[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Mùn cưa nhồi vào bếp lò tôn, lấy cái chai 65 làm lõi.

Sau thì có bếp than bùn nặn thành bánh rồi bẻ
ra.

Bếp dầu thì hầu hết là dân cán bộ công nhân viên mới có tem phiếu mua dầu.
Cái chai 65 thì to quá. Lớp mùn cưa mỏng đun tí là hết.
Nhà em tuyền lấy cái chai nước ngọt cỡ chai bia 330ml làm cốt đề đầm mùn cưa cho bếp

QAZ

Xe container
Loại khung viha hoặc khung hàng làm sẵn hay làm theo kiểu 2 dóng nhỏ của xe Pơ-dô bị dân mình chê yếu. Cứ phải kiểu tuýp nước như Phượng Hoàng, Mifa, Eska mới bền ạ :D

Ngày ý có thuật ngữ "xuống khung", là dùng khung xe cuốc Lx, xe Diamond nam rồi hạ gióng xuống thành xe nữ.

Xưa mỗi khu phố có một cái gọi là Tổ Phục Vụ, chủ yếu để đun nước sôi bán.:))

Em nhớ khá nhiều về hình ảnh thời bao cấp, nhưng mua bán nước sôi như nào không thể hình dung ra được. Vì em chưa phải đi mua bao giờ.:))

Cụ nào còn nhớ tả lại chút xem.:D
Tổ phục vụ là mô hình kiểu như mỗi phường,khu phố có một căn nho nhỏ cho các bà làm ctac tại tổ đun nước bán cho các hộ dân cư trong khu phố,mọi người mang phích đến mua nước sôi,họ đun sẵn cả thùng to,một số tổ còn bán cả phở nữa cụ ạ.

thungkhe

Xe điện
Ngày ý có thuật ngữ "xuống khung", là dùng khung xe cuốc Lx, xe Diamond nam rồi hạ gióng xuống thành xe nữ.
Và dùng luôn QUẦN ĐÙI XUỐNG KHUNG gọi là quần chíp bây giờ ah. :D

amylvs

Xe tăng
Đúng rồi cụ ơi, bố em cũng đi đợt này, học hết 10 là được cử đi học đại học ở Đức luôn, đi tàu hoả qua Tq, mông cổ, nga, ba lan.
Hihi, đúng nà đúng cái gì cụ? Em nói là các bác trong hình có lẽ là dân học nghề mới đến Berlin, năm 1973.

STARIUS

Xe buýt
Hihi, đúng nà đúng cái gì cụ? Em nói là các bác trong hình có lẽ là dân học nghề mới đến Berlin, năm 1973.
Hồi đó chưa có xkld cụ à, chỉ có du học sinh thôi, về xd đất nước sau chiến tranh.

amylvs

Xe tăng
Khác đấy cụ, vì Babeta có đèn pha rời, tròn, màu đen, cụm đồng hồ counter met nhô cao, cụm giảm xóc sau cũng quay khác chiều, chiếc ống xả khói mạ nằm ngang chạy ra sau. Còn xe 102 đèn vuông liền khối, ống xả khói ngắn ngay gần cụm máy.
Theo em thì thời đó mới có Jawa thôi, là model đời trước của Ba-bét-nhè, chứ nhỉ. Jawa là sản phẩm của CZ Strakonice, CH Séc, sau đó đến khi SX Babeta thì chuyển xuống nhà máy ở Povazska Bystrica, Slovakia. Phải không ạ bác Ngao5 ? ;)

ChimQuáKhổ

Xe buýt
Mấy anh XKLD đi Đông Âu thuộc loại dân chơi thời đấy thường mặc cả cây quần bò áo bò, đeo đồng hồ SK, cưỡi con DD đỏ hút thuốc ba số hoặc dunhill, tóc thì để dài rồi uốn xù lên kiểu như Tuấn Vũ hay band Modern Talking thịnh hành. Phong thái nhìn qua rất giống mấy tài tử điện ảnh nhưng mở miệng ra thì vẫn đặc giọng ngô nghê đầy mùi bèo

cụ xe đạp bên cạnh đang liếc ô tây đi quả xe gióng mà kiếm dc cái moay ơ tổ ong của phớp xịn thế. :D
Moay ơ đó em nhớ không kiếm dc đâu ạ,phụ tùng xe peugeot hôi đó chỉ có nhông trước với bô đùi đĩa thì chợ giời có,còn đa phần xe peugeot cũ mông lại thôi ạ,khoing mua đâu dc cái moay ơ tổ ong đó đâu,nó của đời xe pg năm 54,ít có lắm.

