Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng
Tiếp tục tranh thủ theo dấu chân lần 2 của cụ Michael mà em lại có cảm giác bồi hồi lần 2 khi gần với người dân bản xứ. Cái xúc động của người đàn ông khác với cái ủy mị. Tiếp xúc với các em mới thấy cái nghèo khó vẫn không làm cho họ phiền lòng, tinh thần vẫn phơi phới yêu đời

Các cụ hãy nhìn cái ảnh này xem :

Em thích cái ảnh này lắm, nó có hồn và nhất là ánh mắt em áo đỏ. Nó cho thấy cái nghị lực sống và tương lai ngày mai. Cái ánh mắt đó sẽ đọng lại không chỉ với riêng em mà với tất cả với các cụ, các mợ có cái nhìn tích cực về những chương trình từ thiện mà chúng ta đang làm

Và so sánh với cái ảnh này em chụp bằng Iphone:

Em thích hai cậu bé phía ngoài nhất. Cậu bé áo xanh tên Nguyên, cậu bé áo xám tên Phúc ( em ko nhớ chính xác có thể là đổi chỗ). Bé áo xanh thì rất bạo dạn trả lời em bằng tiếng Kinh tuy không lưu loát nhưng là hơn hẳn các bạn còn lại. Còn cậu bé áo xám thì có khuôn mặt mà em cũng ko biết mô tả thế nào. Một khuôn mặt rắn rỏi, ẩn chứa nhiều tâm sự. Em bế cả 2 cậu này vào chỗ bác sỹ khám, trong khi cậu bé áo xanh rất hòa đồng thì cậu áo xám vẫn cứ buồn buồn. Những ánh mắt....biết nói.

Mượn cụ HuyArt nhá:

Buổi tối em vô tình lại gặp lại cậu bé áo xám trong hội trại, và lúc này thì em không ngại ngần gì nữa bế bé vào lòng ngồi nói chuyện. Nhưng bé cũng chỉ để ánh mắt nói mà tay thì cứ cọ cọ vào nhau.

Nếu có lần sau lên em sẽ nhận 1 trong 2 bé này làm con nuôi. Đấy là điều em chắc chắn em có thể làm được nếu em có cơ hội

Còn đây nữa, quay lại thời gian 1 chút:

(Bé trai chuổng cời đấy ạ)

Đây là 2 bé trai con nhà cậu em trở em lên bản Nậm Lảnh, đây là ảnh bố 2 cháu nhé - Một người nhiệt tình, tràn đầy sức khỏe và có khả năng lái xe máy ....đi trên dây tuyệt cú mèo:

Cậu sinh năm 87 thì phải nhưng đã có 2 con lớn bằng kia rồi. Lúc bắt đầu đi cậu cởi trần và tiện đường qua nhà thay quần áo để lên bản cho lịch sự, văn minh ( em đánh giá cao ý thức của cậu này). Qua nhà thấy các bé, mẹ và bố cháu bắn toàn tiếng dân tộc, em chịu chẳng hiểu nói cái gì. Em không biết thể hiện tình cảm với các bé như nào đành dúi vào tay các bé it xiền bảo mừng tuổi chúc các bé ngoan hay ăn chóng lớn. Lúc đi mà nhìn cháu nhỏ tội nghiệp quá, chẳng nhẽ cứ nhỏ là phải để hở hết cả ra thế kia à *_*

Chạnh lòng lại nghĩ đến bé Pit nhà em vừa chào cuộc sống, em xin gửi tặng chi hội 28 và các cụ các mợ ảnh cháu nó. Cho phép em chen ngang câu chuyện vì ít nhiều bé cũng có liên quan đến chuyến đi Nậm Ban này cụ Mai Cồ nhé :

" Chắc chắn là con sẽ được biết rất nhiều về những gì ban lãnh đạo OTV và các cụ các mợ OF đề xướng và làm được trong ngày con sinh ra"

Em tranh thủ cuối giờ làm, lại lên đường đây. Các cụ buổi tối vui vẻ nhé. Em té vào chỗ 2 mẹ con nó đây
Lúc phân công bác đi điểm Nậm Lảnh, bác đi rồi em mới giật mình nhớ lại bác khoe gấu đã sinh, điểm của bác đi nếu mà sạt đường thì phải vài ngày mới quay ra được, mà khả năng đó rất cao vì trời đang mưa. Thực sự mấy tiếng sau bác trở lại vì không vào được do sạt đường từ trước, em mới đỡ áy náy!

muonmuaxe

Xe tăng

Sau một hồi hò hét, cuối cùng các cô giáo cũng tập trung được các bé vào để chụp một bức hình lưu niệm trước các phòng học để cho đoàn về báo cáo với các nhà tài trợ.

