[Funland] Liệu VN có thể cá chép hóa rồng?

TN1805

Xe điện
có 1 cái clip trên riu túp.
ở ta. khi đến vụ. bà con phơi thóc trên đường. đố ai dám dẹp .
- anh tào. éo lói nhiều. bố điều con xe téc phụt sạch xuống cống.
nhìn xót. bao công sức đi tong !
đấy là sắt máu cụ ạ .
nhưng thằng phơi sẽ tởn đến già :D thách kẹo không dám tái phạm !
Ở VN nhân quyền được bảo đảm hơn bên TQ mà cụ.

Ở VN, các LLCN muốn làm gì thì làm, phải có luật. Việc dùng xe téc phụt sạch lúa của bà con có thể bị kiện với tội danh " phá hoại tài sản công dân " . Mặc dù nông dân phơi lúa trên đường là vi phạm luật GT ĐB, nhưng họ vi phạm thì phải xử họ theo khung hình phạt của luật GT ĐB.

Cũng tương tự việc 1 tên trộm lẻn vào nhà dân, chủ nhà phát hiện ra tên trộm cũng không giám đánh nó, vì tên trộm cũng có quyền được pháp luật bảo hộ, nó phạm luật ăn trộm thì pháp luật sử nó tội ăn trộm....chủ nhà mà đánh nó, nhỡ nó lăn quay ra chết thì chủ nhà tù ốm, có khi lại bị tử hình vì tội cố ý gây sát thương cho kẻ yếu thế....
Nhưng nhỡ may tên trộm vì tham trộm mà giết chết chủ nhà....thì....nó bị tù, hoặt tử hình...và chủ nhà thì coi như xui, không ai đền mạng cho chủ nhà được. :))

Hungpede

Xe tải
Giời ạ, đang chuẩn bị sản xuất chip kìa hoá rồng phút mốt!!

fatobi

Đi bộ
Vậy không ví dụ phở, ví dụ khác là làm nail thôi vậy. Tiền thu được ở Mỹ cũng nhiều gấp mấy lần ở VN. Nó chính là cái “NSLĐ” nói đấy. Nhưng đó là 1 thuật ngữ mô tả không được chính xác.
nó ko gọi là nsld. thợ nail vn hay mỹ năng suất như nhau. ngày thợ vn làm 10 móng thì thợ mỹ cũng thế.
lương thợ mỹ cao hơn vì :
1 là khách mỹ họ nguyện ý trả tiền cao . ở vn trả cao là tố chặt chém nọ kia. gióng như cave cũng toàn chọn khách tây chứ ko chọn khách việt vì khách tây trả cao.
2 quy định lương tối thiểu của mỹ cao hơn, ở mỹ hay vn mà lương thấp hơn múc tối thiểu thì chủ tiệm sẽ bị bế lên đồn.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Ở VN nhân quyền được bảo đảm hơn bên TQ mà cụ.

Ở VN, các LLCN muốn làm gì thì làm, phải có luật. Việc dùng xe téc phụt sạch lúa của bà con có thể bị kiện với tội danh " phá hoại tài sản công dân " . Mặc dù nông dân phơi lúa trên đường là vi phạm luật GT ĐB, nhưng họ vi phạm thì phải xử họ theo khung hình phạt của luật GT ĐB.

Cũng tương tự việc 1 tên trộm lẻn vào nhà dân, chủ nhà phát hiện ra tên trộm cũng không giám đánh nó, vì tên trộm cũng có quyền được pháp luật bảo hộ, nó phạm luật ăn trộm thì pháp luật sử nó tội ăn trộm....chủ nhà mà đánh nó, nhỡ nó lăn quay ra chết thì chủ nhà tù ốm, có khi lại bị tử hình vì tội cố ý gây sát thương cho kẻ yếu thế....
Nhưng nhỡ may tên trộm vì tham trộm mà giết chết chủ nhà....thì....nó bị tù, hoặt tử hình...và chủ nhà thì coi như xui, không ai đền mạng cho chủ nhà được. :))
Nhưng cả làng đánh chết 2 thằng trộm chó thì lại không sao nhé cụ.
Tiền lệ rồi.

