Live show: Hành trình xuyên Việt

Lacet_ti

Xe container
HIc, em cũng xuyen Việt như cụ xeđiếu, nhung nắm tình hình kém quá, thành ra đi đc ít nơi - Ảnh, video chả dám post vì trình kém cụ Điếu :-*
Em cũng đi đêm 28, đến sáng mùng 4 đã về Hà Nội, cũng qua đc các nơi sau:
- Đi Bà Nà, can cụ xe điếu nhé, có đi thì đi vào mùa hè thôi, đêm 29 em ở đó, ko khác gì tù giam lỏng- muốn lên xuống phải chi thêm tiền cáp treo (220k/1 lần)
chả có view vẹc gì, lạnh kinh người, có cái công viên đang xây, ko bít bo giờ xong. Tối 1 mình mò quanh thăm quan, cứ như đi xem phim kinh dị ấy, sương mù giăng khắp nơi, mỗi minh mình. Sáng 30 chuồn gấp về Đà Nẵng^:)^
- Sáng 30 đi chơi Đà Nẵng, chiều về Hội An, sao mỗi người 1 cảm nhận khác nhau nhỉ, em đón giao thừa ơt HA vui cực - định năm sau đến đó đón giao thừa lần nữa. Buổi tối đi xem đèn lồng - có hội mà. Sau đó xem ca nhạc đến 12h rồi xem pháo hoa. Có ban nhạc Haoai chơi hay lắm, sau 12h, dân ở đó vác ghế, đàn ra ngoài sân , các quán bar mở đến sáng luôn, hay lắm>:D<
+ Đặc biệt: Dân Hộ An mến khách, văn minh thì như Tây- mà ở đó cảm giác Tây nhiều hơn ta ạ. Các cụ xem, đèn lồng treo cả đêm, sinh vật cảnh... mà đên sáng, mọi thứ vẫn y nguyên, phải Hà Nội minhg thì thôi rồi @-)
- Mồng 1, mùng 2 m ở Huế, Đi Huế thăm Cố Đô, chùa Thiên mụ . Sáng mùng 3 ra Quảng Bình thăm Phong Nha. 2h sáng mùng 4 đã ở Hà Nội- Đi hơi gấp nên mệt, vì dành mùng 5 đi nội ngoại, mùng 6 đi làm
* À, mà đường tránh Huế ghê thật, lúc đi em đi qua đường đó, gặp mấy anh xxx, anh ấy cứ lườm - chắc bảo thằng ngu nào mà đi đường nàyx-(.
* Về XXX, em đi đêm nên ko bít, nhưng ban ngày, đi cả Đà Nẵng mà chả gặp bác nào ^^
xxx Huế là vãi lái nhất. tối mùng 1 , cách TP Huế 5km, đã có 1 ô tô. 5 chú XXX Huế bắt xe máy làm luật, với mũ bảo hiểm rồi. Sáng mùng 2 1 chú trên cầu Tràng Tiền tí tóm em.
Đc cái đầu năm , lớn thế này cũng đc mừng tuổi - Vì đi qua các trạm soát vé Đà Nẵng, Huế Free hết ạ:-|- Mỗi trạm Quảng Ngãi vẫn thu như thường
Đc cái năm mới hên, đi

T90i

Xe buýt
Năm ngoái em đi đường tránh tp Huế 2 lần, khiếp, đường xá gì toàn ổ voi, chả thấy xe nào đi cả :D

rằm tháng Giêng em đi Huế - Đà Nẵng chơi, cụ Xedieu có chỗ ăn uống nào hay ho mới khám phá thì note lại cho anh em biết với.

xedieu

Xe cút kít
Em vừa rời Cửa Lò, định đến Yên Lý rẽ về đường HCM nhưng lại đổi sang đi QL1A ra Bắc. Xe khách chạy vào Nam dày đặc, khiếp thật!

inochi

Xe điện
Em đọc cả thớt năm ngoái và năm nay, thấy năm nay cụ đi không hăng hái như năm ngoái, nhưng thông tin năm nay cụ thể và chi tiết hơn
Chúc cụ và gia đinh năm mới sức khỏe để khám phá những cung đừong mới trong năm tiếp theo
Thanks cụ

Vietkid

Xe điện
Món Vietmap tuyền sai chính tả, đã thế hơn nửa năm nay không thèm cập nhật, bó tay luôn, em giờ phải xài Vietmap + Google maps để đi.