NHìn các cháu bé tội quá. Chả hiểu mùa rét thì chúng nó ra sao nữa.
Nhưng mà các cô cũng tiên tiến phết cụ Mai cồ nhỉ. Tóc cũng ép nhuộm như gái phố. Hay là do đi nắng nhiều?

tudcmo

Xe điện
các cô toàn người dưới xuôi lên đây dạy học cụ ạ , 2 vợ chồng đứa cháu em cũng đang dạy ở Lai châu .
Nhưng mà các cô cũng tiên tiến phết cụ Mai cồ nhỉ. Tóc cũng ép nhuộm như gái phố. Hay là do đi nắng nhiều?

Me3G

Xe container
Em xin phép spam tí vì bên nỳ đang đông ;))

Nhân tiện đây, em xin thông báo luôn LỊCH OFF TỔNG KẾT CHUYẾN "TRỞ LẠI NẬM BAN" sẽ được tổ chức vào hồi 11h trưa ngày thứ Bảy - 29/9 tại quán bia số 5 Ngọc Hà

Kính mong tất cả các thành viên đã cùng tham gia chuyến đi vừa rồi tham dự đầy đủ để BTC chúng em gửi trả lại số tiền thừa trong danh sách bên trên của mợ PHN bên thớt tài chính NB !!
Kinh phí ọp tổng kết sẽ trên tinh thần chung: CAMPUCHIA

Kính báo!!!

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Lúc phân công bác đi điểm Nậm Lảnh, bác đi rồi em mới giật mình nhớ lại bác khoe gấu đã sinh, điểm của bác đi nếu mà sạt đường thì phải vài ngày mới quay ra được, mà khả năng đó rất cao vì trời đang mưa. Thực sự mấy tiếng sau bác trở lại vì không vào được do sạt đường từ trước, em mới đỡ áy náy!
Cám ơn bác, may mà quyết định này do bác HuyArt-một người mà theo bác ấy nói là bác ấy đã có kinh no đỉ rừng nhiều rồi. Chứ vàon1 bác trẻ khác, với khí thế hừng hực như vậy chắcnem ko từ bỏ đâu. Em cũng đau lòng lắm khi ko đi được tiếp. Vì lúc đó em nghĩ về cái cảm giác nhìn thấy tận nơi, được chia vui với các bé. Quả thực 18km núi dốc tầm 30 độ thì ko thể qua được khi đã 2h chiều và trời mưa. Đáng tiếc!

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Mùa rét thì cũng thế này đấy bác. Em nghe cô hiệu phó nói trên này các cháu làm gì có nhiều quần áo đâu ạ. Vẫn có những cháu ko mảnh vải che thân như các mùa khác....

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Mùa đông các cháu cũng vẫn mặc như thế này đấy, em được chứng kiến ở nhiều tỉnh Tây Bắc rồi.
Các cô cũng là phụ nữ bình thường, nhu cầu làm đẹp của phụ nữ là chính đáng mà cụ.. :)
Lát nữa cụ xem có thanh niên bản còn xịt gôm keo dựng ngược lên nhìn hay lắm.

