[Funland] Lệnh cấm quán xá đợt này có vẻ kém hiệu lực

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tin ở quán bia em nói có 1 tốp khoảng chục ông 365/365 trưa và tối đều có mặt như đi điểm danh không, không buổi nào đi qua mà không nhìn thấy, kinh thật có nghĩa các ông ấy gần như không cơm nước gì với gia đình.
Những thằng nát đấy cụ quan tâm làm gì :D , vui cũng chỉ có chừng mực, còn bàn chuyện làm ăn thì giờ có mấy ai chui vào quán bia hơi đâu.

ChacuaTit

Xe tăng
Vừa đi qua quán bia số 5 ngõ 67 thái thịnh thuộc phường thịnh quang, xe máy để kín ngõ, quán bia bé tý mà khách ngồi kín, nhìn thấy kinh khách còn zô za ầm ầm, nhìn mà khiếp, có vẻ lệnh cấm lần này yếu quá.
Cụ cho xin cái hình làm chứng

Jamebonds

Xe container
Đợt trước thì OK chứ đợt này căng hơn. Họ cũng đánh giá tình hình rồi mới cho nghỉ. Nhiều tỉnh ổn vẫn đi học mà.
Việc nghỉ là do mấy ông sở giáo dục kiến nghị, chuyên môn gì mà đánh giá tình hình hử cụ?Nhiều tỉnh ở tận đẩu tận đâu chả liên quan cũng kiến nghị cho nghỉ

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận.
Nhưng cũng khó nghĩ. Điện, nước, xăng, thực phẩm, tăng đều, tv, internet, .... Nó có chịu giãn cách đâu.

j23

Xe container
hì, thế thì cần gì mấy cơ quan quản lý, ra chính sách, cứ dân muốn như nào thì làm thế cho nhanh...
Dân Việt mình từ hồi đk sống lên được tí thì nhiều cái dở lắm, đặc biệt trong việc nuôi con, cái gì cũng lo cho chúng nó từ đầu đến chân, cái gì cũng sợ...
Cụ hơi nhầm về chỗ em, toàn dân ngành Y đới cụ ;)
Các quyết định ko hề cảm tính đâu, sở cứ cả đấy :(

Jamebonds

Xe container
Vừa đi qua quán bia số 5 ngõ 67 thái thịnh thuộc phường thịnh quang, xe máy để kín ngõ, quán bia bé tý mà khách ngồi kín, nhìn thấy kinh khách còn zô za ầm ầm, nhìn mà khiếp, có vẻ lệnh cấm lần này yếu quá.
Chỉ cấm quán cà phê và vỉa hè thôi cụ.
Các quán ăn trong nhà vẫn hoạt động.
Quan điểm lần này mà.
Có vẻ bác họ Chu không quyết liệt bằng anh cc các cụ nhỉ? ~X(
Bình thường thì kệ cũng chẳng hơi đâu mà quan tâm cụ ạ, khổ cái dịch dã bùng phát, những người có ý thức thì họ đóng quán vì cái chung của cộng đồng, vậy mà vẫn nhiều người vẫn bất chấp để mở quán, coi thường bệnh dịch và cộng đồng thì sao mình phải dung túng cho họ. Mà em kinh nhất đám đến nhậu ấy ở nhà già trẻ nhỡ may vui chút mang bệnh về nhà cho người thân thì khổ, mà cứ luẩn quẩn thế này thì bao giờ mới dập được dịch.
Quan điểm cá nhân, chính quyền lần này làm dịch không quyết liệt như thời ô Chung
Đợt này có vẻ hơi "lúng túng" .. ví dụ nãy em vừa đọc có tỉnh thì cho người từ HD về và phải khai báo y tế, có tỉnh thì không cho vào.. nếu vậy họ đi đường vòng thì sao.
Bia rượu uống cả Tết chưa đủ mà còn tha lôi nhau ra quán nữa ạ? :)) Bó tay
Quán bia bên e đóng đến khi có chỉ đạo mới dù là trong nhà và rất rộng ạ
E cũng công nhận đợt này ra công văn ko rõ ràng, nhiều cái ko hợp lý, xong mỗi phường làm 1 kiểu, chỗ nghiêm chỗ lỏng.
Khổ mấy quán nghiêm chỉnh thôi
Em biết có trường hơph ntn gần nhà em và bây giờ thách giờ thách kẹo cũng không dám bia nữa vì Gout to đùng rồi.
Cho trẻ con nghỉ học, chuyển online là đúng rồi còn kêu ca gì nữa.
Lẽ ra phải phong tỏa HN từ trước lẫn sau Tết cho mấy đám láo nháo cứ lồng lên đòi về quê chúc tết rồi lại sùng sục đòi lên HN.
Cụ hơi nhầm về chỗ em, toàn dân ngành Y đới cụ ;)
Các quyết định ko hề cảm tính đâu, sở cứ cả đấy :(
Các cụ có thấy một điểm lạ ở dịch covid tại Việt Nam không?. Đó là bình thường dân Việt Nam rất thích hóng, thích câu like, thu hút sự chú ý của ng khác... Nhưng với hàng ngàn ca covid lại hầu như vắng bóng các live stream, story teller của các bạn đã nhiễm,... báo chí thì cũng chỉ tập trung kể, mà kể rất chi tiết về các ca nặng, về sự gian nan, nguy hiểm của người bệnh mà hoàn toàn vắng bóng các bài viết, tường thuật tự do của ng đã từng mắc, về diễn biến đa dạng của các trường hợp bị covid

