[Funland] Liều mua ô tô khi chưa đủ tiền.

thaihutvn

Xe buýt
Chẳng qua là cụ may mắn, nên trả được nợ.

Chứ nếu không thì chắc nhà cũng chẳng có internet mà lên đây báo cáo kết quả :))

Nhiều cụ khuyên theo kiểu cứ mua đi, tôi đã mua, đã vay, giờ trả xong rồi... tạo cho cụ chủ thớt cái tâm lý là may mắn luôn đến với những người mua xe, trong khi thực tế là cũng rất nhiều ông vỡ mồm chỉ vì thú vui và một phút bồng bột nhất thời, giờ hối hận lắm nhưng không dám nói ra :))
May mắn không tự nhiên mà có đâu cụ. May mắn là do mình tự tạo ra đấy.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ máu thật. Em có 2t tiền mặt, nghĩ 2 hôm mua con 400 củ :D

Cụ nên có kế hoạch tài chính dài hạn về mục tiêu để dành trên % thu nhập, hoặc mục tiêu tuyệt đối nào đó, mỗi năm đi làm góp vào mục tiêu bao nhiêu, dư đâu mới tiêu thêm. Em xếp ô tô đẹp vào dạng tiêu thêm, không thiết yếu. Liệu cơm gắp mắm thôi.
Nhà em chả có xu nào mua con 300tr rồi đổi sang con 600tr :)) 300tr còn lại phải 2 năm sau em mới trả hết, mà bà dì đòi chứ ko em còn chưa trả cơ hihihi.
Nhưng khi đó với nhà em cũng chỉ là phương tiện thôi, vì đi làm xa, ko thể ko có xe, sói em đi xe bus tận HY và Hà Nam khổ quá...
Và xe thứ 2 này em còn đi tới nay, dù ai cũng bảo em đổi xe đi, thật ra em thấy nó rất tốt, là xe nhập nguyên chiếc nên rất xịn hơn nhiều dòng xe khác, lắp ráp trong nước. Em chỉ cần tốt, an toàn và em ko phải chi tiền, vì tiền em bị kẹp chim hết rồi, hihi.

starsn

Xe điện
Nhà em chả có xu nào mua con 300tr rồi đổi sang con 600tr :)) 300tr còn lại phải 2 năm sau em mới trả hết, mà bà dì đòi chứ ko em còn chưa trả cơ hihihi.
Nhưng khi đó với nhà em cũng chỉ là phương tiện thôi, vì đi làm xa, ko thể ko có xe, sói em đi xe bus tận HY và Hà Nam khổ quá...
Và xe thứ 2 này em còn đi tới nay, dù ai cũng bảo em đổi xe đi, thật ra em thấy nó rất tốt, là xe nhập nguyên chiếc nên rất xịn hơn nhiều dòng xe khác, lắp ráp trong nước. Em chỉ cần tốt, an toàn và em ko phải chi tiền, vì tiền em bị kẹp chim hết rồi, hihi.
Công nhận làm doanh nghiệp nhiều thứ vất vả mợ nhỉ :) Giờ mợ đang đi xe gì? Còn tốt thì đổi làm gì, nhà tỷ việc chứ có phải mỗi cái việc đổi xe đâu :D

Em muốn đổi sang Tesla, chắc đợi 4-5 năm nữa con bé nhà em lớn em cho nó cái này rồi mua cái mới "nếu" không tiếc tiền. Hic, nhà bao việc cần tiền.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Vay người nhà không phải trả lãi như mợ thì Porche em cũng mua được chứ xá gì mấy con xe cỏ :))

Tit_mu_tap

Xe tăng
Nuôi xe tốn phết, có xe lại khoẻ đi lại.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận làm doanh nghiệp nhiều thứ vất vả mợ nhỉ :) Giờ mợ đang đi xe gì? Còn tốt thì đổi làm gì, nhà tỷ việc chứ có phải mỗi cái việc đổi xe đâu :D

Em muốn đổi sang Tesla, chắc đợi 4-5 năm nữa con bé nhà em lớn em cho nó cái này rồi mua cái mới "nếu" không tiếc tiền. Hic, nhà bao việc cần tiền.
Em đi 1 dòng đời cũ của Toy cụ ah, từ 2011 rồi, giờ hình như tuyệt chủng ở VN rồi ấy, mỗi lần có vấn đề phải đặt hàng mất 45 ngày :)
Phương tiện nên cần bền/an toàn, rẻ tiền là được.
Làm kd nhiều khi mệt mỏi lắm, chả biết kêu ai, kêu cái gì, hihi. Nên kệ, sống sót là may mắn rồi.

