[Funland] lộ thông tin thẻ

Cả thế giới hàng trăm triệu người dùng thẻ tín dụng, đủ các thương hiệu từ Visa, Master, Amex, JCB ... từ nhiều chục năm nay, mà vẫn có mấy ông ofer vào khoe không dùng thẻ tín dụng như kiểu mình là người thông minh, sáng suốt!
Vãi thật!
Em cũng thấy hài, không dùng thì có thể không vào thớt này :D

Hôm nọ em cũng bị 1 loạt thanh toán từ Apple, mà rõ ràng em không có đưa thẻ cho ai, không có khả năng nào bị lộ thông tin...

Cuối cùng tra ra là ông con lấy thẻ, nhập vào games gì đó.

niceshot

Xe container
Ko phải thẻ tín dụng hay thẻ debit ghi nợ, mà lộ cái thông tin trên thẻ thanh toán quốc tế như Visa hay Master rất dễ bị hack. Nên tắt tính năng thanh toán online trên app nhé
Cụ có thể giải thích giúp em sự khác biệt giữa thẻ tín dụng hay thẻ debit ghi nợ với thẻ thanh toán quốc tế như Visa hay Master ko ạ?

• Vodka
Reactions: QAZ

CaoCuong281188

Xe tải
Cụ có thể giải thích giúp em sự khác biệt giữa thẻ tín dụng hay thẻ debit ghi nợ với thẻ thanh toán quốc tế như Visa hay Master ko ạ?
Thẻ Debit ( ghi nợ ) là thẻ mình bỏ tiền mình vô mới tiêu được. Thẻ Credit ( thẻ tín dụng ) là thẻ tổ chức tín dụng cấp trước cho mình hạn mức cụ thể, với cách tính lãi hay phí như nào đó tùy từng ngân hàng. Còn Visa hay Master, JCB, american express..... Là các công ty phát hành thẻ liên kết với bank các bác dùng, thường là để thanh toán quốc tế. Napas cũng tương tự như Visa Master, nhưng tiêu nội địa VN và 1 số ít nước hỗ trợ. Vì lý do thanh toán quốc tế đc trơn chu giờ các bank trong nước và nước ngoài, và trung gian Visa hay Master nên có đủ thông tin trên mặt thẻ là thanh toán được. Thằng hacker Hiếu gì ấy cũng là hack thông tin thẻ tín dụng hàng loạt ở website mua hàng bên nước ngoài, rồi bán cho kẻ xấu sử dụng mua đồ ảo ( ngày xưa mua đồ thật được ). Theo kiến thức nông của em là thế.

CaoCuong281188

Xe tải
Em cũng thấy hài, không dùng thì có thể không vào thớt này :D

Hôm nọ em cũng bị 1 loạt thanh toán từ Apple, mà rõ ràng em không có đưa thẻ cho ai, không có khả năng nào bị lộ thông tin...

Cuối cùng tra ra là ông con lấy thẻ, nhập vào games gì đó.
Tắt tính năng thanh toán online trong app đi là đc nhé. Nào cần thì mở lên xong tắt ngay. Nhập vào cổng thanh toán không uy tín là rất dễ bị lộ nhé. Nên sớm muộn cũng mất tiền.

niceshot

Xe container
Thẻ Debit ( ghi nợ ) là thẻ mình bỏ tiền mình vô mới tiêu được. Thẻ Credit ( thẻ tín dụng ) là thẻ tổ chức tín dụng cấp trước cho mình hạn mức cụ thể, với cách tính lãi hay phí như nào đó tùy từng ngân hàng. Còn Visa hay Master, JCB, american express..... Là các công ty phát hành thẻ liên kết với bank các bác dùng, thường là để thanh toán quốc tế. Napas cũng tương tự như Visa Master, nhưng tiêu nội địa VN và 1 số ít nước hỗ trợ. Vì lý do thanh toán quốc tế đc trơn chu giờ các bank trong nước và nước ngoài, và trung gian Visa hay Master nên có đủ thông tin trên mặt thẻ là thanh toán được. Thằng hacker Hiếu gì ấy cũng là hack thông tin thẻ tín dụng hàng loạt ở website mua hàng bên nước ngoài, rồi bán cho kẻ xấu sử dụng mua đồ ảo ( ngày xưa mua đồ thật được ). Theo kiến thức nông của em là thế.
Cụ tự biết kiến thức của mình nông thế thì đừng đi tư vấn cho người khác chứ!

