[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Mỗi chiến sĩ trện áo đeo có 2 loại huy hiệu: 1 là "Vì nghĩa vụ Quốc tế" cho nghững chiến sĩ ở chiến đấu chiến trường KPC (1978-1989), với những chiến sĩ chiến đấu trong thời gian chiến đấu bảo vệ biên giới Tây Nam (1975-1979) có huy hiệu "Dũng sĩ giữ nước". Còn các huân huy chương khác tùy theo chiến công diệt địch, thu vũ khí, khi tài, tài liệu...
Các quân khu, quân đoàn khi rút về VN vẫn phải có đơn vị quân cơ động sẵn sàng chiến đấu, thùy theo yêu cầu chiến trường, có thể cơ động nhanh sang địa bàn chiến đấu quan trọng, đánh căn cứ, cứ điểm địch ở biến giới Thai-Kam, sau đó bàn giao cho đơn vị khác chốt giữ, và lại rút về VN. Đơn vị cũ của mình , từ năm 1984 - 1989, hàng năm đều có chiến dịch vào mùa khô, sang đánh phá ở các căn cứ kho tàng quan trọng của các loại địch (polpot, kh'mer srey, Fulro..., thậm chí đánh sang cả đất Thái, sau đó rút về VN.
Nghe nói bên Campuchia, khi bộ đội Vn sang đánh ,vẫn còn nhiều kho hàng của Pốt do TQ viện trợ, lại có cả hàng Tây nữa à cụ

Vulcan V70

Xe trâu
Quân trang cấp phát cho lính các năm đó chán lắm, tùy theo đợt cấp phát, đủ mọi loại màu sắc luôn. Tỷ như cái chăn chiên nam định, có đợt màu xám, nâu, thậm chí có đợt chăn chiên phớt lông loại tốt. quần áo quân khu 3 khác màu quần áo quân khu 7, màu dép đúc QK7 là nâu, còn QK3 là đen..., mũ cối QK là mũ xưởng ở Đội cấn còn khá, còn mũ cối cụp Qk7 thì bở bục.
Em thấy lạ nhất là chiếc quần cụ ấy mặc, nó không phải quần vạc màu từ đồ lính mà nó màu nâu như màu đồ lính Cam Bốt ( thời đó họ mặc quán phục màu nâu), hay là cụ này ( đơn vị) mới chuyển từ Cam Bốt về? Mặc cả quần lính Miên?

Hà Tam

Xe điện
Em thấy lạ nhất là chiếc quần cụ ấy mặc, nó không phải quần vạc màu từ đồ lính mà nó màu nâu như màu đồ lính Cam Bốt ( thời đó họ mặc quán phục màu nâu), hay là cụ này ( đơn vị) mới chuyển từ Cam Bốt về? Mặc cả quần lính Miên?
Vẫn đồ quân trang lính mình thôi, năm 1979 đồ bạc màu hay màu nâu thiếu gì. Còn đồ lính Miên là hàng TQ, màu xanh lá nhạt.

Hà Tam

Xe điện
Nghe nói bên Campuchia, khi bộ đội Vn sang đánh ,vẫn còn nhiều kho hàng của Pốt do TQ viện trợ, lại có cả hàng Tây nữa à cụ
Hồi mới vào Phnom Penh 3.1979, hàng trong kho phần lớn là của TQ. Sau này thì kho tàng của các địch có nguồn gốc Thái, TQ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Vulcan V70

Xe trâu
Vẫn đồ quân trang lính mình thôi, năm 1979 đồ bạc màu hay màu nâu thiếu gì. Còn đồ lính Miên là hàng TQ, màu xanh lá nhạt.
Lão cố nhớ lại xem khoảng những năm 80 quân lính của Hun Sen có 1 loại sắc phục màu c ứt ngựa. Kiểu gần giống của bộ đội VN

