[Funland] Liệu có phải tự kỷ, nhờ các bác tư vấn ạ.

HungTS206

Xe đạp
Mấy bé giờ chơi điện thoại nhiều quá sinh ra nhiều bệnh, có thể bạn cho bé chơi điện thoại nhiều quá, nên hạn chế lại, cần ra ngoài chơi, hoạt động thể dục thể thao với con mình, dần dần nó sẽ thích nghi lại chứ k có gì đâu
Ah không, riêng ti vi điện thoại là vợ chồng e làm nghiêm. Trước kia là không, bây giờ lag cho ăn thì cho xem, ăn xong là e đòi và cháu đưa ngay.

HungTS206

Xe đạp
Vâng cụ, dấu hiệu của thiên tài đó cụ ạ. Đấy là e chia sẻ thật, kiểu gì rồi cũng sẽ có 1 khía cạnh nó giỏi vượt trội mà thôi.
Vâng, ai cũng có mặt giỏi, chỉ là có được biết đến, dùng đến, phát huy hay không thôi.

HungTS206

Xe đạp
Cụ nên cho cháu đi khám đi.
Em vẫn tin trường hợp này không phải tự kỷ mà chỉ là một biểu hiện tâm lý hoảng sợ (có thể bị ám ảnh câu chuyện nào đó mà thôi). Can thiệp sớm sẽ ổn thôi.
Cầu chúc mọi việc bình an đến với gia đình cụ.
Cảm ơn bác.

dzoro

Xe điện
E chào các bác, lại là e với thằng cu hôi miệng đậy. Chuyện hôi miệng không ảnh hưởng lắm tới cuộc sống, từ từ cũng được nhưng có chuyện này e muốn các bác cho ý kiến giúp e. Chả là thằng cu nhà e nhát quá, ai cũng bảo chưa thấy đứa nào nhát như nó, ngoại trừ ông bà nội và bố mẹ ( ở cùng nhà ) còn lại nó chả theo ai cả cũng không ai khác bế hay chơi được với nó. Cháu nó nhìn thấy người lạ là chạy đi từ xa, không chạy được thì nhắm mắt, quay mặt, khóc, đấy là người lớn còn trẻ con thì đỡ hơn chút nhưng cũng cần làm quen cả buổi. Theo các bác thì như vậy có bình thường không ạ, nếu không thì nên khám ở đâu, khoa gì ạ.
1. Cháu ăn uống tốt, ngủ được.
2. Lúc nhỏ đến khoảng 15 tháng cháu không nhát như sau này.
3. Cháu đi gửi trẻ từ 12 tháng.
Nhát là một khái niệm mơ hồ không có định nghĩa chính xác, lại càng không phải là một dấu hiệu của tự kỷ. Với mô tả của chủ thớt thì còn thiếu quá nhiều thứ để xác định vấn đề: cháu bao nhiêu tuổi cũng không nói rõ, có được ra ngoài chơi thường xuyên không, lớp mầm non của cháu là lớp tư hay công, có bao nhiêu cháu bé ở lớp, ở lớp cháu biểu hiện như thế nào...? Cụ thớt đăng một bài không đầu không cuối rồi hỏi con có tự kỷ không? Em xin phép được đánh giá cụ là người thiếu quan tâm đến con mình!

datinh

Xe container
Khám chuyên khoa. Lên đây hỏi làm gì.

OF chỉ nên xin ý kiến vìa:
- đô lề,
- gấy, sgbb,

Nếu cần thì hỏi lão Dr Thanh Bùi sẽ chỉ chỗ khám.
thời trang. phối đồ thế nào cho đệp.
quay lại chủ đề. hồi nhỏ em hình như có xu hướng tự kỉ. ngại giao tiếp. thằng anh thì lại hay bắt nạt. !

Matxech

Xe container
Con mình lúc bé cũng nhát
4t mình phải bảo cho đi nhà trẻ ko nó tự kỉ . Đi mẫu giáo chỉ chơi 1 mình và chỉ mê logo
Vào lớp 1 cô đt bảo a ơi nó hiền quá hỏi ji ko nói chỉ 😬 e cứ phải gặng hỏi nó mới nói
Lên cấp 2 cô cn bảo a ơi nó nc trong lớp nhiều quá 🤣 mình nói lại nguyên câu của cô lớp 1 và bảo đây là sp của trường TN
Lên cấp 3 cô cn bảo . Nó cứ tí tách nc a ạ
Bh chắc kém máy nói tí

Haiprozzz

Xe buýt
Biểu hiện tự kỉ là chậm biết nói, không thể giao tiếp, kiểu nói nó ko nghe ko trả lời hoặc lơ là (nhưng ko phải dạng lì lợm), hành vi ko kì quái thể kiểm soát (như đang học chạy ra khỏi lớp). Có đứa cháu bị tự kỉ tăng động, 1 đứa cháu khác cũng được chuẩn đoán tự kỉ nhưng lớn lên cũng đỡ dù hơi ngơ ngơ ngáo ngáo.

