[Funland] Lên lớp 1 nên cho học trường nào đây các cụ : Trường Làng, Đ Thị Điểm, Lê Quý Đôn...

ribina

Xe tải
Nó là dân lập sao ko nâng học phí lên hay mở rộng quy mô nhỉ?
Mở rộng thì có nhưng không thể nhân rộng kiểu VAC được đâu cụ. Đào tạo con người chứ không phải trồng cây nuôi cá. Cụ muốn giữ chất lượng thì phải ổn định bộ khung giáo viên. Riêng việc này thì cứ phải lộ trình 5-10 năm.

Mỗi trường nó có một style riêng, bố mẹ nên xác định trước cách dạy và ứng xử theo từng trường thì hãy cho con theo cụ ạ, ko có môi trường nào hoàn hảo đâu : trường nào cũng có lớp chọn, lớp thường; cô tốt cô bt; Ban PH chim mồi và Ban PH tốt...trừ có đk thì học trường Tây :D
Thưa cụ là trường Tây thì cũng có những thành phần như cụ nói thôi ạ. Được cái nếu trường Tây chuẩn thì thiết kế chương trình sẽ phù hợp với sự phát triển của trẻ nhỏ hơn. Chứ như các trường của mình bây giờ thì học hành còn nặng quá.

Bà cô em làm giáo viên cấp 2, bà ấy cũng nói là cấp 1 chưa quan trọng. Bắt đầu lên cấp 2, thích chọn trường lớp gì thì chọn. Ngay cả con bà ấy cấp 1 cũng học trường làng cho gần nhà :D
Trường làng kiểu ngày xưa sẽ tốt nhất cho các cháu. Nhưng hiện giờ quanh HN khắp nơi đô thị hoá, khu vực mà người dân thuần làm nông như ngày xưa không còn nữa rồi. Cũng vì lí do thành phần dân cư thay đổi nhiều nên dẫn tới trường làng cũng không còn lành như hồi các cụ học hồi bé đâu ạ.

Em đánh dấu cùng các cụ cái, em cũng đang ngơ ngơ đây... Cũng đang phân vân nên cho con học ở đâu đây? Trường Làng, Đùn Thị Đẩy hay Nam Trung Yên??? Đau đầu hơn chọn vợ các cụ ơi... DTD thì cũng nặng hơn 5 củ/tháng, NTY thì chắc hơn củ/tháng, trường L thì tẹt tèn ten chắc dưới củ/ tháng... hây za... Cụ nào có kinh nghiệm cho em xin ít, hiện tại em đang cho cu nhớn học mẫu giáo 3 củ/ tháng. Nhưng sang năm còn cu bé cũng đến tuổi đi học mẫu giáo nữa, nên phải cân đối... Em muốn tính đường dài, giờ kinh tế ế quá 8-x... Em phải chốt trong tháng này.. hic
Em không ngờ là học phí cao thế :(. 5 củ/tháng thì phải nhà khá giả mới theo kịp.

Có bạn ở trên đề cập tới trường sang và trường không sang cháu thấy hơi gợn gợn. Các cháu nó còn nhỏ thì mình cũng không nên (không cần) phải có những đánh giá phân biệt kiểu như vậy. Vì nếu chỉ nghĩ thôi (không nói trước mặt các cháu) thì nhiều lúc cũng không tránh khỏi việc vô tình phân biệt đối xử hoặc có thái độ phân biệt mà các cháu nó có thể cảm thấy.

Bạn nào cũng là bạn, không phải cứ học trường tốt nhiều gia đình khá giả là có được bạn tốt. Chỉ có thể là bạn ở trường chuyên, trường điểm nọ kia thì ít nói tục chử bậy, ít có những bạn hành xử hung hãn hơn thôi. Nhưng những điểm này lại không đảm bảo đó là người bạn tốt có thể hi sinh chia sẻ (về sau này) với F1 của các cụ. Nói chung cháu thấy nên công bằng với trẻ em, càng ít phân biệt đối xử càng tốt. F1 tuy còn nhỏ tuổi nhưng nó cảm nhận được cách cư xử của bố mẹ đấy ạ.