Hà Tam

Xe điện
Moay ơ đó em nhớ không kiếm dc đâu ạ,phụ tùng xe peugeot hôi đó chỉ có nhông trước với bô đùi đĩa thì chợ giời có,còn đa phần xe peugeot cũ mông lại thôi ạ,khoing mua đâu dc cái moay ơ tổ ong đó đâu,nó của đời xe pg năm 54,ít có lắm.
Cụ và cụ binhsu7273 để ý xe babeta, cho hỏi là nó xài đánh lửa bán dẫn?
Nhưng với các xe đạp ở HN có đặc điểm chung nào?, còn một chi tiết liên quan đến thời điểm đó mà ít người để ý hoặc không còn nhớ vì quá lâu rồi.
Câu hỏi bỏ ngỏ này để các cụ thử đoán chơi cho vui! Nhà em sẽ có câu trả lời sau.

Cụ và cụ binhsu7273 để ý xe babeta, cho hỏi là nó xài đánh lửa bán dẫn?
Nhưng với các xe đạp ở HN có đặc điểm chung nào?, còn một chi tiết liên quan đến thời điểm đó mà ít người để ý hoặc không còn nhớ vì quá lâu rồi.
Câu hỏi bỏ ngỏ này để các cụ thử đoán chơi cho vui! Nhà em sẽ có câu trả lời sau.
Cụ hỏi xm thì em hồi đó biết đi chứ chả biết rõ nó đánh lửa má vít hay bán dẫn,và em còn chưa đi babet nhè bg ạ.xe đạp có dsawcj điểm chung thì khó nhỉ?cụ có thể cho thêm gợi ý hoặc j liên quan chút không?

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Thời bị cấm vận, Pháp là nước tư bản duy nhất từ năm 79 đã vào VN và viện trợ nhiều thiết bị máy móc. 1 miếng khi đói = 1 gói khi no đấy các cụ ạ.
Nếu e k nhầm thì ko phải P viện trợ, mà đó là đền bù chiến tranh...Món này, ta cũng đòi cả Mỹ, nhưng bọn chúng ko đồng ý.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
e nhớ là có cả xe java 350 mà cụ.
Jawa 350 là dòng mô tô 350 phân khối nổi tiếng của Tiệp Khắc. Người Cuba lao động ở Tiệp Khắc rất thích mua xe này đem về nước
Babetta là tên gọi loại xe đạp máy (moped), không phải là mô tô, nick của nó là Babetta, nhưng thân xe ở bình xăng chỉ ghi JAWA, là tên nhà máy sản xuất.
Babetta là tên gọi loạt xe thoạt đầu làm theo đơn đặt hàng của Canada để dân chúng đi chợ (siêu thị gần nhà), sau này mở rộng bán nội địa
Năm 1983, em mua ở Tiệp Khắc chiếc Babetta "thế hệ 2", đèn bẹt vuông, kéo bằng côn và bánh đà
Về sau, năm 1985-86, babetta cải tiến lần cuối chạy dây cu-roa, nấc hình thang, bình xăng bẹt, đèn trở lại hình tròn.
Từ đó không rõ số phận babetta ra sao vì người Việt không mua đem về nước nữa
Cùng thời, Đông Đức cũng sản xuất moped đặt tên là MOFA giá bán 600 Mác Đông Đức. Xe này xấu cả về chất lượng đến hình thức nên ít người mang về. Viện Vật Lý (nơi em làm việc) có 2 người mang về là ông Nguyễn Văn Hiệu và Ngô Dương Sinh