nói thẳng ra là không hề thấy các bài về những ca nhẹ phổ biến được chính người bệnh kể lại, phóng viên khai thác

E tin số liệu là đúng, em cũng không có ý làm giảm nhẹ mức độ nguy hiểm của bệnh dịch. Nhưng em muốn thông tin được rõ ràng, được tiếp cận thông tin và hiểu về bệnh dịch này 1 cách trung thực nhất

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Các cụ có thấy một điểm lạ ở dịch covid tại Việt Nam không?. Đó là bình thường dân Việt Nam rất thích hóng, thích câu like, thu hút sự chú ý của ng khác... Nhưng với hàng ngàn ca covid lại hầu như vắng bóng các live stream, story teller của các bạn đã nhiễm,... báo chí thì cũng chỉ tập trung kể, mà kể rất chi tiết về các ca nặng, về sự gian nan, nguy hiểm của người bệnh mà hoàn toàn vắng bóng các bài viết, tường thuật tự do của ng đã từng mắc, về diễn biến đa dạng của các trường hợp bị covid

nói thẳng ra là không hề thấy các bài về những ca nhẹ phổ biến được chính người bệnh kể lại, phóng viên khai thác

E tin số liệu là đúng, em cũng không có ý làm giảm nhẹ mức độ nguy hiểm của bệnh dịch. Nhưng em muốn thông tin được rõ ràng, được tiếp cận thông tin và hiểu về bệnh dịch này 1 cách trung thực nhất
vì người ta đang cố dấu danh tính bạn ạ, trừ những ai nổi như em Nhung thôi, chứ F0 cũng gây phiền cho rất nhiều người, h lại còn lên livestream như em Hương xưa ở Malay về dân nó lại chẳng chửi cho vuốt mặt ko kịp. Bác nghĩ đi, vô tình bị, về cả khu phố bị phong toả, xong cả những người F2 cũng bị lên danh sách, cách li tại nhà, có ai sung sướng gì? mặc dù ai cũng biết họ ko cố tình, nhưng gây phiền và làm ah đến những người khác ko phải là ko có.
VTV có 1 số phóng sự phỏng vấn trường hợp đó. Bác muốn có thể xem lại.
Như hồi vụ ở Đà Nẵng,, sau đó hopj thường kì CP khoảng tuần thứ 2 tháng 8, ông Đam cũng có nói là chúng ta đã xác định được số chu kì lây, nguồn lây, thời gian lây là 7.7, F0 đầu tiên, nhưng cũng chỉ thế thôi. Ko thì họ có mà bị cả cư dân mạng chửi, mặc dù họ đâu có biết hay cố tình vì con virus nó vô hình mà.
Còn diễn biến đa dạng thì trước tôi hay theo dõi thông tin của bên Quân Y, h thì ko biết nhưng trước thì thông tin và sự chuẩn bị của Quân Y là rất đầy đủ và luôn đi trước 1 bước, luôn có rất nhiều kịch bản chuẩn bị mà mình ko biết. Kiểu ngay từ tháng 3 đã chuẩn bị sẵn phương án tăng cường 60k giường bệnh sử dụng các cơ sở của Quân y rồi. H có dựa vào Dân y hoàn toàn ko thì tôi ko rõ nữa.