Nguoi rung

Xe buýt
Nhìn cụ đi mà thèm quá. Chúc cụ và gia đình đi vui vẻ an toàn.

HD67

Xe buýt
Em ngồi đọc 17 trang chuyến đi nhà cụ mỏi hết cả mắt, chúc mừng cụ hoàn thành chuyến đi. Mà cụ đi xe gì vậy, gấu nhà cụ mang bầu có mệt nhìu kô? Tết vừa rồi em cùng gấu đi Điện Biên chơi về nhà an toàn vui vẻ rồi, cụ mừng cho em nhé.

xedieu

Xe cút kít
Chúc mừng cụ đã hoàn thành chuyến đi. Em chạy Tucson 2010. Cảm ơn cụ. Gấu nhà em và cả đoàn đều rất khoẻ, ko hề gì!

tuctuc2010

Xe điện
Cụ điếu về đến nhà chưa đấy, anh em hội túc đang chờ cụ về để lên chương trình ọp ẹp với lại hóng vé xem CĐÂN đấy ạ

bes

Xe lăn
Tức thì bác làm gì được em? Em thích comment theo kiểu của e đấy.
Ối, bây giờ em mới về đến nhà, vào đọc thấy bác B41 đã chạy biển ngoại giao gạch ngang rồi :(
Nhờ bác MOD xóa dùm mấy đoạn đôi co lạc đề ở trên để sạch thớt ạ.

xedieu

Xe cút kít
Cụ điếu kiểm tra lại Vietmap đi nhá, khu tưởng niệm Nguyễn Du có trong VM đấy ạ, vì em về quê lần trước VM nó có chỉ đến đấy mà cụ (quê em đi qua đấy khoảng 10km ạ).
Chắc em không gõ đúng từ khóa để tìm kiếm hay sao í.

xedieu

Xe cút kít
Ngày thứ 8, mùng 6 Tết:

Sáng ngày cuối cùng của hành trình nên em dậy “sớm” một chút – 7h00. Nhanh chóng tắm táp rồi xuống nhà hàng Sao Mai của khách sạn ăn sáng. Đồ ăn nói chung là đủ, khá ngon, thái độ nhân viên rất tốt. Đặc biệt nhân viên của Phương Đông trông đều xinh xắn, sáng sủa. Thế mà cũng hơn 8h mới lên đường. Hành trình ngày hôm nay có lẽ sẽ rất dài – không bằng ngày đầu tiên những uể oải hơn gấp nhiều lần.

Phương Đông Hotel 4* trông bên ngoài thì như cái chung cư dành cho người thu nhập thấp
Thế mà bên trong, nội thất, dịch vụ, giá cả... rất ổn các cụ ạ

Ngay trước cửa khách sạn thẳng tiến rồi vào QL46 là đến Nam Đàn. Đường đẹp, rộng. Em cứ nghĩ biển chỉ dẫn phải rất đầy đủ và hoành tráng vì quê Bác cơ mà. Té ra cũng bình thường. Đến đầu đường rẽ vào Làng Sen quê bác (ngay trên QL46) thì... biển cấm ô tô con. Óe???

Đang loay hoay không biết đi thế nào thì có 1 bác “cò dẫn đường” ra giá 20.000! Hic... Thì ra phải rẽ trái trước đó 1 đoạn vào quê ngoại Bác Hồ, sau khi đi qua quê ngoại thì sẽ tiếp tục đường đó đến quê nội (Làng Sen) của Bác. Nghĩa là đường 1 chiều khép kín đôi với xe 4b các cụ ạ.

