[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Vâng cụ chắc cũng tầm tuổi em,hồi đó thì đúng là có những cái để lại ấn tượng thì nhớ mãi ạ,những năm 85,86 nhiều nhà vẫm phải đun bếp củi,bếp trấu,không phải nhà ai cũng đun bếp dầu đâu bác.còn phải mua mùn cưa về đun đấy ạ.
Vâng cụ 75 mờ, đun trấu thì quê tui Nam Định có cái bếp trấu quen thuộc lắm, thích nhất là đun trấu vì cháy ngon (tháo trấu ra vùi nồi cơm vào hoặc là ủ nồi cá Diếc đi tát ruộng về - ròn và ngon phải biết. Hồi ý phải kho cá cho thật khô mới để vài ngày trên gác măng giê được vì không có tủ nạnh!
Nói về thời xưa là lúc chúng ta già rùi cụ ợ!

Kỷ niệm mà cụ - Bà nội em một tay gồng gánh nuôi cả nhà hồi đó, được lên thủ đô với bà thích lắm. Lên thăm có vào bà bác ở khu tập thể Đại học thủy lợi (viện khoa học thủy lợi). Mùi mà em nhớ đến bi chừ là mùi bếp dầu và đi theo mấy ông anh lên nóc tòa nhà tập thể ở đó thả diều... hic!
Nhắc em mới nhớ ngày xưa tụi em vẫn ra đê để thả diều vì trong phố không đủ không gian,nhà ai có nhà tầng mới thả dc hoặc tập thể như cụ nói..diều đa phần tụi em toàn đi rút hàng rào vót làm diều và bồi dấy báo,có dấy pô luy đã sang,thậm chí dây thả diều còn nối không biết bn mối nối ạ..:((:((

QAZ

Xe container
Vâng cụ chắc cũng tầm tuổi em,hồi đó thì đúng là có những cái để lại ấn tượng thì nhớ mãi ạ,những năm 85,86 nhiều nhà vẫm phải đun bếp củi,bếp trấu,không phải nhà ai cũng đun bếp dầu đâu bác.còn phải mua mùn cưa về đun đấy ạ.
Mùn cưa nhồi vào bếp lò tôn, lấy cái chai 65 làm lõi.

Sau thì có bếp than bùn nặn thành bánh rồi bẻ ra.

Bếp dầu thì hầu hết là dân cán bộ công nhân viên mới có tem phiếu mua dầu.

binhsu7273

Xe cút kít

Uầy! 78 nhà Cháu bị cắt sạch, ứ được nhà H2O cho cái dì, Gạo, Thịt, Dầu......toàn phải mua ngoài thôi Cụ.:(

Vâng cụ 75 mờ, đun trấu thì quê tui Nam Định có cái bếp trấu quen thuộc lắm, thích nhất là đun trấu vì cháy ngon (tháo trấu ra vùi nồi cơm vào hoặc là ủ nồi cá riếc đi tát ruộng về - ròn và ngon phải biết. Hồi ý phải kho cá cho thật khô mới để vài ngày trên gác măng giê được vì không có tủ nạnh!
Nói về thời xưa là lúc chúng ta già rùi cụ ợ!
Hihi già j cụ..mới hơn 4 chuẩn bị 5 mà,cá kho nam định thì em biết,trc có bà cô của ô chú lấy bà dì em,bà ấy dân đò quan, kho cá thì phải nói cầu kì mà ngon lắm,bà kho cho ít nc liu riu,cạn lại chế thêm ít,cạn 2,3 nước như thế xong mới vùi bếp trấu ủ xung quanh..trời mở vung niêu cá ra thì phải nói thơm lừng ..chẹp chẹp..

Bếp nhồi trấu đó 87,88 hg xóm nhà em vẫn đun ạ,có cả bếp dầu mà tiết kiệm là chính mà cụ,nghĩa là tận dụng hết các nguồn chất đốt..đúng thời đó dùng từ chất đốt đấy ạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Gò hồi đó gọi là "móng" đúng ko cụ nhỉ?
Vâng Cụ. Vì E ấn tượng mãi, da chân mỏng nên đi đôi HP là phồng chân nên nhất định chọn đôi HN nó mềm dẻo hơn.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Hihi già j cụ..mới hơn 4 chuẩn bị 5 mà,cá kho nam định thì em biết,trc có bà cô của ô chú lấy bà dì em,bà ấy dân đò quan, kho cá thì phải nói cầu kì mà ngon lắm,bà kho cho ít nc liu riu,cạn lại chế thêm ít,cạn 2,3 nước như thế xong mới vùi bếp trấu ủ xung quanh..trời mở vung niêu cá ra thì phải nói thơm lừng ..chẹp chẹp..
Ý là nói mấy ông bắt đầu ôn chuyện cũ ấy hè hè, còn nói ở đây hẳn chửa già cụ nhẩy - dưng cũng phải sắp uống thuốc để sạch giày roài!

Bếp nhồi trấu đó 87,88 hg xóm nhà em vẫn đun ạ,có cả bếp dầu mà tiết kiệm là chính mà cụ,nghĩa là tận dụng hết các nguồn chất đốt..đúng thời đó dùng từ chất đốt đấy ạ.

Dodge Ram

Xe điện
Xưa mỗi khu phố có một cái gọi là Tổ Phục Vụ, chủ yếu để đun nước sôi bán.:))

Em nhớ khá nhiều về hình ảnh thời bao cấp, nhưng mua bán nước sôi như nào không thể hình dung ra được. Vì em chưa phải đi mua bao giờ.:))

Cụ nào còn nhớ tả lại chút xem.:D

Ý là nói mấy ông bắt đầu ôn chuyện cũ ấy hè hè, còn nói ở đây hẳn chửa già cụ nhẩy - dưng cũng phải sắp uống thuốc để sạch giày roài!
Ôn nghèo kể khổ thì bệnh nhiều ng cụ ạ,còn món u thuốc để sạch giày là j ạ? Em không hiểu?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Kiếm được tuýp nước thì cứ mang ra phố Đình Ngang, đặt mấy hàng hàn hơi (đất đèn) làm bộ khung xe đạp kiểu Phượng Hoàng là cực ổn. Khó nhất là khung xe thôi, các thứ linh phụ kiện khác có thể mua lẻ hoặc nhặt nhạnh hàng thải lắp vào là thành cái xe đạp ngay. Sơn màu gì, tem xe gì cũng có đủ loại Mifa, Ezka :D

Xe đạp hình như quan trọng nhất là xích+líp. 2 cái này mà lởm thì tuột xích, dắt xe ốm đòn.

89 thì phụ tùng đỡ nhiều rồi,thanh niên tụi em có thể tự mua và dóng xe đạp theo ý mình..không khó khăn như những năm 82,80 về trước phụ tùng xd mua theo thi đua bốc thăm các kiểu..mới có hình ảnh lốp xd còn phải nhồi rơm,bó chun buộc chằng bào để đi..

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thời bị cấm vận, Pháp là nước tư bản duy nhất từ năm 79 đã vào VN và viện trợ nhiều thiết bị máy móc. 1 miếng khi đói = 1 gói khi no đấy các cụ ạ.

Pháp nhơn viện trợ cho một số xe cũ, được một thời gian xếp xó do không có phụ tùng

Kiếm được tuýp nước thì cứ mang ra phố Đình Ngang, đặt mấy hàng hàn hơi (đất đèn) làm bộ khung xe đạp kiểu Phượng Hoàng là cực ổn. Khó nhất là khung xe thôi, các thứ linh phụ kiện khác có thể mua lẻ hoặc nhặt nhạnh hàng thải lắp vào là thành cái xe đạp ngay. Sơn màu gì, tem xe gì cũng có đủ loại Mifa, Ezka :D

Xe đạp hình như quan trọng nhất là xích+líp. 2 cái này mà lởm thì tuột xích, dắt xe ốm đòn.
Nếu mà tuýp nước thì phải thời trước nữa những năm 82,80 đổ về trước ạ,86,87 là khung xe,hoặc xd thời đó cũng sẵn rồi,xe viha đó cụ,phụ tùng moayo xích líp tiệp nhiều mà cụ.ngày đó em đã tự dóng lại xd cũ của mẹ em để đi,tháo khung sơn lại,thay bộ kéo xịn,nan hoa,vành xuân hòa sang choang..:)):)):))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Loại khung viha hoặc khung hàng làm sẵn hay làm theo kiểu 2 dóng nhỏ của xe Pơ-dô bị dân mình chê yếu. Cứ phải kiểu tuýp nước như Phượng Hoàng, Mifa, Eska mới bền ạ :D

Nếu mà tuýp nước thì phải thời trước nữa những năm 82,80 đổ về trước ạ,86,87 là khung xe,hoặc xd thời đó cũng sẵn rồi,xe viha đó cụ,phụ tùng moayo xích líp tiệp nhiều mà cụ.ngày đó em đã tự dóng lại xd cũ của mẹ em để đi,tháo khung sơn lại,thay bộ kéo xịn,nan hoa,vành xuân hòa sang choang..:)):)):))