[Funland] Liên bang Nam Tư đã tan rã như thế nào

hm.tuan

Xì hơi lốp
Nên có cải cách gọi về đúng tên chính chủ, bỏ gọi theo kiểu tàu làm méo mó kiến thức vs giao tiếp quốc tế của dân VN.
Em nghĩ chỉ cần latin hóa tên nguyên bản nước họ, để khi giao tiếp quốc tế dễ dàng.
Trước kia nói đến một số địa danh của TQ, em chịu ko nói đc bằng tiếng Anh vì em ko biết chữ Tàu. Ví dụ như Vân Nam, Hồ Nam, Vũ Hán, Đặng Tiểu Bình... Giang - Hồ - Tập.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Sợ thật. Mình bị ảnh hưởng quá quá nặng của thằng Tập.
Từ Anh Đức Pháp Mỹ đến Nam Tư và Nhựt Bổn.
Tại sao ta không tôn trọng chính chủ và gọi ai đó đúng như bố mẹ họ gọi trong giấy khai sinh, bác nhỉ.

Ta sẽ gọi tàu khựa là Tung Của.
Thì mình cũng gọi Chị Na là Tung Cửa, Tung Của, Tàu , Khựa... đấy thôi.
Thế Tàu nó cũng dạy mình gọi thế à?

BMW X10

Xe điện
Phần lớn tên gọi các nước, nhiều khi nghe qua chẳng liên quan gì tới bản gốc, như Đức Nhựt Mỹ Nga Nam Tư Tiệp Khắc ..., tụi tàu nó phiên âm theo cách của nó, rồi ta Việt hóa cái "phiên âm theo cách của nó", thành cái ta đang xài, bác ạ.

kakhovka

Xe hơi
Gọi lóng ko tính, đang nói cách gọi chính thức thông dụng thôi.
Dịch địa danh tên người của Tàu thì vẫn giữ nguyên lối cũ dễ hiểu hơn, ngoài Tàu ra thì nên gọi theo nguyên gốc của nước đó.,

yukana2023

Xe máy
Phần lớn tên gọi các nước, nhiều khi nghe qua chẳng liên quan gì tới bản gốc, như Đức Nhựt Mỹ Nga Nam Tư Tiệp Khắc ..., tụi tàu nó phiên âm theo cách của nó, rồi ta Việt hóa cái "phiên âm theo cách của nó", thành cái ta đang xài, bác ạ.
Nếu dùng cách của nước đó hoặc dùng tiếng Anh thì sẽ có phiên bản dạng như Mauritania , người thường khó đọc lắm. Thà cứ theo hán việt Đức, Pháp, Hà Lan cho nó nhàn

yukana2023

Xe máy
Những tên gọi của nhân vật, địa danh nước Tàu thì giữ thôi, như kiểu dịch chưởng Kim Dung ấy, vì nó gắn vs văn hóa Tàu.
Còn nhân vật, địa danh các nước ngoài Tàu thì phiên âm từ ngôn ngữ của họ.
Mỹ dùng America hoặc US, Nga dùng Russia. Ko có gì khó cả, trước Moscow đã từng được gọi kiểu Hán là Mạc Tư Khoa nay thành Moskva, Gia Nã Đại nay gọi Canada.... thì các nước, TP khác ngoài tàu cũng nên phiên âm như thế cho người nước trong nước ngoài đều hiểu.
Cụ định cho người thường đọc chữ Moskva kiểu gì? đấy là cái này còn quen thuộc, chứ cho cụ 1 thành phố kiểu như Белгород hay Belgorod biên giới của Nga thì người thường chịu chết, mỗi ông đọc 1 kiểu

kakhovka

Xe hơi
Cụ định cho người thường đọc chữ Moskva kiểu gì? đấy là cái này còn quen thuộc, chứ cho cụ 1 thành phố kiểu như Белгород hay Belgorod biên giới của Nga thì người thường chịu chết, mỗi ông đọc 1 kiểu
Belgorod còn dễ đọc hơn Moskva vs Saint Peterburg (ko có xờ cờ, rờ gờ :)) ).
Mà giờ hầu hết tên nước, tên thủ đô, tp thế giới giờ đều đã phiên âm theo cách mới hết rồi, Séc, Slovakia, Brazil, Mississippi, Lvov, Warsaw, Bruxel, Glasgow, Washington (chứ ko phải Hoa Thịnh Đốn), Tokyo, Nagasaki, .....có mấy tên đọc kiểu Tàu nữa đâu mà "chịu chết"?
Túm lai chả có gì khó cả, giờ 5x, 6x 7x 8x 9x..... đọc được hết.

