[HĐCĐ] Lên lịch tự lái Hà Nội Huế

inovavgj

Xe container
Biển Nhật Lệ cũng khá sạch đẹp , ks cụ book trên web Mường Thanh là ok , giá cả hợp lý , ăn uống hải sản cứ ra các quán ven biển thì ngon bổ rẻ

Cảm ơn cụ. Nhà e chắc k đi Phong Nha. Cho e hỏi cụ ngủ ở Nhật Lệ ở KS nào ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Đi trải nghiệm ăn và nghỉ ạ. E cũng k ham checkin. E chỉ check biển và nơi nghỉ.
Vậy thì cụ cứ chọn khách sạn xịn và gần biển nhất mà ở. Ăn thì tìm quanh đấy nhà hàng nào nhiều đánh giá tốt thì tự lái đến. F1 5 tuổi em nghĩ ở Huế hơi buồn, bọn nhà em 10 - 15 tuổi còn không thích lắm.

Nhà em vừa tự lái Hà Nam - Đà Nẵng/Hội An (lúc vào và ra ngủ Đồng Hới, tắm biển Nhật Lệ. Trên đường ghé qua 1 số điểm ở Quảng Trị, Huế, Nghệ An). Trước khi đi em có tham khảo 1 số thớt trên OF thấy rất hữu ích, kết hợp với google và có những điều chỉnh nhỏ khi đang trong hành trình cho phù hợp.

Giothoibayluon

Xe tải
Vậy thì cụ cứ chọn khách sạn xịn và gần biển nhất mà ở. Ăn thì tìm quanh đấy nhà hàng nào nhiều đánh giá tốt thì tự lái đến. F1 5 tuổi em nghĩ ở Huế hơi buồn, bọn nhà em 10 - 15 tuổi còn không thích lắm.

Nhà em vừa tự lái Hà Nam - Đà Nẵng/Hội An (lúc vào và ra ngủ Đồng Hới, tắm biển Nhật Lệ. Trên đường ghé qua 1 số điểm ở Quảng Trị, Huế, Nghệ An). Trước khi đi em có tham khảo 1 số thớt trên OF thấy rất hữu ích, kết hợp với google và có những điều chỉnh nhỏ khi đang trong hành trình cho phù hợp.
Chó con nhà e chưa ham vui. Cứ được đi là thích. . E vừa viết xong tour. Để e sửa bài các cụ góp ý

Giothoibayluon

Xe tải
Có cần chút điều chỉnh nào cc cứ cho e xin ạ. Đây là dự tính theo thực lực lái được của em. Khả năng chịu tải của 2 mẹ con F1

Ngày 1: Hà Nội- Thiên cầm. (ngủ Thiên Cầm

Thời gian di chuyển dự tính:

Hà Nội 7h30- Nghỉ 30p Trạm Tây Ninh Bình- Nghỉ ăn trưa Vinh 1 tiếng 30p- đến Thiên Cầm dự tính 15h.

Ngày 2 Thiên Cầm Huế ( Ngủ Huế

Thời gian di chuyển dự tính:

9h xuất phát- Nghỉ 1 chặng ở Vũng Chùa Đảo yến tham quan- Di chuyển tiếp ăn trưa và nghỉ ở Đồng Hới 1 tiếng 30p- đến Huế 16h

Ngày 3 + 4 nghỉ tại Huế( ngủ Huế

-Ngày 3 đi biển Thuận An buổi sáng, Chiều thăm Đại Nội, Lăng

( cần gợi ý đi các lăng cho hợp lí quay đầu về khách sạn trong TP Huế)

-Ngày 4: Nghỉ ngơi ,khám phá ẩm thực Huế, làng nghề

Ngày 5 quay về: Huế - Cửa Lò (Ngủ Cửa Lò): Ăn nghỉ

Ngày 6 Cửa Lò –Hà Nội: Về thẳng.

Chi phí ở:

1 Đêm ở Thiên Cầm
3 đêm ở Huế
1 đêm ở Cửa Lò
Em cần gợi ý điểm ăn và khách sạn nên ở theo hành trình trên ạ.

khkt_cc2

Xe buýt
Nhà em cũng 3 lần chạy Hà Nội - Huế, xe 4 chỗ 2 người 1 tài. Em chỉ thích lang thang trên đường và cũng để an toàn không quá mỏi nên chạy theo lịch: buổi sáng chạy, buổi chiều nghỉ. Lịch trình cơ bản mấy chuyến như sau:
Day 1: Hà nội - Biển Quỳnh.
Day 2: Biển Quỳnh - Nhật Lệ (Đồng Hới).
Day 3: Nhật lệ - Lăng Cô ( or Đà Nẵng).
Day 4: Lăng Cô - Cửa Việt ( or Cửa Tùng).
Day 5: Cửa Viêt (or Cửa Tùng) - Sầm Sơn (or Thiên Cầm).
Day 6: Sầm Sơn - Hà Nội.
Khoảng cách di chuyển 200-250 km/ ngày - khoảng 4h chạy xe. Cố gắng chọn đường ven biển vừa đi vừa ngắm cảnh.