TN1805

Xe điện

poiuy

Xe ba gác
Sing em không biết, nhưng đào sâu thì cụ nên nghe các chuyên gia,em chỉ chém gió thôi
Em ví dụ Úc cho cụ hay
1 ha trồng dưa Leo hoặc Cà chua lao động khoảng 6 người ( làm chính thức khoảng 9 tháng )
Dưa năng suất khoảng 180 tấn ha
Cà chua năng suất khoảng 250 tấn ha
Cụ thử tính xem VN mình cần bao nhiêu nhân công? bao nhiêu ha để làm ra năng suất tương đương với họ ?
Em không có con số bên Úc để kiểm chứng nhưng 1ha của mình thì cũng không cần nhiều người làm đâu cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Đến chịu cụ
Nếu không có năng suất lao động thì cụ làm sao tạo được giá tri thăng dư?
Cụ có thấy tụi Tây nó nhập cả Gà lơn về VN mà vẫn cạnh tranh giá cả với hàng nội mình như ai vậy họ dựa trên lương công nhân cao làm sản phẩm thế nào mà lại bán giá thấp vẫn bán tốt cho mình vậy?
Cụ dựa trên lao động chất lượng cao thay thế cho năng suất lao động để thi đấu với ai đó à?em thấy cụ đang nhầm nặng quá
Có 1 điều thú vị thế này:
Em biết 1 thanh niên VN, khi làm việc ở VN thì năng suất lao động rất thấp. Sau này, anh ta, bằng cách nào đó, định cư được bên Mỹ, anh ta cũng làm việc như đã làm việc ở VN, nhưng năng suất lao động của anh ta cao hơn hẳn khi làm việc ở VN.
Hề hề...em chém FUN tý....:))

Loitran

Xe tăng
Có 1 điều thú vị thế này:
Em biết 1 thanh niên VN, khi làm việc ở VN thì năng suất lao động rất thấp. Sau này, anh ta, bằng cách nào đó, định cư được bên Mỹ, anh ta cũng làm việc như đã làm việc ở VN, nhưng năng suất lao động của anh ta cao hơn hẳn khi làm việc ở VN.
Hề hề...em chém FUN tý....:))
Và về VN ăn chơi anh ấy chạy xe đôi khi vẫn sài kèn bình thường :))

le_petit

Xe tăng
Cụ thử thuê khoán theo đầu công việc đi, đừng thuê công nhật nữa xem họ, vẫn những con người đó, có làm nhanh hơn (cùng 1 công việc) hay không ? =))
Tiền công công nhật 30k/ 1 giờ thì năng suất cao làm gì....em mà là người được thuê mức giá đó, 1 việc em có thể làm trong 1 giờ thì em sẽ bôi ra thành 8 giờ. :))
Nếu khoán thì thói gian manh sẽ lòi ra luôn cụ ah!
Aưn cắp công đoạn, ăn cắp quy trình, làm ẩu...
Hôm qua vợ tôi thuê sơn gian nhà, tôi mua nilon đủ che kín hai gian nhà rồi mà bọn họ che ko kín. Chỉ để bớt vài phút trải bạt thì họ tạo thêm cả một ngày công vệ sinh nhà!

danleduc

Xe điện
Và về VN ăn chơi anh ấy chạy xe đôi khi vẫn sài kèn bình thường :))
Về VN anh ta vẫn lái bậy, vẫn vứt rác ra đường ...và lười chẩy thây, làm việc năng suất thấp.
Nhưng cứ hễ sang Mỹ lại ...làm việc năng suất cao. Ra đường thì ngăn nắp, sạch sẽ, không bao giờ xả rác bừa bãi. :))

zaiwaz123

Xe điện
Vậy cùng 1 công nghệ y sì nhau mà bát phở ở VN giá 50k còn bên mỹ tương đương 100k đấy.
Giá nguyên liệu, giá nhân công, mức lương tối thiểu khác nhau.

ubisapro

Xe trâu
Hãy cứ chăm chỉ lao động và lạc quan lên. E thấy dân mình cũng giàu nhanh lắm :D

danleduc

Xe điện
Nếu khoán thì thói gian manh sẽ lòi ra luôn cụ ah!
Aưn cắp công đoạn, ăn cắp quy trình, làm ẩu...
Hôm qua vợ tôi thuê sơn gian nhà, tôi mua nilon đủ che kín hai gian nhà rồi mà bọn họ che ko kín. Chỉ để bớt vài phút trải bạt thì họ tạo thêm cả một ngày công vệ sinh nhà!
Cụ phải có công cụ để giám sát công việc chứ. Cụ chưa bao giờ đi làm ở các Cty nước ngoài quy mô lớn rồi.
Mỗi 1 công việc , mỗi 1 công đoạn SX đều có "check list", khi công đoạn đó "pass" mới đến công đoạn tiếp theo.
Mỗi 1 quy trình (gồm nhiều công đoạn) đều có "quality test". Đạt chất lượng mới được cho là quy trình đạt và mới đủ điều kiện để nghiệm thu và được trả tiền.