cha biet chi

Xe điện
Mua thôi.k già có tiền k đi dk đâu

starsn

Xe điện
Em đi 1 dòng đời cũ của Toy cụ ah, từ 2011 rồi, giờ hình như tuyệt chủng ở VN rồi ấy, mỗi lần có vấn đề phải đặt hàng mất 45 ngày :)
Làm kd nhiều khi mệt mỏi lắm, chả biết kêu ai, kêu cái gì, hihi. Nên kệ, sống sót là may mắn rồi.
Nên làm một mình cũng cô đơn nhỉ, đi làm thuê có khi sướng thân hơn, nếu lương đủ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nên làm một mình cũng cô đơn nhỉ, đi làm thuê có khi sướng thân hơn, nếu lương đủ.
Vâng, cơ mà leo lên lưng hổ rồi cụ ah, chả dừng lại được...
Vì dừng lại thì riêng tồn kho ko biết bán đi đâu mất rất nhiều tiền, lại tiếc lại làm tiếp, lại mong sống sót hihi.

agrimeco

Xe lăn
toy gì mà có vẻ hiếm thế mợ? rav4 hay venza phỏng ợ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
toy gì mà có vẻ hiếm thế mợ? rav4 hay venza phỏng ợ?
Không ah, đời sau của Venza, Wish cụ ơi, giờ cũng tuyệt chủng như venza rồi, nó có đầu như venza và đuôi như innova hoặc ngược lại gì đó...

agrimeco

Xe lăn
Không ah, đời sau của Venza, Wish cụ ơi, giờ cũng tuyệt chủng như venza rồi, nó có đầu như venza và đuôi như innova hoặc ngược lại gì đó...
à...con này hao hao ỉn nhập indo, đi cũng lành mỗi tội hàng này công nhận muốn thay đồ là hơi mệt. Mợ lên đời con cross V đi, xe cũ rồi hay hỏng vặt và ko thông dụng nằm gara cả tháng mới có đồ thay mệt lắm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
à...con này hao hao ỉn nhập indo, đi cũng lành mỗi tội hàng này công nhận muốn thay đồ là hơi mệt. Mợ lên đời con cross V đi, xe cũ rồi hay hỏng vặt và ko thông dụng nằm gara cả tháng mới có đồ thay mệt lắm.
Xe em hầu như ko hỏng gì từ hồi đi tới giờ, mấy thứ thay là do em bị tai nạn (ko do em gây ra). Và vừa rồi em đại tu xe, nhưng vẫn đi bình thường, chờ đồ về thì thay thôi, cho an toàn.
Cross hình như con gái em mới mua, em cũng ko chú ý, với em xe chỉ là phương tiện, em chả quan tâm thiên hạ nghĩ gì đâu :)
Em cũng chả có sức nghĩ về ai đâu, hhii.

agrimeco

Xe lăn
Xe em hầu như ko hỏng gì từ hồi đi tới giờ, mấy thứ thay là do em bị tai nạn (ko do em gây ra). Và vừa rồi em đại tu xe, nhưng vẫn đi bình thường, chờ đồ về thì thay thôi, cho an toàn.
Cross hình như con gái em mới mua, em cũng ko chú ý, với em xe chỉ là phương tiện, em chả quan tâm thiên hạ nghĩ gì đâu :)
Em cũng chả có sức nghĩ về ai đâu, hhii.
à vâng, căn bản thấy mợ cũng có đk, mà xe cũ nó cũng như người vậy, già thì sẽ nay ốm mai đau, chưa kể đăng kiểm 6th cũng vất. Mợ lại ở 1 mình, món xe cộ này ko phải ai cũng chăm đc như cánh đàn ông, nên đổi xe mới vừa an toàn hơn và phục vụ cuộc sống công việc tốt hơn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
à vâng, căn bản thấy mợ cũng có đk, mà xe cũ nó cũng như người vậy, già thì sẽ nay ốm mai đau, chưa kể đăng kiểm 6th cũng vất. Mợ lại ở 1 mình, món xe cộ này ko phải ai cũng chăm đc như cánh đàn ông, nên đổi xe mới vừa an toàn hơn và phục vụ cuộc sống công việc tốt hơn.
15 năm mới bị đăng kiểm 6 tháng mà, giờ đăng kiểm mọc như nấm ấy cụ, ngay cạnh cty em luôn ấy :) Em còn 3 năm nữa mới phải đk 6 tháng/lần.
Chờ giàu đã cụ ah :) Có 10 tỷ mới mua xe 1 tỷ mà :))
Em thấy xe mới ko chắc chắn, ko an toàn cao như xe em, như xe con gái em là ví dụ nhé, mua dòng đời mới, rất hot hiện nay, nhưng đóng cái cánh cửa nhẹ hều, như hàng mã ấy. Trong khi xe em khác hẳn, đúng là hàng nhập khẩu nguyên chiếc, nên cánh cửa đầm, chắc chắn, đúng tiền nào của ấy.
Vậy nên năm kia em bị cái xe cont nó đè nguyên cả sườn bên lái mà em ko hề hấn gì, chứ nếu xe như của con gái em thì em phải nát sườn rồi ấy, hixx.

