[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

bimiu2000

Xe buýt
mặt nạ của nó thế nào cụ , em thấy hơi khác so với mặt nạ của mấy con cánh én em hay thấy, cụ nói em thấy đúng, vậy cánh én có đến vài đời?

80 mặt nạ nó không thế này đâu cụ ạ. Con này phải 78 thì mới là mặt nạ đèn.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nó bắt nguồn từ Tây, du nhập vào VN, lưu hành trong một số nhóm người. Đa phần dân mình hồi đó (và còn đến h) vẫn chén mì chính ầm ầm :D
Em thì bị dị ứng với cái muối glutamat này :((

Heavy Stone

Xe tải
Phố Hai Bà Trưng, rất nổi tiếng vì là nơi bán hàng Điện tử, 1991, những chiếc Tv này hồi ấy rất đắt tiền

Ô, đây đúng là nhà em. Tây lông chụp được cái ảnh này quý ghê. Ông bên trái là ông chủ cửa hàng thuê nhà em. Bg ông này vẫn buôn bán điện lạnh ở khu 39 Hai Bà Trưng này. Ông bên phải là xích lô, chuyên vận chuyển hàng :)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ô, đây đúng là nhà em. Tây lông chụp được cái ảnh này quý ghê. Ông bên trái là ông chủ cửa hàng thuê nhà em. Bg ông này vẫn buôn bán điện lạnh ở khu 39 Hai Bà Trưng này. Ông bên phải là xích lô, chuyên vận chuyển hàng :)
Hồi ấy chắc bán mạnh lắm cụ, em nhớ cái TV màu đầu tiên nhà em mua cũng ở đây, phố HBT này, lặn lội từ Vĩnh Phúc xuống, con Phillips 14 inch

doctor76

Xe ba gác
Người OF

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Heavy Stone

Xe tải
Hồi ấy chắc bán mạnh lắm cụ, em nhớ cái TV màu đầu tiên nhà em mua cũng ở đây, phố HBT này, lặn lội từ Vĩnh Phúc xuống, con Phillips 14 inch
Bán kinh lắm cụ ạ. Ngày đấy các hãng điện tử điện lạnh chưa có nhà máy ở vn, toàn phải nhập khẩu. Mà nhập khẩu cũng phải có quota nên không phải ai cũng có hàng bán. Hồi đấy hàng đt tập trung ở 2 khu là Hai Bà Trưng và Nam Đồng (bây giờ là Nguyễn Lương Bằng). Mấy ông thuê nhà em chỉ mấy năm mà ông nào cũng lên DD đỏ, nhà 5 tầng. Hồi đấy ông Hiển xít T&T cũng buôn bán nhì nhằng cửa hàng điện tử ở khu này. Sau ông ý chuyển qua làm nhà máy sx xe máy tầu. Rồi làm Trung tâm điện máy Pico. Sau này làm đến cả ngân hàng. Kể ra cũng giỏi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bán kinh lắm cụ ạ. Ngày đấy các hãng điện tử điện lạnh chưa có nhà máy ở vn, toàn phải nhập khẩu. Mà nhập khẩu cũng phải có quota nên không phải ai cũng có hàng bán. Hồi đấy hàng đt tập trung ở 2 khu là Hai Bà Trưng và Nam Đồng (bây giờ là Nguyễn Lương Bằng). Mấy ông thuê nhà em chỉ mấy năm mà ông nào cũng lên DD đỏ, nhà 5 tầng. Hồi đấy ông Hiển xít T&T cũng buôn bán nhì nhằng cửa hàng điện tử ở khu này. Sau ông ý chuyển qua làm nhà máy sx xe máy tầu. Rồi làm Trung tâm điện máy Pico. Sau này làm đến cả ngân hàng. Kể ra cũng giỏi.
Vâng, giờ thì nó phổ biến quá cụ nhỉ, chứ em nhớ ngày ấy mua TV hay đồ điện tử chỉ đến HBT, máy ảnh ra Quang Trung, .....

Hà Tam

Xe điện
mặt nạ của nó thế nào cụ , em thấy hơi khác so với mặt nạ của mấy con cánh én em hay thấy, cụ nói em thấy đúng, vậy cánh én có đến vài đời?

Các xe máy cánh, tay lái vênh, nếu chỉ nhìn mặt nạ để phân biệt, có mấy đặc điểm sau:
- chữ màu trắng, có đèn báo vị trí "position" ở mặt nạ là xe đời 78 (hình dưới)
- chữ màu xanh, đèn báo position màu vàng nằm trong cụm đèn pha là xe đời 79 (hình trên)
- chữ màu vàng nâu, đèn báo position màu vàng nằm trong cụm đèn pha, là xe đời 80

Với các xe máy cối 78, 79, 80 cũng có chung các đặc về màu chữ tương ứng với các đời xe nêu trên. Hoặc nhìn màu mặt bảng đồng hồ tốc độ: 78 màu trắng, 79 và 80 cùng màu xám đậm.
Ngoài ra xem xét kỹ sẽ khác nhau về bộ chế hoà khí, bộ hút khí, trộn khí dạ dày (78 rất to, 79 vừa hơn, 80 nhỏ hơn nữa), vị trí khóa điện xe máy (cốp xe 78) hay phía dưới yếm cổ xe (79, 80).

Chỉnh sửa cuối:

aQu

Xe buýt
Em ở sát vách 1 tay chuyên buôn xe cũ cũng có số má ở chợ giời Hoà bình nên cũng biết tí ti :D
Em cũng vậy thôi chứ tuổi j chơi,trước toàn mấy ô a,với bạn bè các ông ấy chơi thôi..mấy t bọn em chỉ dc cái sểnh ra là mượn..:)):))

binhsu7273

Xe cút kít
Thời ấy chưa có balo cụ nhỉ, em đi học thì hay để ở khung xe hoặc trên ghi-đông.
Ngày xưa vỡ lòng cấp 1 thì là cái túi 2 quai bằng vải nhựa màu xanh của TQ, cấp 2 là cặp xách 2 quai, cấp 3 với ĐH thì là cặp gấp 3 ngăn loại này thường mở ra rồi vắt vào khung xe đạp. :)
Bây giờ kiếm cái hình ảnh những loại cặp đó cũng khó. :)