Còn việc các bạn ở trường tốt thường thành đạt hơn thì nhiều yếu tố lắm, nhưng đại để gia đình khá giả đầu tư học hành cho con trong cả một quá trình dài thì con cái sẽ thành công hơn là điều dễ hiểu thôi. Như cháu đã viết ở đâu đó trên OF, thì nhóm bạn cấp 3 là nhóm sẽ bắt đầu hình thành nên mối quan hệ xã hội lâu dài của F1, lúc đó cháu nghĩ sẽ cần đầu tư chọn lựa kĩ hơn. Còn hiện tại cấp 1 là cấp để các cháu làm quen với học tập và xã hội bên ngoài (bắt đầu ra khỏi sự bao bọc của gia đình và có những áp lực đầu tiên :D ) thế nên theo cháu ưu tiên nhất là cho con vào một môi trường ít tiêu cực nhất có thể sẽ giúp các cụ dễ uốn nắn tính cách của con cái sau này hơn.

Các cụ thử tưởng tượng ra nếu vào một môi trường nhiều tiêu cực thì trả lời câu hỏi sau của F1 như thế nào nhé: "Bố (mẹ) ơi tại sao bạn A, học kém hơn con mà toàn được cô giáo cho điểm cao?"

Sô lếch Mù

Xe điện
Cả nhà em( con cháu) tổng cộng 4 đứa học Doàn TD, và bạn em con học ở Doàn Thị điểm sau đó chuyển về kim đồng em có ý kiến sau:
Học trường tư: ngoài học về văn hóa và kiến thức, thì kỹ năng sống là 1 phần rất quan trọng trong chương trình giáo dục, tỷ lệ này cao hơn hẳn so với trường tư, thấy con đi học về tự tin hơn, các kỹ năng khác tốt hơn, tiếng anh tốt hơn, và cái quan trọng nhất mà em thích đó là lễ tết,nhà giáo không cần phải phong bao phong bì gì hết, chả phải quà cáp và sợ con mình bị ghét, hoặc nhiều hơn hoặc ít hơn phụ huynh khác...,
Trường tư: thằng bạn em bảo sau khi học đoàn thị điểm về Kim đồng thì chán, học chữ học toán, văn thì nặng hơn, các giao lưu ngoại khóa ít hơn, còn kết quả học tập em không dám so sánh vì nó là cả quá trình, tết lễ phải biếu tiền, quà cho cô chủ nhệm đều như vắt chanh........
Trường công trường tư thì em không quan tâm nhiều, quan tâm lớn nhất đó là môi trường giáo dục nó phải đúng giáo dục, đó là giáo dục thành người đầu tiên đã rồi mới nói chuyện kiến thức, và phải công bằng cho tất cả các con cũng như các phụ huynh ít tiền hoặc nhiều tiền.........
Trẻ con cần phải được GD để trở thành một người bình thường trước đã.Mọi thứ khác tính sau.

fordka

Xe buýt
Em thấy cu con nhà em học ĐTĐ không nhiều bài lắm nhưng học vẫn tốt (mỗi tối làm phiếu 30' thôi) và hay có hoạt động ngoài trời, ngoại khóa.

Em thấy thích với chương trình học của trường. Học nhẹ nhàng vẫn đảm bảo đủ kiến thức và phát triển thể chất và các kỹ năng (hay lớp lớn học nặng hơn em chưa biết).

Có cụ nào bảo không nên cho con học ĐTĐ nữa cho em chút thông tin hoặc lý do ạ, em rất quan tâm đến việc chon được môi trường phù hợp với con ? Thanks
Nick của cụ/mợ có phải là nơi mợ từng tới không? Nhà cháu cũng từng học ở đó, không biết có biết cụ/mợ không nhỉ

ORIJEANS

Xe container
Tiền bạc chả có liên quan quái gì đến sự thành đạt của đứa trẻ sau này.
Hay! Chuẩn!