Apache01

Xe tải
E còn nhó Dragan Stojkovic ngay trước Italia 90 là cầu thủ đắt giá nhất thế giới lúc đó khi chuyển từ Sao Đỏ Belgrad (?) về Olympique Marseille, và đã chơi rất hay ở Italia 90.
Gần đây thấy anh này xuất hiện với vai trò là Chủ tịch LĐBĐ Serbia, thành quan chức thể thao, tương tự Davor Suker cũng là Chủ tịch LĐBĐ Croatia.
Dragon Stojkovic chơi hay thời ở Sao Đỏ Beograd (ko đến mức đắt giá nhất TG đâu, dưới đó khá xa) và ở WC 1990, nhưng sau đó dính chấn thương và đc coi là không thành công ở OM và phải sang Nhật thi đấu... Mặc dù vẫn thường xuyên đc khoác áo đội tuyển Nam Tư và Serbia nhiều năm sau WC 1990 nhưng Stojkovic đc coi là ko lên đến tầm của nhiều đàn em, đồng đội một thời của mình như Savicevic, Boban, Prosineski, Suker...

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Có 2 đôm 5, chắc cụ ở đôm cũ toàn các soái ca :D
Đôm 5, Dmitria Ulianova, ký túc xá nghiên cứu sinh và thực tập sinh. Em ở đây mà. Nhưng không thấy mình là soái
Đôm 5 (và Đôm 11) Aminhevkoye Soshe là nơi bán hàng, người Việt không gọi là Đôm 5, mà gọi là Ốp Aminhev hay ngắn gọn hơn là Aminhev
Kính cụ

RongPhuongBac

Xe điện
Thớt thì đang hay nhưng có một số cụ phát biểu nghe buồn cười : người ta thích đọc kiểu gì thì kệ người ta, Hoa Thịnh Đốn hay Goa Sinh Tơn đều được, Nã Phá Luân hay Na Pô Lê Ông đều không sao, Nam Tư hay Yugo Slav có khác gì đâu, quen thế nào gọi thế ấy. Giờ chứ theo latin hóa hết thì ta phải gọi lão Tập là Xi Jin Ping, Bejing thay vì Bắc Kinh, thay vì gọi châu Âu ta gọi Eu, gọi Đức là Giecman german? Tự nhiên thấy khó đọc ngang

Quelua

Xe máy
Em thấy Nam Tư có một số điểm giống với Myanmar, là nước hợp thành từ nhiều dân tộc, sắc tộc, tôn giáo, nhưng mâu thuẫn nội tại giữa các bên rất khó hóa giải. Nam Tư thì tách ra các nước độc lập thành công. Nhưng Myanmar thì có vẻ các bang/dân tộc k0 có khả năng tách ra, và cũng không ai có đủ tầm để thống nhất lại, nên nội chiến chưa biết ngày nào kết thúc. Cụ Ngao5 hôm nào dành chút thời gian làm 1 bài về Myanmar được k0 cụ?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em thấy Nam Tư có một số điểm giống với Myanmar, là nước hợp thành từ nhiều dân tộc, sắc tộc, tôn giáo, nhưng mâu thuẫn nội tại giữa các bên rất khó hóa giải. Nam Tư thì tách ra các nước độc lập thành công. Nhưng Myanmar thì có vẻ các bang/dân tộc k0 có khả năng tách ra, và cũng không ai có đủ tầm để thống nhất lại, nên nội chiến chưa biết ngày nào kết thúc. Cụ Ngao5 hôm nào dành chút thời gian làm 1 bài về Myanmar được k0 cụ?
Miến Điện đang chờ anh Tập thống nhất, mở đường ra biển Ấn Độ Dương ;))

hiepchiken82

Xe tăng
theo các cụ Milosevic có công hay có tội