Liveshow: Mùa xuân Tây Bắc

xedieu

Xe cút kít
Đường đèo núi thì tốt nhất đừng có chạy tối, chạy muộn vì nhỡ chả may có việc gì thì không biết gọi ai được ạ. Từ Sapa về Tú Lệ khoảng 230km, đường cơ bản là đi tốt. Chỉ sợ qua đèo Khau Pạ từ MCC về Tú Lệ không biết có bị sạt núi không, sạt tắc đường thì chắc là không nhưng chị sợ bị sạt mà máy xúc gạt họ gạt không hết thì hơi khó đi. Đèo Khau pạ dài 32km về phía Tú Lệ. Nên Xedieu có đi thì đi sớm, đề phòng đường xấu và mùa này thì mud kinh khủng, có năm Tết bọn em đi mà phải mở cửa sổ ra để nhìn và căn đường đấy ạ.

Theo em nên ngủ ở Tú Lệ, vì Tú Lệ họ phục vụ khách du lịch quen rồi nên đỡ ngại về vấn đề ăn ngủ. Nhà nghỉ Phố Núi chắc xây thêm xong rồi tha hồ phòng nghỉ.
Vâng, khả năng em nghỉ thêm 1 ngày ở Sapa thì sớm ngày kia về Tú Lệ! :)
Hôm trước Xedieu thích đi cung đó nên em không dám gàn, chứ thực ra đi về Mèo Vạc - Mậu Duệ - Yên Minh - Quản Bạ thì đường yên tâm hơn. Sáng nay đọc bài làm em cứ áy náy mãi.
:(( Em chả áy náy thì thôi, em đã không nghe mợ tư vấn nên rước cục nợ vào thân, sao mợ phải áy náy chớ! :(

Nhạc

Xe container
Em cho F1 nghỉ tý đã. Nó sợ không dám ở phòng 1 mình mà lại ko muốn xuống phố!
Ôi giời, sao cụ lại có thể lạc ở sapa được hi, cuối cùng cụ vẫn đi ăn ở khu xuân viên à

xedieu

Xe cút kít
[youtube]jadRs9nG7R8[/youtube]
Sương mù kinh lên được. Chả hiểu sao cái camera nghẹo sang 1 bên?
(Camera nó tự adjust độ sáng nên nhìn vậy thôi chứ lúc đi mù kinh lắm)​

Cuối cùng em cũng đến được chỗ cần đến! Sau 4 ngày không được ăn đúng nghĩa của ăn uống, em quyết định hoành tráng! :P Gọi hết mấy món nướng nhà Huy Hoàng (số 29 khu chợ ẩm thực Sapa) theo lời khuyên của cụ Yensuong. Có gì em gọi hết: bò cuốn nấm, cuốn cả Mèo, cuốn thập cẩm gì ấy nữa, cá tầm nướng, cá suối nướng, lẩu cá hồi, rau rừng cả rổ, rượu ngô... thêm cơm canh, xúc xích nướng, bánh bao, nước ngọt cho F1. Ngon đã đời! :D Hoành tráng thế mà hết có 510K - Rẻ quá! :)

Chủ quán đây thì phải (đag nướng cơ ạ :D )?

Món gì cũng muốn ăn

Làm tý cho ấm bụng

Mỗi món gà là em bỏ qua

Xong tý nào, mang lên là em chén hết luôn

Làm nồi lẩu cho nó có rau xanh! :D
Đoạn sau em ăn ngon quá, F1 lại lấy iPhone xem Youtube nên em chả chụp nữa

Xong, mới ra xe, mua ít bánh ngọt ở cổng chợ và đi... tìm chỗ ngủ. Xem lại lời tư vấn của cụ hiepluc, em rẽ Cầu Mây - quyết định chọn Thiên Ngân cho nó gần trung tâm. KS này cũng mới xây, trông cũng ổn nhưng vào trong thì thấy mới chỉ ở mức... cơ bản. Thiết bị vệ sinh thường quá, thiếu thốn lung tung; wifi không bắt được, nội thất cũng tầm tầm,.. Chắc tại em đòi cái phòng nhìn ra đường (còn 1 phòng duy nhất) nên đúng cái phòng lởm chăng? Thế là hết 1 ngày nữa. Mai ở lại Sapa hay đi tiếp cung Tú Lệ đây???

xedieu

Xe cút kít
Ôi giời, sao cụ lại có thể lạc ở sapa được hi, cuối cùng cụ vẫn đi ăn ở khu xuân viên à
Chắc do mây mù quá cụ ạ, em ăn ở Khu ẩm thực đấy, cũng ngon phết. Không biết nhà hàng thì có chỗ nào đặc biệt không cụ?

xedieu

Xe cút kít
Bonus:

[youtube]pvRIUh_AmzU[/youtube]
Cầu đường sắt đi chung với ô tô, đường vào Phố Lu
Em rón rén đi qua, chỉ sợ vụ Cầu Ghềnh tái diễn :D

[youtube]Tuma6Iq7-EE[/youtube]
Em thấy xxx Sapa chặn xe ngang dốc đấy, nhưng hình như không bắt xe con​