Khối ông sinh ra chỉ để đốt tiền, đốt từ khi chả biết gì đến lúc càng biết càng đốt, càng thành đạt càng đốt ác :D

Ngố Tầu

Xe hơi
Nhà em bên Sài đồng. Em định mai xuống trường Đoàn thị điểm Ecopac nộp hồ sơ cho F1 lớn. Cụ nào có thông tin về trường Đoàn thị điểm Ecopac cho em xin với. Em băn khoăn quá

Tran Thanh Tung

Xe điện
Con nhà em sang năm vào lớp 1. E thấy cứ cho học gần nhà là 1 tiêu chí quan trọng.
Có nhiều xèng thì học trường tư, ít xèng thì trường làng.

hako

Xe tăng
Cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn trường. Các cụ cứ cho các con học trường nào gần nhà cho đảm bảo sức khỏe các cháu và bố mẹ.
Lên lớp 3,4 nếu con các cụ hơi có khả năng tý cụ cho con cụ học lớp ôn vào am ở học mãi, hiếu học... Tuần 1,2 buổi hiệu quả hơn nhiều.
Trình độ các cháu có hạn, nhồi nhiều tẩu hỏa nhập ma. Bố mẹ kỳ vọng chạy chọt vào trường chuyên, lớp chọn làm các cháu mang tiếng dốt nhất lớp, nảy sinh tư tưởng chán học. E chứng kiến nhiều trg hợp nt.
Một số cháu học trường quốc tế, dân lập, ĐTĐ ôn thi, thi hs giỏi cùng cháu nhà e và các bạn học trường làng thì thấy sự thu rõ rệt của khối qtế và dân lập

fordka

Xe buýt
DTD xịn chỉ có 2 cơ sở thôi cụ à. Bên Eco là mua thương hiệu ạ. Nghe nói hiệu trưởng DTD có cổ phần ở đó :)
Nhà em bên Sài đồng. Em định mai xuống trường Đoàn thị điểm Ecopac nộp hồ sơ cho F1 lớn. Cụ nào có thông tin về trường Đoàn thị điểm Ecopac cho em xin với. Em băn khoăn quá

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
DTD xịn chỉ có 2 cơ sở thôi cụ à. Bên Eco là mua thương hiệu ạ. Nghe nói hiệu trưởng DTD có cổ phần ở đó :)
ĐTĐ Ecopark theo như hôm e đi họp phụ huynh đc gt thì k có liên quan gì về vốn với ĐTĐ Mỹ Đình, (có thể chỉ là mua thương hiệu như cụ nói ) và bên đó có cố vấn về giáo dục cho bên này, đại khái là theo mô hình của trường ĐTĐ bên MĐ. Con nhà e đang học ở đây và cá nhân e thấy ổn. Học ít, chơi nhiều vì e chưa muốn con học nhiều nên phù hợp. Nếu cụ muốn thi chuyên, chọn chắc là phải qua lò luyện chứ chỉ học ở trường này thì chắc khó đỗ. Cháu nào đỗ thì bố mẹ phải đầu tư luyện ngoài thôi. Tiếng anh e thấy k được như kỳ vọng đâu dù ngày nào cũng học (con nhà e bị thụt lùi trình độ, e thấy phát âm k hay như hồi bé, chắc do học cả với GVVN). Con e học lớp 1 thôi ạ.

Ah, cái e thích là các cô vô cùng niềm nở, mình đúng là "thượng đế", k phải quà cáp thăm hỏi gì cô cả. Con thì rất tự tin và rất yêu trường, yêu lớp, thích đi học cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thiên Anh

Xe tải
Em thì đang nghiên cứu cho F1 năm tới chuyển trường. Hiện tại nhà em đang ở KĐM ở Hà Đông nên cho con học ở Đặng Trần Côn A - Thanh Xuân. Vừa qua hết kỳ 1 cháu học tốt.
Hiện tại vì công việc nên dự định lớp 2 sẽ chuyển học cho cháu lên phố. Hộ khẩu nhà e vẫn đề ở nhà tại Phường Minh Khai, quận 2 Bà Trưng. Vậy khi chuyển lên lớp 2 thì nên xin cho vào trường nào? Các cụ tư vấn cho em với. Nếu trường tốt, có quen biết giúp đỡ, giới thiệu cho em luôn thì tuyệt quá.