Leean

Xe tăng
E chào các bác, lại là e với thằng cu hôi miệng đậy. Chuyện hôi miệng không ảnh hưởng lắm tới cuộc sống, từ từ cũng được nhưng có chuyện này e muốn các bác cho ý kiến giúp e. Chả là thằng cu nhà e nhát quá, ai cũng bảo chưa thấy đứa nào nhát như nó, ngoại trừ ông bà nội và bố mẹ ( ở cùng nhà ) còn lại nó chả theo ai cả cũng không ai khác bế hay chơi được với nó. Cháu nó nhìn thấy người lạ là chạy đi từ xa, không chạy được thì nhắm mắt, quay mặt, khóc, đấy là người lớn còn trẻ con thì đỡ hơn chút nhưng cũng cần làm quen cả buổi. Theo các bác thì như vậy có bình thường không ạ, nếu không thì nên khám ở đâu, khoa gì ạ.
Theo kinh nghiệm từ bản thân thì em chia xẻ thật lòng:
Vợ chồng cụ xem lại sự quan tâm của mình với thằng bé, trẻ con từ lúc sinh ra đến giai đoạn 3 tuổi thì tình trạng tự kỷ rất ít ngoại trừ có yếu tố di truyền (???), chúng có thể mắc các triệu chứng khác trong phổ tự kỷ như tăng động, giảm tập trung, cáu gắt, hay bị kích thích bởi tác động bên ngoài, hầu hết chúng đều hiếu kỳ và đôi khi hiếu động quá mức. Nhưng các triệu chứng này đều có khuynh hướng giảm dần theo độ tuổi khi ở trong môi trường giáo dục tốt, có sự quan tâm đầu đủ của thầy cô - những người có khả năng thấu hiểu và cảm thông với các bạn dạng này.

Cha mẹ là những người thầy, là những "bác sỹ" đầu tiên của con mình chứ không phải ai khác, nuôi dạy một đứa trẻ là quá trình học hỏi của cả cha lần mẹ để hoàn tất cái quá trình làm người lớn và lấp đầy những lỗ hổng hiến thức của chính họ.

Con cụ theo mô tả rất sơ sài thì bạn này đều bình thường theo các đánh giá của trẻ từ sơ sinh đến giai đoạn 1 tuổi rưỡi, có thể các biến cố nào đó xảy ra về sau giai đoạn này có thể đã xảy ra mà vợ chồng cụ không thực sự quan tâm và đã bỏ qua những dấu hiệu này ngày khi bắt đầu, mọi sự xảy ra với trẻ nhỏ đều có những biểu hiện ban đầu và thời gian vàng để điều chính, bỏ qua cái thời điểm đó thì cần phải cố gắng và nỗ lực rất nhiều về sau.

Đưa đi thăm khám và tư vấn thì cũng hên xui lắm vì trình độ thầy lang bây giờ cũng có nhiều dạng và chất lượng khác nhau, đa phần là họ cũng không có con bị tự kỷ và hay các dạng bệnh lý về thần kinh nên nhưng liệu pháp điều trị và thời gian điều trị của họ nó dài và thường phải điều chỉnh liên tục vì họ không có thời gian quan sát hàng ngày , đều phải qua thuật lại của cha mẹ, may mắn mà gặp ông có chuyên môn thì còn đỡ, còn gặp mấy "chuyên gia tâm lý" nhan nhản bây giờ thì tốn tiền, thời gian và còn làm con mình mất cơ hội điều trị đúng cách ngay từ ban đầu.

Những trước tiên, hãy tự trang bị cho chính mình kiến thức và hiểu biết về phổ tự kỷ ở trẻ em đi, tài liệu có nhiều lắm, hãy là những người thầy đầu tiên của chính con mình, giúp nó quay trở lại đúng quỹ đạo ban đầu.