Nhạc

Xe container
Chắc do mây mù quá cụ ạ, em ăn ở Khu ẩm thực đấy, cũng ngon phết. Không biết nhà hàng thì có chỗ nào đặc biệt không cụ?
Cụ đi măm lẩu ế, đặc biệt thì trên này e thấy có gì đâu ngoài cá hồi and cố thắng

xedieu

Xe cút kít
Xmusic nói:
Cụ đi măm lẩu ế, đặc biệt thì trên này e thấy có gì đâu ngoài cá hồi and cố thắng
Nay em cũng làm nồi lẩu (bé) cá hồi rồi. Thắng cố thì... em nghe đã thấy :P chưa dám thử! :D

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Chỉnh sửa cuối:

lem_sa

Xe máy
Ôi giời ơi, thế thì để em quay về đón mợ lên đây rồi đi tiếp ạ! :))
còn trời còn nước còn mây...thiếu gì cơ hội mà phải quay về cho vất vả , chỉ thương F1 nhà cụ thôi, chúc 2 bố con thượng lộ bình an.

E200-Mercedes

Xe tải
kính chào hai bố con cụ xedieu, tối nào em cung hóng rề pọt của cụ! tóm vay lại là kính phục 2 bố con cụ quá

E200-Mercedes

Xe tải
cụ xedieu cho e hỏi tí: cái camera trên kính xe cụ dùng công nhệ lưu ảnh ntn ? e thấy cụ thích post đoàn video nào là post đc ngay.
nó có ghi online k (full time )? hay ghi khi mình thích, và ghi vào đâu?
cụ chỉ e chỗ mua với lắp đặt có phức tạp k ? cụ

Chỉnh sửa cuối:

nhnghanh

Xe tải
Hóng tiếp chuyen đi của bố con nhà kụ, chú ý sức khỏe F1 kụ nhá.

bipbi

Xe hơi
Nhà em cũng đang có mặt ở Sa Pa. Mai vẫn ở đây, nếu cụ còn ở đây ới bọn em một câu nhé. Số cầm chân của nhà em 0983.070938

LX6899

Xe tải
cụ không cho F1 đi bãi đá cổ với hàm rồng, thác bạc ah

xedieu

Xe cút kít
Dims nói:
Theo em thì nên nghỉ cho F1 lại sức đi ạ.
Vâng, thế em nghỉ lại thêm 1 ngày nữa vậy! :)
lem_sa nói:
còn trời còn nước còn mây...thiếu gì cơ hội mà phải quay về cho vất vả , chỉ thương F1 nhà cụ thôi, chúc 2 bố con thượng lộ bình an.
Mợ nhớ là "còn" đấy nhá! :))
E200-Mercedes nói:
cụ xedieu cho e hỏi tí: cái camera trên kính xe cụ dùng công nhệ lưu ảnh ntn ? e thấy cụ thích post đoàn video nào là post đc ngay.
Cái này gọi là xDriven, gắn 24/24 trên kính lái. Để em tìm bài review em viết ngày xưa gửi cụ xem (trên OF này này). Bình thường nó ghi hình fulltime, nhưng khi gặp cái gì hay hay, nhấn nút 1 cái là nó "tua" lùi lại 5s, ghi tách riêng ra 1 file mới thêm 15s nữa cho đủ 20s thì thôi. Vì thế các clip của em nó tuyền 20s là vậy. Như thế rất tiện cho việc lọc ra các nội dung đáng xem, chứ đi cả ngày về mà tua đi tua lại tìm kiếm những chỗ hay thì vừa mất thời gian mà cũng chả nhớ hết được!
nhnghanh nói:
Hóng tiếp chuyen đi của bố con nhà kụ, chú ý sức khỏe F1 kụ nhá.
Thank cụ!
bipbi nói:
Nhà em cũng đang có mặt ở Sa Pa. Mai vẫn ở đây, nếu cụ còn ở đây ới bọn em một câu nhé. Số cầm chân của nhà em 0983.070938
Em ở lại đến sáng mai cụ ạ.
LX6899 nói:
cụ không cho F1 đi bãi đá cổ với hàm rồng, thác bạc ah
Chắc tý nữa em cho nó đi.
vietanh_car nói:
em lót dép ngồi hóng vậy
:) Mời cụ!

xedieu

Xe cút kít
E200-Mercedes nói:
Cụ đọc thêm về camera của em ở đây nhá: http://www.otofun.net/threads/221722

xedieu

Xe cút kít
@mợ Dím: Em mang đi 1 mớ quần áo trẻ em và người lớn cũ (nhưng vẫn ok lắm) định cho bà con vùng cao cho đỡ lạnh. Vì dùng để chèn vào cái chỗ để chân của băng ghế sau (thành mặt phẳng như cái giường cho F1 nằm) nên em giữ lại hơn 1/2 - hình như con 6 gói (nhà em chia mỗi gói vài bộ đủ các loại).

Em hỏi cái là từ đây về đến Nghĩa Lộ có chỗ nào cho người dân được không? (Em cảm giác dân từ Yên Bái, Lào Cai là họ cứ "đầy đủ" kiểu gì ý, nhìn họ không có cảm giác cần mấy cái thứ đó. Hay em phải đi bộ sâu vào các bản? :( )