Yu Ki

Xe buýt
Website
facebook.com
nếu có điều kiện cụ cứ cho nó học trường quốc tế, em còn trẻ, chưa có f1 đâu nhưng mà em đi dạy nhiều bé, mấy em học trường sang thì khác hẳn trường thường, kĩ năng sống nó tốt hơn, kinh nghiệm nó tốt hơn, tư duy nhanh nhạy, nói chung là môi trường làm nên con người cả, em đã từng so sánh 2 đứa học sinh 1 đứa nó học trường quận ( kim liên) và 1 em học ở trường quốc tế , nói chung sức học thì ngang nhau, tiếng anh thì em ở trường QT nhanh hơn ạ, còn tư duy và cách chơi cách kết bạn thì em ở trg QT lớn hơn hẳn luôn ạ
Em thấy mợ này nói chuẩn đấy ạ, F nhà em học mẫu giáo ở trường quốc tế cũng thấy rất khác khi so sánh với mấy đứa nhỏ con nhà họ hàng học trường công. Theo em đựoc biết khả năng tư duy và hình thành ý thức tốt nhất cho trẻ là từ giai đoạn mẫu giáo đến hết cấp 1 nên nếu có điều kiện vẫn nên đầu tư cho trẻ đựoc tiếp xúc với môi trường tốt nhất. Gd ở vn bây giờ cái thiếu nhất vẫn là kỹ năng thực tế và chạy theo bệnh thành tích

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
quan trọng là bố mẹ quan tâm đến học tập của con như thế nào thôi, chứ ko phải thả vào trường nào thì giỏi !!!
Iem cũng nghĩ như kụ, iem cứ trường công, lớp chọn cho nó hòa đồng, để dành xiền đầu tư nước rút khi đi NN học ĐH hay sau ĐH, hehe

babeo

Xe điện
Daj em cũng chứng kiến tận mắt ấy chứ, k phải bốc phét đâu, nhưng phải thi là có vấn đề, em cho là trường quốc tế chỉ đóng tiền thì k phải "chạy"
Thế chỉ tiêu 450 cháu mà có 1000 đơn thì cụ bảo nhà trường tính sao? Năm nay chắc đỡ hơn rồi vì có thêm cơ sở 2, chứ hồi f1.2 nhà cháu vào lớp 1, 1600 bé mà chỉ tiêu có 500 thôi. Với lại ngoài ra còn có Lê Quý Đôn và Việt úc, nên mọi người có nhiều lựa chọn hơn. Học dân lập đc cái bố mẹ nhẹ đầu ko lo con ở trường bị trù dập. Mà nếu có cháu nào hư hỗn quá, nói tục chửi bậy đánh nhau, làm ảnh hưởng đến các cháu khác, thì bph họp lại lấy biểu quyết cứ trên 50% tán thành là phải chuyển trường nhé. Lớp đứa lớn nhà cháu xử mấy vụ rồi, lúc mà bph đã yêu cầu chuyển thì hiệu trưởng cũng ko từ chối đc.

cayenneturbo

Xe tải
Thế chỉ tiêu 450 cháu mà có 1000 đơn thì cụ bảo nhà trường tính sao? Năm nay chắc đỡ hơn rồi vì có thêm cơ sở 2, chứ hồi f1.2 nhà cháu vào lớp 1, 1600 bé mà chỉ tiêu có 500 thôi. Với lại ngoài ra còn có Lê Quý Đôn và Việt úc, nên mọi người có nhiều lựa chọn hơn. Học dân lập đc cái bố mẹ nhẹ đầu ko lo con ở trường bị trù dập. Mà nếu có cháu nào hư hỗn quá, nói tục chửi bậy đánh nhau, làm ảnh hưởng đến các cháu khác, thì bph họp lại lấy biểu quyết cứ trên 50% tán thành là phải chuyển trường nhé. Lớp đứa lớn nhà cháu xử mấy vụ rồi, lúc mà bph đã yêu cầu chuyển thì hiệu trưởng cũng ko từ chối đc.
Khắc nghiệt gớm cụ nhể!