Để làm được việc này, hãy tự xác định là mình phải học tính kiên trì, và độ lượng có vậy mới giúp được cho con. Em không nói lý thuyết và chém gió gì cả. Em từng có con bị tự kỷ, suốt một hành trình từ 3 tuổi đến mãi tận lớp 8 của bạn ấy em đã phải sống và học cùng với bạn ấy, dưới góc độ của một đứa trẻ cùng tuổi. Em đã vô cùng may mắn và sáng suốt khi trong lúc tuyệt vọng nhất đã không nghe lời bọn thầy lang là đưa con vào trường giáo dục đặc biệt cho trẻ tự kỷ, đôi lúc nghĩ lại em thây lạnh sông lưng nếu chẳng may mình đi nghe lời bọn thầy lang lúc đấy và đưa con vào trường tự kỷ, thì nước Mỹ bây giờ có thể đã mất đi một mầm non tài năng, một kỹ sư có nhiều tiềm năng đóng góp cho XH:D

Em luôn tin vào chính mình, hiểu biết của mình trong mọi hoàn cảnh cuộc sống, cái gì không biết thì học, và em đã tự học rất nhiều thứ ngoài cái chuyên môn của mình, tất cả cũng để giúp mình, đồng hành cùng con trên con đường nó đi.

Con em giờ đã vào cấp 3 và ở với mẹ bên kia đại dương, bạn ấy rất tự tin và luôn được giấy khen các kỳ khi đi học, bạn ấy giao tiếp XH khá tốt và được đánh giá là người có suy nghĩ cởi mở.... Con đường của bạn ấy phía trước đang rộng mở và vơi ý chí và nghị lực của mình, thì sẽ không có rào cảnh nào ngăn được bạn ấy bước tiếp trên con đường bạn ấy đã chọn.

Cụ hãy đưa con đi khám ở những chỗ uy tín, NHƯNG cần phải kiểm tra chéo ở những nơi có uy tín khác, trước khi có được kết luận tạm thời - tại sao phải vậy ? đơn giản là trình độ của thầy lang bây giờ nó 5 cha 7 mẹ lắm, nhất là cái món tâm lý học

em theo quan điểm TRUST BUT VERIFY, nhất là khi sinh sống ở VN.

Chúc cụ thành công với việc đồng hành cùng con
hãy là người thầy, người "bác sỹ" của chính con mình trước tiên, đừng nghĩ ai khác sẽ làm thay cho mình.

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Bố mẹ chịu khó tâm sự với cho đi khám xem thế nào. Em có thăng em họ đằng vợ dậy thì mặt lắm mụn quá còn bị thay đổi tâm lý. Dạng tự kỷ nhẹ.

nt2vna

Xe đạp
Lúc nhỏ nó ko biết nên chưa sợ, giờ nó biết nhiều hơn biết sợ cũng bt.Trẻ nhỏ nó thay đổi liên tục mà. Con tôi lúc nhỏ nó nhát như cáy, chơi với bạn nó ho cái chạy mất dép. Nhưng giờ nó đánh người ta tùm lum. Cản ko được

Mytv

Xe điện
Nghe cụ kể e chả thấy con cụ bị sao cả. Tính cách nó nhút nhát tí thôi. Cụ có thể lên google tìm hiểu. Chia sẻ với cụ dấu hiệu của con e bị ADHD.
- chậm nói, ko nói dc.
- ko tương tác với mọi thứ xung quanh, có xu hướng thích chơi 1m. Và chơi 1 thứ cả buổi. Vd như nó cầm cái lá cây chơi dc cả ngày.
- ko nhìn thằng vào mặt ngừoi đối diện khi tiếp xúc nói chuyện.
- đi nhón chân, có xu hướng tự làm đau m & bạo lực với ngừoi khác.
-Tiếp thu chậm (học dốt)

LuckyCar

Xe container
Cụ cứ đi khám cho yên tâm, nhưng em đánh giá là không phải tự kỷ đâu, chẳng qua tính cách giai đoạn này nó thế, giai đoạn sau nó lại khác. À mà khám thì cũng nên thận trọng, các chuyên gia có khi cũng ối giời ơi lắm.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cháu giao tiếp bằng mắt, biết nói, biết bày tỏ cảm xúc.. thì ko phải tăng động.
Tự kỷ thì em ko rõ.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nghe cụ kể e chả thấy con cụ bị sao cả. Tính cách nó nhút nhát tí thôi. Cụ có thể lên google tìm hiểu. Chia sẻ với cụ dấu hiệu của con e bị ADHD.
- chậm nói, ko nói dc.
- ko tương tác với mọi thứ xung quanh, có xu hướng thích chơi 1m. Và chơi 1 thứ cả buổi. Vd như nó cầm cái lá cây chơi dc cả ngày.
- ko nhìn thằng vào mặt ngừoi đối diện khi tiếp xúc nói chuyện.
- đi nhón chân, có xu hướng tự làm đau m & bạo lực với ngừoi khác.
-Tiếp thu chậm (học dốt)
Ái chà chà 😭

Opel Astra

Xe điện
em theo quan điểm TRUST BUT VERIFY, nhất là khi sinh sống ở VN.
Tôi có quan điểm giống bác, nhất là khi liên quan đến cái gì đó ảnh hưởng nặng đến cuộc sống, mổ xẻ gì đó chăng hạn.