huyhung123

Xe điện
Mua xe cũ cụ ơi, con hạng C tầm 400 thoải mái rồi!

huyhung123

Xe điện
Cần gì chăm cụ? Đúng hạn mang vào hãng mà làm là ok thôi!

agrimeco

Xe lăn
Cần gì chăm cụ? Đúng hạn mang vào hãng mà làm là ok thôi!
xe mới 5 năm đầu thì đúng là đến hạn vô hãng bd định kỳ là xong. Xe hơn 10 tuổi vừa chạy vừa phải nghe ngóng để ý xem nó có hiện tượng gì bất thường để kịp xử lý. Hơn nữa xe của mợ ấy hiếm nên kiếm đồ thay khá phức tạp mà sẽ đắt hơn các dòng pt.

Loriver4u

Xe tải
Ko biết cuối đời là cụ tự hào hay ngồi tiếc rẻ. Em thấy nhiều cụ già bây giờ hay ngồi biết thế ngày xưa tao ko mua con simson hay dream, lúc đó để tiền làm ăn thì tao đã ko khổ như bây giờ.

Con xe hạng C có deck gì mà tự hào
Chuẩn! Con xe bằng cả mảnh đất/cái nhà :)
Ngày xưa là con way Thái, còn giờ cái xe hạng C em chửa biết xe gì, hihi.
Những người như thế thì dù hồi đó có mua đất thì giờ vẫn ngồi chẹp chẹp tiếc nuối thôi.

Cụ chủ thích (đam mê) thì cứ mua (nhưng nên xác định trong 2 năm trả hết). Nhiều khi thích thì khó giải thích, giống như thằng em họ em thích câu cá, đi câu mọi người toàn bảo thời gian (chưa kể tiền sắm đồ) ấy làm ra được cả chục cân cá. Giải thích logic làm gì.
Còn ngồi nâng lên đặt xuống về kinh tế thì tốt nhất là đừng mua, cần thì book grab, đa số mua xe để sử dụng sẽ không lợi về kinh tế. Em mua con xe hơn tỏi, ngồi tính ra chắc cũng tiêu sản bỏ mẹ, nhưng chỉ có trước khi mua hơi phân vân, chứ mua rồi đi mấy năm chỉ thấy thoải mái, sảng khoái. Về già cũng chả hơi đâu ngồi tiếc "giá mà hồi đó cứ đi xe máy, thì bây giờ có mảnh đất vài hec để xây mộ cho mình".

Em mới đi qua vài con xe siêu cỏ tầm giá 1 - 2 lít quay đầu thôi ạ. Giá xe giờ cũng rẻ, lại thêm nhiều chương trình trả góp, em đang phân vân không biết có nên 1 lần mạnh mẽ quyết đoán mua con xe hạng C không ạ, hay cứ tà tà cái xe che mưa che nắng tầm 3 đến 5 năm nữa dư tiền mua cho chắc ăn.

Quan trọng nhất vẫn là thu nhập, nói chung trừ hết mọi chi phí hàng tháng thì em cũng dư ra 10 đến 20 củ ạ.

Tiền có thể làn ra được, nhưng thời gian thì chỉ mãi mãi mất đi, bất chợt 1 lúc nào đó sau này, hoặc về già có thể ngẫm lại và tự hào rằng ngày xưa mình thật mạnh mẽ, sống chết vì đam mê, và có chút liều lĩnh.

Mong các cụ chia sẻ thêm ạ.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Những người như thế thì dù hồi đó có mua đất thì giờ vẫn ngồi chẹp chẹp tiếc nuối thôi.

Cụ chủ thích (đam mê) thì cứ mua (nhưng nên xác định trong 2 năm trả hết). Nhiều khi thích thì khó giải thích, giống như thằng em họ em thích câu cá, đi câu mọi người toàn bảo thời gian (chưa kể tiền sắm đồ) ấy làm ra được cả chục cân cá. Giải thích logic làm gì.
Còn ngồi nâng lên đặt xuống về kinh tế thì tốt nhất là đừng mua, cần thì book grab, đa số mua xe để sử dụng sẽ không lợi về kinh tế. Em mua con xe hơn tỏi, ngồi tính ra chắc cũng tiêu sản bỏ mẹ, nhưng chỉ có trước khi mua hơi phân vân, chứ mua rồi đi mấy năm chỉ thấy thoải mái, sảng khoái. Về già cũng chả hơi đâu ngồi tiếc "giá mà hồi đó cứ đi xe máy, thì bây giờ có mảnh đất vài hec để xây mộ cho mình".
cụ nói chuẩn quá, em cũng giống cụ, lúc mua thì hơi bị phân vân và lăn tăn vì ai cũng khuyên là xe chỉ là phương tiện đi lại mà em lại còn vay gần như nguyên chiếc xe :v nhưng mua rồi đi thì chỉ thấy thoải mái, sảng khoái.