Ép nhau quá đáng nên em không ghé quê ngoại Bác nữa. Đi thẳng sang quê nội. Qua nhà văn hóa xã mà cả nhà em tý ngất vì nó hoành tráng quá. Đi thêm 1 đoạn là đến Khu tưởng niệm rồi, vào đăng ký xin hướng dẫn viên (HDV) và phải đỗ xe tại bãi. Tay “cò” lại xin thêm 10K thành 30K, mất cả thiện cảm vê quê bác. Rồi ban quản lý cũng bắt phải mua 3 bó hoa để dâng hương Bác. HDV thì free nhưng bo thì tùy tâm.

Đài nước ngay tại cổng. Cụ nào để ý sẽ thấy bông sen chỉ có ... 4 cánh
Thằng nào design ngu thế!

Toàn cảnh khu tưởng niệm Bác Hồ tại làng Sen

Em hơi ngạc nhiên về cái cây đa chình ình chính giữa???!!!

Nhà dâng hương tưởng niệm Bác

Làng Sen mùa này chỉ còn hoa súng

Ngôi nhà của ông bà cụ thân sinh Bác Hồ

Cảnh cũng đẹp lắm ạ

Vào thăm chừng chưa đến 1h thì cũng hết cái để thăm. Nếu cứ nghe HDV tán thì chắc hết cả buổi sáng nên em cắt luôn để lên đường. Quay trở lại đường 46 ngược về Vinh một đoạn thì gặp đường tránh TP Vinh. Rẽ trái để đi ra QL1A. Đoạn này bắt đầu gặp hàng đoàn, hàng đoàn lũ lượt xe khách xuôi vào Nam. Bon chen và nguy hiểm vô cùng.

Nhiều xe khách quá

Bọn chúng rất đông và hung hãn ạ

Vừa ra đến đường 1 của Nghệ An em gặp ngay vụ 1 hung thần xe tải chèn dập một em 2b, không thấy người đâu nhưng có vẻ nhẹ vì ngay chỗ dừng đèn đỏ. XXX cũng đã có mặt để giải quyết.

Em không thấy người đâu cả

Vừa để tránh giờ cao điểm, vừa theo lịch trình dự kiến, nhà em rẽ phải vào Cửa Lò. Đường vào rất đẹp và vắng. Đi loáng cái đã đến nơi. Dĩ nhiên là chả có dịch vụ gì, chỉ có cát và nước. Chạy xuống chân sóng làm cái video clip cho nó trực quan sinh động, em lại lên xe ngược ra Bắc.

Biển Cửa Lò - Nghệ An

[youtube] MUpqTUZciZg[/youtube]
Em có cái clip toàn cảnh Cửa Lò nhưng trời mù quá nên hơi u ám

nghiabui911

Xe tăng
Người OF
Bác về sớm thế, bọn em bây giờ mới đang ở nửa hành trình.
Bác có cách nào để bạn đồng hành của em không về sớm, để đi nốt nửa còn lại không?

xedieu

Xe cút kít
Gần đến Diễn Châu thì em ghé vào thăm một bác người quen ngay ven đường 1, người cùng quê gốc với quê nội em. Khổ thân bác này có cô con gái xinh như hoa hậu, gả cho 1 tay người nước ngoài tưởng số sướng. Ai dè thằng con rể mất dạy nó lừa mất sổ đỏ nên bác ý phải đưa con gái vào Diễn Châu. Đến nơi lại được ông bạn làm bên Mobifone đưa cho xem các tin nhắn và email của con gái cưng, biết rõ đầu đuôi câu chuyện con gái giúp con rể lừa sổ đỏ nên ông ấy tức quá chém chết con gái luôn rồi nhảy xuống biển tự tử. Nếu bác ấy mà là OFer thì box Cafe chả có topic dài hàng trăm trang ấy chứ.