Hà Tam

Xe điện
Lão cố nhớ lại xem khoảng những năm 80 quân lính của Hun Sen có 1 loại sắc phục màu c ứt ngựa. Kiểu gần giống của bộ đội VN
Có giai đoạn lính Hunxen xài trang phục có lẽ của LX trang bị, mũ mềm nữa. Còn cái quần mầu nâu cậu H2 kia mặc thì đâu có lạ gì, lính mình cò từ 1978, 1979-80 gi đó.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các kho chứa đồ dự trữ chiến lược của Popot rất khủng nha cụ. Đạn, đạn pháo của nó mới hơn của VN
Pốt chỉ có không phát triển không quân thôi cụ, với lại dân nó lùa hết khỏi thành phố, cần gì xài hàng nữa, ai yếu ốm có ...cuốc bổ đầu.

Vulcan V70

Xe trâu
Pốt chỉ có không phát triển không quân thôi cụ, với lại dân nó lùa hết khỏi thành phố, cần gì xài hàng nữa, ai yếu ốm có ...cuốc bổ đầu.
Về hàng tiêu dùng , hàng xa xỉ chúng cũng nhiều ( đồng hồ, rượu ngoại, bánh kẹo...) để phục vụ cho đám ăng ka. Có một điều lạ là vàng còn trong dân rất nhiều, Polpot không lột hết vàng của dân ... thế nên việc dân đổi 1 và chỉ vàng lấy mấy viên thuốc sốt rét là không hiếm.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Sau 89 thì có "cơ động" nữa ko cụ nhỉ, vì biết đâu lính Hunsen chưa đủ sức

Mỗi chiến sĩ trện áo đeo có 2 loại huy hiệu: 1 là "Vì nghĩa vụ Quốc tế" cho nghững chiến sĩ ở chiến đấu chiến trường KPC (1978-1989), với những chiến sĩ chiến đấu trong thời gian chiến đấu bảo vệ biên giới Tây Nam (1975-1979) có huy hiệu "Dũng sĩ giữ nước". Còn các huân huy chương khác tùy theo chiến công diệt địch, thu vũ khí, khi tài, tài liệu...
Các quân khu, quân đoàn khi rút về VN vẫn phải có đơn vị quân cơ động sẵn sàng chiến đấu, thùy theo yêu cầu chiến trường, có thể cơ động nhanh sang địa bàn chiến đấu quan trọng, đánh căn cứ, cứ điểm địch ở biến giới Thai-Kam, sau đó bàn giao cho đơn vị khác chốt giữ, và lại rút về VN. Đơn vị cũ của mình , từ năm 1984 - 1989, hàng năm đều có chiến dịch vào mùa khô, sang đánh phá ở các căn cứ kho tàng quan trọng của các loại địch (polpot, kh'mer srey, Fulro..., thậm chí đánh sang cả đất Thái, sau đó rút về VN.

Doun

Xe điện
Có k
Sau 89 lại phải đưa bộ đội sang đấy bác ( không kể lực lượng chém vè nhé) . 94 mới rút về . Cái này nói công khai mà
Có khi còn khối cụ đang nằm ở bển đọc còm men của thớt này nhưng không dám lên tiếng ấy chứ.

văn Mười

Xe tải
Nếu không nhầm thì là Lê Văn Hưu. Hồi bé em học tiếng anh ở cái nhà tầng 2 này, nhà một bác cùng cơ quan với phụ huynh đứng ra tổ chức cho các con học. Những năm cuối 80 trẻ em được học tiếng anh không nhiều và phổ biến như bây giờ./.
Chuẩn đấy cụ, ngõ 1 LV Hưu nhà ông nội em ở đây mừ !