Jamebonds

Xe container
vì người ta đang cố dấu danh tính bạn ạ, trừ những ai nổi như em Nhung thôi, chứ F0 cũng gây phiền cho rất nhiều người, h lại còn lên livestream như em Hương xưa ở Malay về dân nó lại chẳng chửi cho vuốt mặt ko kịp. Bác nghĩ đi, vô tình bị, về cả khu phố bị phong toả, xong cả những người F2 cũng bị lên danh sách, cách li tại nhà, có ai sung sướng gì? mặc dù ai cũng biết họ ko cố tình, nhưng gây phiền và làm ah đến những người khác ko phải là ko có.
VTV có 1 số phóng sự phỏng vấn trường hợp đó. Bác muốn có thể xem lại.
Như hồi vụ ở Đà Nẵng,, sau đó hopj thường kì CP khoảng tuần thứ 2 tháng 8, ông Đam cũng có nói là chúng ta đã xác định được số chu kì lây, nguồn lây, thời gian lây là 7.7, F0 đầu tiên, nhưng cũng chỉ thế thôi. Ko thì họ có mà bị cả cư dân mạng chửi, mặc dù họ đâu có biết hay cố tình vì con virus nó vô hình mà.
Còn diễn biến đa dạng thì trước tôi hay theo dõi thông tin của bên Quân Y, h thì ko biết nhưng trước thì thông tin và sự chuẩn bị của Quân Y là rất đầy đủ và luôn đi trước 1 bước, luôn có rất nhiều kịch bản chuẩn bị mà mình ko biết. Kiểu ngay từ tháng 3 đã chuẩn bị sẵn phương án tăng cường 60k giường bệnh sử dụng các cơ sở của Quân y rồi. H có dựa vào Dân y hoàn toàn ko thì tôi ko rõ nữa.
Bị rồi, hay xuất viện rồi thì ai chả biết mà phải giấu hả cụ
E nghĩ có chỉ đạo của truyền thông để dân đỡ coi thường, chứ 90% mắc về kể chắc như cảm cúm bt, tầm chục bài như thế thì chả ai sợ nữa

vihali

Xe container
Việc nghỉ là do mấy ông sở giáo dục kiến nghị, chuyên môn gì mà đánh giá tình hình hử cụ?Nhiều tỉnh ở tận đẩu tận đâu chả liên quan cũng kiến nghị cho nghỉ
Sở GD và Sở Y tế phải họp với nhau đó cụ. Tờ trình đề nghị luôn ghi 2 Sở này.

Chelski

Xe điện
Con vius covid " đột biến " này có vẻ lây lan với tốc độ nhanh , nhưng có vẻ không nguy hiểm bằng con virus gốc >:)

HINCUTIN

Xe tải
cấm quán vỉa hè thôi
quán có bàn ghế trong nhà vẫn hoạt động được
cấm cà phê gắt gao đấy chứ ?
tôi với ghệ đi chục con phố ko tìm đc quán nào để ngồi nói chuyện

taroko

Xe tải

Trước Tết có mấy clip lai trym của công nhân bị cách ly ở nhà máy Pouyn HD đó, mấy chục phút cn kêu ca điều kiện cách ly trong nhà máy ko có giường chiếu thiết bị y tế. mấy chục người chung 1 toilet, rồi cty vẫn bắt họ p làm việc, v.v....
Nhưng những clip này cũng ko ai dám post vì sợ mời đi uống nước chè miễn phí, hoặc có post mà bị delet chăng.

Patriots

Xe lăn
Cafe cháu thấy đóng hết rồi mà

Jamebonds

Xe container
các cụ lại cho e hỏi ngu cái là tại sao cửa hàng có người dương tính ghé vào lại phải đóng cửa ạ? E thấy nó vô lý kiểu gì ý
Như mấy công ty nước ngoài ở VN trong đợt dịch này nó chia đôi ra, 1/2 làm online, 1/2 làm tại văn phòng và cứ thế luân phiên. Như vậy, nhỡ nhóm làm vp gặp người nhiễm thì chỉ nhóm đó nghỉ (quay sang online) và nhóm online hôm đó sẽ thay nhóm VP kia làm tiếp để đảm bảo cv luôn liên tục, bất kể dịch bệnh như nào.
Còn trụ sở thì chỉ cần khử trùng là xong chứ sao VN bây giờ lại bắt người ta đóng cửa???