Cổng đền An Dương Vương, ngay sát đường QL1A

Bậc cấp dẫn lên đền

Tổng thể nhìn từ trên đồi xuống

Nơi thờ An Dương Vương

Thăm viếng bác ấy xong thì nhà em tiếp tục lên đường. Lúc này em và gấu bàn bạc sơ sơ rồi quyết định đi đường 1 về chứ không rẽ ở Yên Lý lên đường HCM như dự kiến ban đầu nữa. Suốt trên đường 1 hôm nay là rất nhiều đoàn, hàng trăm xe khách chạy vào Nam. Đến đây thì xe ra Bắc cũng nhiều nữa mới ác. Em nháy pha, bóp còi liên tục vì nhát chết nhưng vẫn bị o ép quá đáng lắm. Bực cái bọn xe hung thần ấy thật.

Đố các cụ em vượt qua như thế nào???

Chạy mãi đến khi còn cách TP Thanh Hóa chừng 30km thì bên đường có 1 quán ăn có mấy cái xe du lịch biển HN nên nhà em ghé ăn trưa. Đồ ăn hải sản phong phú, nấu rất ngon và rất nhanh. Giá thì rất hạt rẻ. Ăn xong còn được chợp mắt nhờ 1 tý. Hay nhất là trước khi đi cô chủ ra hỏi xem ăn uống cảm thấy thế nào, hài lòng hay chưa hài lòng ở điểm gì để nhà hàng rút kinh nghiệm. Em hơi bất ngờ vì vụ này ở Tĩnh Gia – Quê Choa đấy ạ!

Dọc đường thì xxx Thanh Hóa đứng dày đặc, bắt triệt để cả 4b và 2b. Em ngạc nhiên một chút vì không hiểu căn cứ vào đâu mà TH được băm nát cái đường 1A thành rất nhiều đoạn 40km/h – thậm chí đoạn 40 kẹp giữa đoạn 50, hoặc vừa hết biển dân cư đi qua cái cầu chừng vài chục mét biển 40 lại cắm biển dân cư! Thừa biển à, hay bẫy? Ăn xong đi 1 đoạn ngắn thì gặp 1 vụ sedan màu bạc tông nát bét 1 em 2b, em sedan cũng tan kính lái và móp hết mũi xe & capo bên tài xế. Không thấy người bị nạn đâu, xxx đuổi rất căng nên em phải đi nhanh qua, tiếc quá trong đúng 5s ấy camera của em không chụp, mai chắc mới có clip của Xdriven em update sau ạ.

Chả ở đâu em gặp lắm xxx như Thanh Hóa
Chả ở đâu nhiều biển 40km/h như Thanh Hóa

Nhìn lúc đấy mới thấy vụ này thảm lắm
Chụp tự động nên không lột tả hết được sự khốc liệt

Chạy mãi về Ninh Bình mới có cái quán cafe vỉa hè tàm tạm để ngồi nghỉ và xả bia. Làm ly cafe rồi lại lên đường vì muốn đi nhanh, tránh đoạn Phủ Lý lúc nhập nhoạng tối. Đường càng ngày càng đông và bon chen kinh khủng. Mãi rồi cũng đến đoạn Duy Tiên. Vụ tai nạn thứ 3 mức độ thảm khốc tăng lên thấy rõ: Đã có quan tài để ven đường, xxx đang tác nghiệp, dân bu lại xem. Có vẻ nạn nhân phi từ đường dân sinh vọt ra QL1A gặp nạn, thăng luôn.

[Em nợ clip ở đây mai post ạ]

Thú thật cả 8 ngày chạy bình an, ngày cuối cùng cứ qua mỗi tỉnh lại gặp 1 vụ mà mức độ nghiêm trọng tăng dần đều. Nhà em hãi hùng không biết còn 2 tỉnh nữa mình sẽ gặp những vụ như thế nào đây? Vừa đi vừa run... cầu trời khấn phật mình không “tham gia” vào vụ nào!

Đến Cầu Giẽ đã hơn 6h chiều. Em phi 80-90km/h, vượt ầm ầm về tận Pháp Vân, chỉ lưu ý không bám sát ông phía trước quá gần theo đúng quy tắc 2s. Đến HN rồi nên càng cảm thấy oải kinh khủng, lưng mỏi nhừ, mắt cay xè. Thế nhưng lại phải phi tiếp 50km qua cầu Thanh Trì đưa ông bà nhạc về nhà.