30xx1631

Xe điện
Em thấy mợ này nói chuẩn đấy ạ, F nhà em học mẫu giáo ở trường quốc tế cũng thấy rất khác khi so sánh với mấy đứa nhỏ con nhà họ hàng học trường công. Theo em đựoc biết khả năng tư duy và hình thành ý thức tốt nhất cho trẻ là từ giai đoạn mẫu giáo đến hết cấp 1 nên nếu có điều kiện vẫn nên đầu tư cho trẻ đựoc tiếp xúc với môi trường tốt nhất. Gd ở vn bây giờ cái thiếu nhất vẫn là kỹ năng thực tế và chạy theo bệnh thành tích
cụ ơi học mẫu giáo và cấp 1 là 2 phậm trù khác hẳn nhau đấy cụ nhé, nhà e cũng đang đau đầu đây, mẫu giáo thì cụ cho con cụ học cái gì cũng được nhưng học cấp 1 là cụ đã định hướng con người của f1 rồi vì đã họ Quốc tế hoặc song ngữ là phải theo nó mãi mãi và đại học là hướng tới du học...môi trường và văn hóa khác...không thể hết cấp 1 quốc tế rồi vào trường bình thường được...học phí cũng là vấn đề BVIS chẳng hạn trung bình 1 năm là khoảng 350 củ đến 400 củ cho 1 năm 10 tháng học và 10 năm là mất từng đấy củ to...học phí cũng chỉ là 1 phần e sợ đến năm cấp 2 f1 nhà em nó dọa kiện em ra chính quyền vì ko cho nó làm cái này cái nọ và điều đáng nói nhất là việc hòa đồng với môi trường xung quanh...cái gì cũng có 2 mặt nói chung đau đầu lắm....cho học trường làng 60 cháu 1 lớp ngồi chen nhau thì cũng mệt mà dtd, ns xa nhà quá nói chung là đau đầu phết với cái món này

Patt

Xe tải
Em không ngờ là học phí cao thế :(. 5 củ/tháng thì phải nhà khá giả mới theo kịp.

Có bạn ở trên đề cập tới trường sang và trường không sang cháu thấy hơi gợn gợn. Các cháu nó còn nhỏ thì mình cũng không nên (không cần) phải có những đánh giá phân biệt kiểu như vậy. Vì nếu chỉ nghĩ thôi (không nói trước mặt các cháu) thì nhiều lúc cũng không tránh khỏi việc vô tình phân biệt đối xử hoặc có thái độ phân biệt mà các cháu nó có thể cảm thấy.

Bạn nào cũng là bạn, không phải cứ học trường tốt nhiều gia đình khá giả là có được bạn tốt. Chỉ có thể là bạn ở trường chuyên, trường điểm nọ kia thì ít nói tục chử bậy, ít có những bạn hành xử hung hãn hơn thôi. Nhưng những điểm này lại không đảm bảo đó là người bạn tốt có thể hi sinh chia sẻ (về sau này) với F1 của các cụ. Nói chung cháu thấy nên công bằng với trẻ em, càng ít phân biệt đối xử càng tốt. F1 tuy còn nhỏ tuổi nhưng nó cảm nhận được cách cư xử của bố mẹ đấy ạ.

Còn việc các bạn ở trường tốt thường thành đạt hơn thì nhiều yếu tố lắm, nhưng đại để gia đình khá giả đầu tư học hành cho con trong cả một quá trình dài thì con cái sẽ thành công hơn là điều dễ hiểu thôi. Như cháu đã viết ở đâu đó trên OF, thì nhóm bạn cấp 3 là nhóm sẽ bắt đầu hình thành nên mối quan hệ xã hội lâu dài của F1, lúc đó cháu nghĩ sẽ cần đầu tư chọn lựa kĩ hơn. Còn hiện tại cấp 1 là cấp để các cháu làm quen với học tập và xã hội bên ngoài (bắt đầu ra khỏi sự bao bọc của gia đình và có những áp lực đầu tiên :D ) thế nên theo cháu ưu tiên nhất là cho con vào một môi trường ít tiêu cực nhất có thể sẽ giúp các cụ dễ uốn nắn tính cách của con cái sau này hơn.

Các cụ thử tưởng tượng ra nếu vào một môi trường nhiều tiêu cực thì trả lời câu hỏi sau của F1 như thế nào nhé: "Bố (mẹ) ơi tại sao bạn A, học kém hơn con mà toàn được cô giáo cho điểm cao?"
Học phí 2,8 củ thôi cụ ạ, còn lại là tiền ăn bán trú, xe đưa rước...

Chỉnh sửa cuối:

29A-637-86

Xe tải
Em thấy trường dân lập bán trú rất ổn.