taroko

Xe tải
các cụ lại cho e hỏi ngu cái là tại sao cửa hàng có người dương tính ghé vào lại phải đóng cửa ạ? E thấy nó vô lý kiểu gì ý
Như mấy công ty nước ngoài ở VN trong đợt dịch này nó chia đôi ra, 1/2 làm online, 1/2 làm tại văn phòng và cứ thế luân phiên. Như vậy, nhỡ nhóm làm vp gặp người nhiễm thì chỉ nhóm đó nghỉ (quay sang online) và nhóm online hôm đó sẽ thay nhóm VP kia làm tiếp để đảm bảo cv luôn liên tục, bất kể dịch bệnh như nào.
Còn trụ sở thì chỉ cần khử trùng là xong chứ sao VN bây giờ lại bắt người ta đóng cửa???
Thà đóng nhầm còn hơn bỏ sót nhé. Mấy cửa hàng, nhà ăn nv, người nhà tiếp xúc loạn xa, lại hay đi lại chúc tết lung tung, virus nó bám khắp nhà, khách hàng vào dính phải thì sao.
Mà các cửa hàng, lớp học ko có F0, F1, F2... sao vẫn phải đóng cửa đấy thây.

Jamebonds

Xe container
Thà đóng nhầm còn hơn bỏ sót nhé. Mấy cửa hàng, nhà ăn nv, người nhà tiếp xúc loạn xa, lại hay đi lại chúc tết lung tung, virus nó bám khắp nhà, khách hàng vào dính phải thì sao.
Mà các cửa hàng, lớp học ko có F0, F1, F2... sao vẫn phải đóng cửa đấy thây.
Đương nhiên phải cách ly mấy ô nv có tiếp xúc với khách nhiễm. Nhưng như bọn VP nước ngoài đấy, nó chia 2 ra để làm online/offline để phòng trường hợp nhóm này gặp khách bị nhiễm thì nhóm khác thay thế. Vậy chỉ cần tẩy trùng VP rồi phải cho người ta mở tiếp chứ, miễn là nv đó ko phải là người bị tiếp xúc

taroko

Xe tải
Đương nhiên phải cách ly mấy ô nv có tiếp xúc với khách nhiễm. Nhưng như bọn VP nước ngoài đấy, nó chia 2 ra để làm online/offline để phòng trường hợp nhóm này gặp khách bị nhiễm thì nhóm khác thay thế. Vậy chỉ cần tẩy trùng VP rồi phải cho người ta mở tiếp chứ, miễn là nv đó ko phải là người bị tiếp xúc
Nhóm này nhóm khác thì cũng phải dùng chung sờ mó hồ sơ, giấy tờ, máy tính vs tiếp xúc này khác.
F1 còn phải giăng biển trước nhà cảnh báo kia kìa.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
E thấy lý do cấm của HN ko có sức thuyết phục lắm, cho trẻ con nghỉ học càng ko thuyết phục. Đều là nỗi sợ mơ hồ và thể hiện tinh thần sợ trách nhiệm
Các Ngành có trách nhiệm người ta cũng phải nghiên cứu rất kỹ các yếu tố, các đối tượng... rồi cụ nhé. Khi chưa chắc chắn kiểm soát được thì cũng phải cẩn thận vì nó liên quan đến rất nhiều đối tượng trong XH. VD vụ học sinh ở trường học ở HN đấy, trong hoàn cảnh đấy mới thấy các con HS nhỏ tuổi khổ thế nào, bố mẹ, gia đình, nhà trường, thầy cô giáo khổ thể nào.... Đầy là có 1 vài trường bị, nếu có vài chục đến vài trăm trường bị thì sẽ thế nào. Mình cứ tuân thủ nghiêm thôi cụ.

j23

Xe container
Các Ngành có trách nhiệm người ta cũng phải nghiên cứu rất kỹ các yếu tố, các đối tượng... rồi cụ nhé. Khi chưa chắc chắn kiểm soát được thì cũng phải cẩn thận vì nó liên quan đến rất nhiều đối tượng trong XH. VD vụ học sinh ở trường học ở HN đấy, trong hoàn cảnh đấy mới thấy các con HS nhỏ tuổi khổ thế nào, bố mẹ, gia đình, nhà trường, thầy cô giáo khổ thể nào.... Đầy là có 1 vài trường bị, nếu có vài chục đến vài trăm trường bị thì sẽ thế nào. Mình cứ tuân thủ nghiêm thôi cụ.
Kệ cụ ấy thôi, người ta tính toán nát óc, lên đủ các phân tích và phương án rồi mà có mấy người biết và hiểu cho :)
Ngồi ngoài thì nói gì cũng dễ lắm