Cơm nước ở nhà nhạc gia xong lại phải lộn lại 50km về nhà, hành trình hôm nay như thế là hơn 400km, mà là hơn 400km chủ yếu là đường QL1A đầy bất trắc. Hơn 400km này căng thẳng hơn 500km ngày đầu tiên khá nhiều. Em cũng hơi hơi tự hào số giờ bay lại tăng thêm 1 tý. Cất dọn đồ đạc xong là em post bài báo cáo các cụ ngay.

Cả em và gấu đều ngạc nhiên khi xem cái này

Ngày mai rảnh rỗi, em sẽ có 1 bài tổng kết gút lại hành trình 8 ngày qua – sẽ có những điều chưa nói ra hết trong mười mấy trang kia được. Em xin tạm dừng ở đây. Chúc các cụ ngủ ngon, em mệt quá rồi!

bes

Xe lăn
Đoạn cuối cụ chạy QL1A thì kinh khủng rồi, em lên kế hoạch giờ đó chạy HCM cho nó lành, thế mà cũng đông như ngày thường ý.
Em hơi ngược với cụ, lúc đi QL1A lúc về HCM nên khá suôn sẻ.
Đường tránh Vinh em chạy 8h sáng mùng 1 không 1 bóng người, quất trăm tám ngon ơ, nhìn ảnh cụ đông kinh khiếp :((

T90i

Xe buýt
Đoạn cuối cụ chạy QL1A thì kinh khủng rồi, em lên kế hoạch giờ đó chạy HCM cho nó lành, thế mà cũng đông như ngày thường ý.
Em hơi ngược với cụ, lúc đi QL1A lúc về HCM nên khá suôn sẻ.
Đường tránh Vinh em chạy 8h sáng mùng 1 không 1 bóng người, quất trăm tám ngon ơ, nhìn ảnh cụ đông kinh khiếp :((
cụ đi xe gì mà chạy khiếp thế :-ss

tuctuc2010

Xe điện
Gần đến Diễn Châu thì em ghé vào thăm một bác người quen ngay ven đường 1, người cùng quê gốc với quê nội em. Khổ thân bác này có cô con gái xinh như hoa hậu, gả cho 1 tay người nước ngoài tưởng số sướng. Ai dè thằng con rể mất dạy nó lừa mất sổ đỏ nên bác ý phải đưa con gái vào Diễn Châu. Đến nơi lại được ông bạn làm bên Mobifone đưa cho xem các tin nhắn và email của con gái cưng, biết rõ đầu đuôi câu chuyện con gái giúp con rể lừa sổ đỏ nên ông ấy tức quá chém chết con gái luôn rồi nhảy xuống biển tự tử. Nếu bác ấy mà là OFer thì box Cafe chả có topic dài hàng trăm trang ấy chứ
Chết cười với cụ

tuctuc2010

Xe điện
Cụ điếu về xong tổng kết xem tổng thiệt hại hết bao nhiêu rồi loan báo với anh em cụ nhá

xedieu

Xe cút kít
Cụ điếu về xong tổng kết xem tổng thiệt hại hết bao nhiêu rồi loan báo với anh em cụ nhá
Em đang ngồi viết tổng kết lại phần kinh nghiệm cụ ạ, sẽ post sớm thôi. Phần tài chính thì nhạc mẫu em dân kế toán tài chính ghi chép hàng ngày nên số liệu có luôn và ngay ạ: Tổng thiệt hại cho 5.5 người là hơn 36 củ một tý. Trong đó ở mất 13.8 củ gồm cả giặt là linh tinh. Xăng hết 3.7 củ. Còn lại là ăn uống và chi phí khác.

Xong vụ này em sẽ setup vụ off đầu năm hội HTC ngay. Vé CDAN tháng này em lấy có 5 cặp, hình như cụ muốn đi có phải không nhỉ, để hôm nào em gửi.