Tắt tính năng thanh toán online trong app đi là đc nhé. Nào cần thì mở lên xong tắt ngay. Nhập vào cổng thanh toán không uy tín là rất dễ bị lộ nhé. Nên sớm muộn cũng mất tiền.
Ngân hàng đổi thẻ khác cho e rồi.
HSBC không có chức năng khóa thẻ online. Citibank thì e khóa rồi, không hiểu sao nó vẫn thanh toán được.

Cuối cùng thì e đổi cả 2 thẻ, đội ngân hàng gọi hỏi han xong thì cũng back lại số tiền kia cho e.

omerta77

Xe điện
Thẻ thanh toán nó thế. Còn không bác làm Napas cho an toàn. Nhưng thẻ tín dụng ít bank liên kết bên đó.
Ý e muốn hỏi tại sao thẻ thanh toán nó phải như vậy? Nhiều người cạo số đi thì nó có khác gì là ko có số trên thẻ đâu?

CaoCuong281188

Xe tải
Ý e muốn hỏi tại sao thẻ thanh toán nó phải như vậy? Nhiều người cạo số đi thì nó có khác gì là ko có số trên thẻ đâu?
Cạo đi, nhưng bác thanh toán online nhập vào là dễ lộ đó. Toàn lộ online là chính mà.

sambui0909

Xe tải
Nó cũng có vài lợi ích nhất định bác ạ.
Ví dụ, nó đảm bảo cho bác có 1 ngân sách 100-150 triệu ngay lập tức, mà không cần tiền mặt.

Tôi có lần phải chuyển khoản Học phí cho cu con ở nước ngoài. Vì nhiều lý do nào đó, cái trường học đó nó chỉ cho phép Thẻ tín dụng.
Khi đó, cái thẻ nó có ích thật.

Còn chuyện Cash back ..., tôi cũng không quan tâm.
Vì đấy là tiền của mình, nó hoàn lại cho mình một phần tiền của mình thôi.

Ngoại lệ: Tương tự với vé máy bay, nếu bác tiêu thẻ nhiều, nhưng lại bằng tiền chùa, thì bác có lợi.
Cũng như bác bay đi công tác bằng tiền chùa, thì cái Dặm bay, cá nhân bác hưởng cả, đôi khi nhiều phết.
Em dùng thẻ TD hơn 15 năm nay rồi. Thấy nó quá tiện và đơn giản. Tất cả do mình hết cụ. Chọn những NH nào có dịch vụ tốt ( app, hotline,...), đừng tham hạn mức cao, phí thường niên rẻ, trang bị cho mình những kiến thức cần thiết, cẩn trọng trong quá trình sử dụng. Thống kê các vụ thẻ TD đa số là do lỗi từ người sử dụng. Ngay cả em cũng có những lúc bất cẩn, mặc dù em cũng là dân IT NH rất nhiều năm, hiểu rất rõ về mọi thứ trong bank. Nhưng em luôn tính đến những tình huống xấu nhất. Như mất thẻ, lộ CVV,... Phải thao tác thế nào, xử lý nhanh nhất, sau đấy sẽ làm gì? ... Trong quá trình sử dụng thẻ luôn cẩn thận, hạn chế những rủi ro không đáng có.

New car 2023

Xe container
Em dùng thẻ TD hơn 15 năm nay rồi. Thấy nó quá tiện và đơn giản. Tất cả do mình hết cụ. Chọn những NH nào có dịch vụ tốt ( app, hotline,...), đừng tham hạn mức cao, phí thường niên rẻ, trang bị cho mình những kiến thức cần thiết, cẩn trọng trong quá trình sử dụng. Thống kê các vụ thẻ TD đa số là do lỗi từ người sử dụng. Ngay cả em cũng có những lúc bất cẩn, mặc dù em cũng là dân IT NH rất nhiều năm, hiểu rất rõ về mọi thứ trong bank. Nhưng em luôn tính đến những tình huống xấu nhất. Như mất thẻ, lộ CVV,... Phải thao tác thế nào, xử lý nhanh nhất, sau đấy sẽ làm gì? ... Trong quá trình sử dụng thẻ luôn cẩn thận, hạn chế những rủi ro không đáng có.
Thực ra, cũng không cần phải hiểu biết đến IT mới xài được thẻ.