Lại quay trở lại chuyện đôi tất một chút trước khi tiếp tục cuộc hành trình. Chả là đôi tất của em lúc em bỏ lại gần chỗ bể nước của bản vì lý do quá bẩn rồi, bên trong toàn bùn đất. Tuy nhiên, khi bắt đầu xỏ chân không vào đôi giày để chuẩn bị xuống trường thì em cảm thấy không ổn vì bên trong giày cũng rất trơi, nếu đi lại trong tình trạng thế này kiểu gì cũng bị tróc cả chân, bong cả móng ra chứ chẳng chơi. Thế là em lại lọ mọ nhặt đôi tất, giặt đôi tất rồi vắt khô và đi vào, công nhận đỡ hơn hẳn. Cuối cùng phải chịu là cụ vietrade nói đúng.
Lại tiếp tục cuộc hành trình, chia tay bản Nậm Nó 1 trong bịn rịn, cả đoàn hướng về trung tâm Nậm Ban để chuẩn bị cho các chương trình giao lưu từ chiều đến tối. Trải qua quãng đường vừa rồi, em nghiệm thấy một điều: đi đường núi chân dài lợi thật vì nếu có chống chân cũng sẽ có cảm giác cân bằng hơn. Vậy là em chuyển cô giáo Phòng cho vietrade đèo, còn cậu em cùng đoàn thì chở em ( cậu này cao khoảng 1,8m ). Quả thật đây là một quyết định sáng suốt vì trên đường trở về trung tâm Nậm Ban, cũng quãng đường khoảng gần 10km nhưng cảm giác nhanh và an toàn hơn nhiều.
Trên đường đi bọn em lại dính mưa rừng lần nữa, cũng lại mưa tầm tã, cơn mưa chiều làm ướt hết cả hai anh em nhưng cậu em vẫn rôm rả nói chuyện. Cậu em là người dân tộc Thái. Trước lúc lên xe, Vietrade còn ghé tai em nói nhỏ: cu này nó ít nói lắm, tôi hỏi nó mấy câu nó trả lời nhát gừng nên tôi thôi chẳng trò chuyện gì với nó cả.
Ấy vậy mà khi chở em, câu chuyện hoàn toàn xoay sang một hướng khác. Cậu này nói chuyện liên tục, kể các câu chuyện về người Mông, người Mảng, người Hà Nhì rất vui. Chính cậu bật mý cho tôi cô giáo Phòng là người dân tộc Tày, lấy chồng người dân tộc Thái đen. Ngoài ra cậu em nói một câu mà tôi ấn tượng mãi: Bọn em ở trên này không có việc gì làm, uống rượu suốt ngày thôi. Rồi cậu kể chuyện về sự nguy hiểm trên những con đường mà bọn em đang đi qua, có những người say rượu phi cả xe máy xuống vực, nhưng may thế nào lại nhảy ra kịp lúc, đến khi xuống tìm xe thì xe nát bét hết cả. Cậu em nói nhiều, nhiều lắm nhưng quả thật lúc bấy giờ em không có tâm trạng nghe lắm vì một tay thì ôm chặt túi máy ảnh, một tay bám chắc vào phía sau, xung quanh trời mưa tầm tã, lại thêm giọng nói của cậu cũng tương đối khó nghe, nói tiếng Kinh chưa tròn. Tuy nhiên em vẫn đủ lịch duyệt để thi thoảng thêm vào một vài câu cho cậu em hiểu là mình đang nghe và để cậu tiếp tục chia sẻ những câu chuyện đó.
Cuối cùng, cũng trải qua bao nhiêu khó khăn vạch lá tìm đường, vượt qua những cây cầu be bé mà chỉ sơ sẩy chút thôi thì bánh sẽ lọt xuống dưới và khả năng rớt xuông vực rất cao, bọn em cũng đến được Nậm Ban. Công nhận về đến trung tâm Nậm Ban thấy văn minh hơn một chút xíu, cũng nhà sàn nhưng không gian thoáng đãng hơn và nói chung là ổn hơn. Một số thớt về Nậm Ban khác cũng đã có nhiều ảnh nơi đây nên em mạn phép không đưa thêm những hình ảnh khác vào.
Về đến nơi là em kiếm ngay một căn phòng học còn tương đối trống để ngồi vật xuống nghỉ ngơi. Người ngấm nước mưa, đi và làm việc cả đoạn dài mấy tiếng đồng hồ nên bây giờ cái lạnh nó bắt đầu ngấm vào và làm cho em tưởng chừng như không còn sức nữa. Em đang ngồi thở thì nghe loáng thoáng thấy bảo các bác sỹ đang khám ở phòng bên canh, thế là thôi, máu tác nghiệp trong người lại nổi lên, trong đầu thì lẩm bẩm: lên đây đi làm chứ có phải đi chơi đâu mà ngồi nghỉ, vậy là em lại mặc lại chiếc áo ướt đang phơi trên ghế, xách máy ảnh chạy sang để tiếp tục ghi lại những hình ảnh của các bác sỹ tình nguyện đang khám cho người dân bản này.

Một tập thể các y bác sỹ tình nguyện đang khám bệnh và phát thuốc miễn phí cho người dân nơi đây.

Mợ này rất tiếc là em không biết tên nhưng làm trợ lý rất giỏi, nhanh nhẹn trong việc sắp xếp các bệnh nhân lần lượt vào khám bệnh

Các em nhỏ rất chăm chú lắng nghe lời bác sỹ dặn dò, tất nhiên các em cũng chỉ hiểu bập bõm, có khi phải còn nhờ đến cả phiên dịch. Các bác sỹ sử dụng một lớp học để làm bệnh viện dã chiến cho đoàn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Đang khám bệnh lại có một ông vào vờ vịt ốm đau xin thuốc vớ vỉn liền bị các bác sỹ đuổi thẳng cổ ra ngoài.. :))

Để dành khoảng không gian khám bệnh cho những bệnh nhân thật sự cần.

Lớp học thì nhỏ, dân thì đông nhưng mọi người rất trật tự để chờ đợi đến lượt mình khám bệnh. Cái hiểu biết của người dân nơi đây cũng còn ngu ngơ lắm. Nhiều người khám cho một đứa xong rồi chạy sang xin thuốc cho đứa khác, bảo đứa kia đang đi học chưa về nên đến xin thuốc bác sỹ thôi.

Những bạn tình nguyện viên cũng làm việc liền tay..

duky dẫn cháu gái này vào cho em chụp ảnh, chắc cậu ta thấy cháu này mặc bộ trang phục đẹp nên dẫn vào cho em chụp nhằm mục đích up lên đây cho các cụ mợ cùng hiểu rõ hơn. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng