng cụ ạ, thời ấy các công trìn lớn đều do các nước XHCN tài trợ, và Thụy Điển nữa.
Em còm-men các cụ dân kiến trúc đừng chửi em nhá: Trình độ thiết kế của ta thua tây nhiều nhiều chục năm. Ngành em là ngành thầy lang, có dịp tới mấy bệnh viện cũ do các nước hỗ trợ phải nói là thiết kế quá hợp lý. Ví dụ như BV VN-Cuba ở Đồng Hới, Quảng Bình. Khu nhà cũ do bạn thiết kế và trực tiếp xây dựng có thiết kế các phòng làm việc, phòng bệnh, khu phụ trợ cực kỳ hợp lý, đặc biệt là được tính toán thiết kế cho 1 đất nước còn đang nghèo, không có điều hòa lại ở xứ cát trắng gió lào như Quảng Bình nên thiết kế tận dụng tối đa thông khí tự nhiên, nhân viên bệnh viện kể qua nhiều chục năm sử dụng nhưng không hề có hiện tượng nồm nền nhà, phòng bệnh không hề có mùi. Mà thoáng khí nó tốt cho sức khỏe thế nào các cụ cũng biết rồi. Mấy năm gần đây bệnh viện xây thêm 1 khu mới cả chục tầng hoành tráng, hiện đại nhưng hoạt động được hơn tháng nhân viên kêu oai oái vì khoa phòng nặng mùi y tế (mùi nó như thế nào các cụ chắc cũng biết. Nó là tổng hợp của mùi người ít tắm+mùi thuốc+mùi vết thương+mùi hóa chất lau bề mặt+mùi nước tè+mùi cờ-ứt....).

trongpaint

Xe buýt
Mini Nhật bãi một thời thần thánh. Thời đấy xuống Hải Phòng cả biển mini Nhật luôn, không biết có cụ nào còn nhớ không.
Em mua 1 chiếc dưới HP từ năm 96 mà đến giờ mọi thứ vẫn tốt nguyên dù lúc mua đã là đồ cũ. Công nhận bền vô đối!

buongco

Xe buýt
Con Cressida của cụ đẹp quá, năm 2008 em có hỏi mua 1 ông bác sĩ viện 19-8 1 con khá đẹp ,nhưng bác ấy đòi đắt quá, nên thôi
Cressida là dòng cao cấp nhỉ, trên cả camry, sau crown. Sao bây giờ không thấy các cụ nhỉ. Hay là đổi thành avalon
Em còm-men các cụ dân kiến trúc đừng chửi em nhá: Trình độ thiết kế của ta thua tây nhiều nhiều chục năm. Ngành em là ngành thầy lang, có dịp tới mấy bệnh viện cũ do các nước hỗ trợ phải nói là thiết kế quá hợp lý. Ví dụ như BV VN-Cuba ở Đồng Hới, Quảng Bình. Khu nhà cũ do bạn thiết kế và trực tiếp xây dựng có thiết kế các phòng làm việc, phòng bệnh, khu phụ trợ cực kỳ hợp lý, đặc biệt là được tính toán thiết kế cho 1 đất nước còn đang nghèo, không có điều hòa lại ở xứ cát trắng gió lào như Quảng Bình nên thiết kế tận dụng tối đa thông khí tự nhiên, nhân viên bệnh viện kể qua nhiều chục năm sử dụng nhưng không hề có hiện tượng nồm nền nhà, phòng bệnh không hề có mùi. Mà thoáng khí nó tốt cho sức khỏe thế nào các cụ cũng biết rồi. Mấy năm gần đây bệnh viện xây thêm 1 khu mới cả chục tầng hoành tráng, hiện đại nhưng hoạt động được hơn tháng nhân viên kêu oai oái vì khoa phòng nặng mùi y tế (mùi nó như thế nào các cụ chắc cũng biết. Nó là tổng hợp của mùi người ít tắm+mùi thuốc+mùi vết thương+mùi hóa chất lau bề mặt+mùi nước tè+mùi cờ-ứt....).
E biết có 1 BV xây lớn phải thuê nước ngoài thiết kế đó cụ. Ở ta hình như chưa có chuyên gia thiết kế xây bệnh viện, sẽ phải rất đặc thù cụ nhỉ