Em nói 1 ví dụ: cụ thuê đội thợ làm cho cụ 1 cái cửa, trước tiên cụ phải hiểu cái cửa cụ làm có yêu cầu chất lượng thế nào, và cụ phải có đủ công cụ để đánh giá được chất lượng cái cửa đó.
Đội thợ cụ thuê khoán, họ dùng bao nhiêu nhân công cụ không cần quan tâm, cụ khoán khi nào xong việc và cụ kiểm tra đạt chất lượng thì cụ trả tiền. Thợ dĩ nhiên sẽ cố làm với năng suất cao nhất, xong việc - lĩnh tiền công để họ còn làm việc khác, hơi đâu mà làm rề rà tốn thời gian.....:D
Còn việc cụ không hiểu công việc cụ thuê thợ làm, và/hoặc không có đủ công cụ để kiểm soát chất lượng cái cửa....để đội thợ ăn bớt nguyên liệu, ăn gian đổi loại vật liệu gỗ rẻ tiền mà vẫn qua mặt được cụ...thế thì cụ mới là người đáng trách. :))

TN1805

Xe điện
trung vẫn chưa bật lên đâu , bị phương tây và mẽo siết công nghệ và thị trường, nội tại thì dân số già , bds vỡ bong bóng , nguy cơ mắc bẫy thu nhập trung bình
Đúng là TQ hiện vẫn chưa vọt lên được thành nước thu nhập cao. GDP bình quân đầu người TQ vẫn thấp hơn ngưỡng WB mới điều chỉnh là 9%.

Tuy nhiên, nền kinh tế đất nước tỷ dân với GDP 18k tỷ USD thì cực lớn...và sẽ vượt Mỹ, thành nền kinh tế số 1 TG vào năm 2035.

namphong12

Xe lăn
Về thượng tầng ta với TQ giống nhau đến 90% các vấn đề xa hội, tham nhũng cũng từa tựa, vậy mà họ vượt hẳn lên xưng hùng xưng bá khắp thế giới,vậy như cụ nào nói System Error là chưa thoả đáng. Tôi thì thấy phần lớn do tính cách trong mỗi chúng ta thì nhiều, nghĩ ngắn, tham lợi ích trước mắt, đố kỵ… Nhiều người nói chúng ta chăm chỉ, cũng đúng mà cũng sai, tôi chỉ thấy chúng ta chăm chỉ khi nghèo đói, còn kha khá hơn chút là bắt đầu hưởng thụ, so với Nhật, Hàn, Đài, Trung đúng là kém xa. Mỗi người tốt lên thì cả đất nước sẽ tốt lên thôi
Trung Quốc dân đông. Thị trường tiêu thụ khổng lồ. Nên họ ép được FDI phải liên doanh với 1 công ty trong nước. Đồng thời phải chuyển giao công nghệ
Ta không làm thế được.

thudoll88

Xe tăng
Các cụ cứ đau đáu với câu hỏi này 30 năm qua làm gì
Mới đầu em cũng vậy
Nhưng đi nhiều sẽ thấy người ta ko biết VN ở đâu, có gì đặc biệt
Những người biết thì thường đã già, và nói về chiến tranh
Mới đầu hơi shock, nhưng nghĩ kỹ thì đúng với quy luật thôi
Mình lúc nào chả nghĩ mình là đặc biệt, là quan trọng, là sẽ bố đời
Nhưng trên TG 200 nước 9 tỷ người này thì mình quá tầm thường và ko có khả năng hoá thành gì cả
HÃy là chính mình, và hài lòng với việc không ai biết mình là ai, miễn là đừng chiến tranh đau khổ, và tốt lên từng ngày.
Cụ làm tròn ghê thế mới có 8 tỷ người thôi. 200 quốc gia nhưng nhiều nước rất bé dân số chưa bằng thủ đô Hà Nội

luu3

Xe buýt
lạc quan quá , như nhật từ nền kinh tế số 2 giờ xuống số 4, trung quốc muốn leo top nhưng công nghệ hàng đầu đều do mẽo nắm , từ từ khoảng cách sẽ càng xa

Đúng là TQ hiện vẫn chưa vọt lên được thành nước thu nhập cao. GDP bình quân đầu người TQ vẫn thấp hơn ngưỡng WB mới điều chỉnh là 9%.

Tuy nhiên, nền kinh tế đất nước tỷ dân với GDP 18k tỷ USD thì cực lớn...và sẽ vượt Mỹ, thành nền kinh tế số 1 TG vào năm 2035.

rotac

[Tịch thu bằng lái]
Một cụ là nhà kinh tế chia sẻ rất đáng chú ý. Theo cccm thì thế nào ợ?
Hiện VN đã mất gần 40 năm (tính từ 1986)

Cụ nói thế nào chứ
Thái Lan tuổi... Tôm, em nghe mấy anh tự hào nói vậy
Ở đna này, vn vô đối cmnr