văn Mười

Xe tải

Bigmoto

Xe container
Đây là máy khâu con bướm mà cụ?
Không phải cụ ei, máy con Bướm là máy Singe... (em không nhớ chính xác viết thế nào, nhưng các cụ đọc là Xin gie) là máy Trung Quốc. Máy LX xấu nhưng trâu bò, may vải quần bò vẫn chiến tốt, hình như là quay ngược so với máy con Bướm.
Mẹ em ngày xưa làm thêm may vá này nên em biết may máy khâu từ bé, thêu thùa, đan lát ác phết - giờ thì quên rồi, nhưng vẫn đính khuy được :))
Sau này kỳ cạch mãi mẹ em mới bán cái máy con Bướm kia, mua được máy (gì ấy..) của Tây Đức, logo đầu người, mình sư tử, cánh đại bàng. Chạy cực ngon luôn. Máy này mẹ em vẫn cất đâu đó trong nhà, mà kiên quyết không bán, giữ làm kỷ niệm.
Em nhớ cái máy khâu Tây Đức này ngoài tiền bán cái máy con Bướm, mẹ em còn phải chi thêm đâu khoảng 15 chỉ vàng nữa (1,5 cây ấy), cả gia tài đấy :D
Lúc đầu các cụ âm miu mua bình bịch, sau tính toán một hồi quyết định đầu tư máy khâu, nhờ nó mà mấy AE nhà em cũng có cuộc sống khá khẩm so với bạn bè cùng lứa (thời bao cấp ấy) :x

Pumzen

Xe ba gác
Không phải cụ ei, máy con Bướm là máy Singe... (em không nhớ chính xác viết thế nào, nhưng các cụ đọc là Xin gie) là máy Trung Quốc. Máy LX xấu nhưng trâu bò, may vải quần bò vẫn chiến tốt, hình như là quay ngược so với máy con Bướm.
Mẹ em ngày xưa làm thêm may vá này nên em biết may máy khâu từ bé, thêu thùa, đan lát ác phết - giờ thì quên rồi, nhưng vẫn đính khuy được :))
Sau này kỳ cạch mãi mẹ em mới bán cái máy con Bướm kia, mua được máy (gì ấy..) của Tây Đức, logo đầu người, mình sư tử, cánh đại bàng. Chạy cực ngon luôn. Máy này mẹ em vẫn cất đâu đó trong nhà, mà kiên quyết không bán, giữ làm kỷ niệm.
Em nhớ cái máy khâu Tây Đức này ngoài tiền bán cái máy con Bướm, mẹ em còn phải chi thêm đâu khoảng 15 chỉ vàng nữa (1,5 cây ấy), cả gia tài đấy :D
Lúc đầu các cụ âm miu mua bình bịch, sau tính toán một hồi quyết định đầu tư máy khâu, nhờ nó mà mấy AE nhà em cũng có cuộc sống khá khẩm so với bạn bè cùng lứa (thời bao cấp ấy) :x
Máy khâu con Bướm là máy khâu của Khựa còn máy khâu cụ nói là máy khâu Singer của Nhật. Nhật lùn có khá nhiều loại máy móc may hoặc dệt len như Brother, Sinco... và Singer là hãng khá nổi tiếng. Những máy này sau giải phóng được dân Bắc khuân từ trong Nam ra. Nhà cháu cũng có 1 chiếc máy khâu hiệu Sinco, giờ vẫn còn để ở nhà cũ trên phố cổ, máy vẫn sử dụng bình thường, chân bàn vẫn còn nguyên bản. Chiếc máy này ô cụ nhà cháu vác ra từ năm 76. Ngoài ra nhà cháu cũng có 1 chiếc máy dệt len 1 giàn hiệu Brother, chiếc máy này bà cụ nhà cháu mua năm 81 với giá 4,5 chỉ Au. Nó trở thành chiếc cần câu cơm giúp mấy a em nhà cháu ăn học thời bao cấp. Hồi đó chuyên dệt len thuê, dệt áo, dệt cổ, dệt gấu, giá từng công đoạn 1 và thu nhập cũng khá tốt. Từ khi có nó mà bữa ăn đã cải thiện rất nhiều, rồi mua sắm quần áo, sách vở, tiền học thêm...vv đều từ lao động thêm bằng chiếc máy dệt len hoặc may vá với chiếc máy khâu.