Tôi thì luôn bảo mật mọi thứ có thể:
Xoá sạch CCV Code.
Ký lên thẻ.
Luôn khoá thanh toán online.
...

Tôi công nhận là, các vụ lùm xùm trên báo mà ta biết, không phải "đa số là do lỗi từ người sử dụng", mà 99.99999999% là "do lỗi từ người sử dụng".

Cái rủi ro còn lại, nó bé lắm, kiểu trúng đề 3 càng vậy.

CaoCuong281188

Xe tải
Thế thì bác Khoá thanh toán online cái thẻ luôn.
Thêm 1 rào cản, kể cả khi lộ CVV Code - việc cũng ít khi xảy ra.
Khoá online đi, mà mất tiền thì có ai cầm thẻ đi quẹt bậy thôi.

Khonghu

Xe máy
case này nhiều bác gặp rồi, em chỉ nêu lại, buôn chuyện thôi.
chuyện là ntn: bà xã cầm thẻ của em chỉ để mua xăng, đi siêu thị, mua trà sữa,... theo mồm bà ý, chưa bao giờ đưa thẻ cho nhân viên đi thanh toán, toàn quẹt thẻ trước mặt. Tối kia, khi đang lái xe, thẻ trong túi, em nhận đc liền 3 sms. 2 cái là nhập sai mã cvv cái thứ 3 là trừ tiền - chỉ 500k thôi. em lập tức dừng xe, khóa thẻ, gọi tổng đài nhưng ko liên lạc đc ai. sáng qua em đã ra chi nhánh Techcombank, báo với họ, kết quả nhận đc :
- có 1 số giao dịch ko cần mã otp - cái này lạ nhỉ, vì trước đây thanh toán online luôn có mã otp.
- giao dịch này trên fb nên ko có mã otp - em chưa mua bán j trên fb nên ko biết ntn
- techbank sẽ tra soát còn đòi đc hay ko thì ko biết
- em có hỏi sao họ biết mã cvv vì em đã cạo sạch cái mã đó từ lâu rồi, bank cũng chịu ko trả lời
- tối về, tổng đài của techbank có gọi lại và hỏi em có vấn đề j mà gọi họ nhiều thế, sau khi nghe trình bày, đt viên nói em ko thấy ghi nhận nào từ chi nhánh?

túm lại: Techbank có vẻ ko chuyên nghiệp, em đã làm thông báo tra soát từ chi nhánh mà tổng đài lại ko có thông tin, trả lời khách hàng kiểu ỡm ờ - ko biết, ko hiểu. EM cho rằng thông tin thẻ đã bị lộ từ CSDL của Techbank vì ko thể tìm ra thẻ bị chụp trộm khi nào, dù có chụp cũng ko thể tìm ra đc mã cvv.

hết chuyện, có lẽ nên sử dụng các loại thẻ giấu mã, chỉ là cái thẻ trơn, mã đc ghi nhận trong app.
Vụ của bác ko biết đến đâu rồi, có khiếu nại được ko.
Các bank khác như Tpbank, Vpb ko biết có khác hơn Techcombank ko cụ nhỉ

votan

Xe hơi
Mấy bank lớn Big 4 thì em ko nói còn những bank khác Vpb, hdbank, abbank... thì độ bảo mật có cao ko các cụ nhỉ

Khonghu

Xe máy
Mấy bank lớn Big 4 thì em ko nói còn những bank khác Vpb, hdbank, abbank... thì độ bảo mật có cao ko các cụ nhỉ
Những bank khác như cụ nói Vpb, hdbank, abbank .... gì thì gì cũng phải có độ bảo mật nhất định chứ