Chúc mừng 2 bác và bạn nhỏ!!!!!

Leean

Xe tăng
Tôi có quan điểm giống bác, nhất là khi liên quan đến cái gì đó ảnh hưởng nặng đến cuộc sống, mổ xẻ gì đó chăng hạn.

Chúc mừng 2 bác và bạn nhỏ!!!!!
Con đường đồng hành cùng trẻ tự kỷ nó gian nan lắm bác ạ, lắm lúc nghĩ lại tôi cũng không hiểu làm sao mà mình lấy đâu ra sức lực và thời gian để vừa đi học hàng ngày cùng con, vừa phải lo kinh tế, công việc... hàng ngày con lên lớp học, cha ngồi dưới căng tin sân trường với cái laptop vừa tranh thủ làm việc, vừa chạy lên ngay trên lớp khi có động khi cô gọi, để làm dịu lại thằng con, tối về cùng nó ngồi tập viết chữ, làm nhưng phép tính cộng trừ, ròng rã mấy năm đầu tiểu học, cũng phải tốn rất nhiều tiền và quan hệ để xin cho con mình được học bình thường với các bạn, phải đi năn nỉ, nói khó với các phụ huynh khác khi con mình gây chuyện với các bạn.... quỹ lớp thì luôn ủng hộ thêm cho các phụ huynh khác không đóng, hỗ trợ vc cho nhà trường..... qua sông thì phải luỵ đò thôi, cũng may là cô hiệu trưởng với các thầy cô khác cũng thông cảm và chia xẻ, họ làm thế vì có lẽ họ cũng chưa chắc làm được như mình trong hoàn cảnh đấy, có thể họ phục mình một phần và mong muốn cái nỗ lực của mình nó thành công và họ cũng muốn góp một tay vào chuyện đó.

Nhưng trên con đường đồng hành với thằng nhỏ, tôi luôn tin tưởng con mình sẽ thay đổi, đôi lúc niềm tin đó phải tự vực dậy từ sự ám thị chính bản thân mình, niềm tin mà sụp đổ thì có lẽ mình đã gục ngã mất.

Đã từng có nhiều bạn bên báo xin trò chuyện và xin đưa câu chuyện của tôi lên báo (cô hiệu trưởng đi họp trên sở đã chia xẻ về trường hợp của con tôi), để làm nguồn cảm hứng động viên các cha me khác có hoàn cảnh tương tự, nhưng tôi luôn từ chối, đơn giản đó là bản năng làm cha, làm mẹ của bất kỳ ai cũng có, chỉ là có vượt qua được hoàn cảnh khi bị thử thách hay không mà thôi.

Có con mà chẳng may mắc phải các chứng tự kỷ nói chung thì vất vả lắm, nên tôi hoàn toàn thấu hiểu được những cha mẹ khác gặp hoàn cảnh giống mình đã trải qua

Chỉnh sửa cuối:

HungTS206

Xe đạp
E cảm ơn những góp ý và chia sẻ của các bác.

dogach

Xe tải

Kinh nghiệm nhà mình, thằng đầu bế ẵm ở trong nhà với Bà nội suốt --> NHÁT, lớn ngoan, học chăm, suốt ngày ở nhà Mẹ lại thích nhưng Bố sợ ra ngoài XH sau này khó thích nghi. Thằng 2 thả ra sân, tranh nhau với các anh, 8 tháng gửi trẻ ----> Chạy nhảy suốt, ai cũng quen giờ lớn bản lĩnh, tự tin nhưng Mẹ cực lo lắng sợ hư hỏng :D, Bố ngược lại

HungTS206

Xe đạp
Kinh nghiệm nhà mình, thằng đầu bế ẵm ở trong nhà với Bà nội suốt --> NHÁT, lớn ngoan, học chăm, suốt ngày ở nhà Mẹ lại thích nhưng Bố sợ ra ngoài XH sau này khó thích nghi. Thằng 2 thả ra sân, tranh nhau với các anh, 8 tháng gửi trẻ ----> Chạy nhảy suốt, ai cũng quen giờ lớn bản lĩnh, tự tin nhưng Mẹ cực lo lắng sợ hư hỏng :D, Bố ngược lại
Mỗi nhà mỗi cảnh bác ạ, e mới có 1 đứa nên còn nhiều bỡ ngỡ, lý thuyết sách vở thì ai cũng hay, áp dụng thực tiến mới khó