Chỉnh sửa cuối:

Chopchopchop

Xe buýt
Em gửi cụ nhật ký sơ bộ của em đi hẻ năm ngoái, em lái 1 mình, rơ móc 1 bạn 15t, 1 bạn 6t, xe em xe cỏ, cụ tham khảo:
Ngày 0: 18h30: Hà Nội-Thanh Hoá (10h) bị tắc đường trên Vành đai 3
Khách sạn Hướng Dương:
Ngày 1: 7h30 Thanh Hoá - (13h30)Kỳ Anh: nghỉ ăn trưa.
Kỳ Anh(2h15)- Huế(20h15): cán đinh ở Quảng Trị
Khách sạn moonlight:

Ngày 2:
Sáng đi các Lăng Minh Mạng, Gia Long, Đại Nội (các lăng khác em đã đi nên lần này em chọn 2 lăng này, còn Đại Nội em đi lần này lần thứ 2 nhưng lần nào vào cũng trong tình trạng trùng tu sửa chữa nên rất chán)
Ăn trưa ở Huế
Chiều15h30 đi Phá Tam Giang quay về Huế 19h

Ngày 3: 9h Huế - Đèo Hải Vân- Bà Nà (14h)
Ks Mercur
Ngày 4: 14h Bà Nà - Hoi an (15h)
Ks Thanh Vân 1
Ngày 5: Hội An(9h)- My Khe((10h)
Ks Mường Thanh luxury:
Ngày 6: My Khe(10h)- Quảng Trị(14h) (địa đạo Vịnh Mốc) - Đồng Hới(17h)
Ks Sun spa resort: Ks này em bất ngờ là lúc book phòng trên my tour thì chỉ thấy báo có ăn sáng, khi đặt phòng xong thì mấy tiếng sau trên mytour gọi lại báo đc tặng 2 bữa ăn chính. Ôi may quá, thế là em đỡ phải đi tìm ăn 2 bữa tối, tắm biển xong lên vào nhà hàng ăn luôn, đồ ăn cũng khá ngon. Đây là lần thứ 2 em nghỉ ở resort này

Ngày 7: Rừng OZo: em chọn chơi ở đây vì em đã đi các địa điểm khác những lần nghỉ trước rồi

Ngày 8: cồn cát Quang Phú
(10h) Nhật Lệ - Hà Nội (18h30)

Chopchopchop

Xe buýt
Năm nay em đã lên KH 9 ngày lên phía Tây nguyên nhưng vì công việc bận đột xuất ko bố trí đc nên dự kiến năm sau sẽ đi. Em nữ nhưng cũng thích lái xe rong ruổi

Giothoibayluon

Xe tải
Nhà em cũng 3 lần chạy Hà Nội - Huế, xe 4 chỗ 2 người 1 tài. Em chỉ thích lang thang trên đường và cũng để an toàn không quá mỏi nên chạy theo lịch: buổi sáng chạy, buổi chiều nghỉ. Lịch trình cơ bản mấy chuyến như sau:
Day 1: Hà nội - Biển Quỳnh.
Day 2: Biển Quỳnh - Nhật Lệ (Đồng Hới).
Day 3: Nhật lệ - Lăng Cô ( or Đà Nẵng).
Day 4: Lăng Cô - Cửa Việt ( or Cửa Tùng).
Day 5: Cửa Viêt (or Cửa Tùng) - Sầm Sơn (or Thiên Cầm).
Day 6: Sầm Sơn - Hà Nội.
Khoảng cách di chuyển 200-250 km/ ngày - khoảng 4h chạy xe. Cố gắng chọn đường ven biển vừa đi vừa ngắm cảnh.
Vầng cụ . Map đường biển thì tốc độ chắc loanh quanh 60 trở về cụ nhỉ. Mật độ xe như nào cụ.

Giothoibayluon

Xe tải
Em gửi cụ nhật ký sơ bộ của em đi hẻ năm ngoái, em lái 1 mình, rơ móc 1 bạn 15t, 1 bạn 6t, xe em xe cỏ, cụ tham khảo:
Ngày 0: 18h30: Hà Nội-Thanh Hoá (10h) bị tắc đường trên Vành đai 3
Khách sạn Hướng Dương:
Ngày 1: 7h30 Thanh Hoá - (13h30)Kỳ Anh: nghỉ ăn trưa.
Kỳ Anh(2h15)- Huế(20h15): cán đinh ở Quảng Trị
Khách sạn moonlight:

Ngày 2:
Sáng đi các Lăng Minh Mạng, Gia Long, Đại Nội (các lăng khác em đã đi nên lần này em chọn 2 lăng này, còn Đại Nội em đi lần này lần thứ 2 nhưng lần nào vào cũng trong tình trạng trùng tu sửa chữa nên rất chán)
Ăn trưa ở Huế
Chiều15h30 đi Phá Tam Giang quay về Huế 19h

Ngày 3: 9h Huế - Đèo Hải Vân- Bà Nà (14h)
Ks Mercur
Ngày 4: 14h Bà Nà - Hoi an (15h)
Ks Thanh Vân 1
Ngày 5: Hội An(9h)- My Khe((10h)
Ks Mường Thanh luxury:
Ngày 6: My Khe(10h)- Quảng Trị(14h) (địa đạo Vịnh Mốc) - Đồng Hới(17h)
Ks Sun spa resort: Ks này em bất ngờ là lúc book phòng trên my tour thì chỉ thấy báo có ăn sáng, khi đặt phòng xong thì mấy tiếng sau trên mytour gọi lại báo đc tặng 2 bữa ăn chính. Ôi may quá, thế là em đỡ phải đi tìm ăn 2 bữa tối, tắm biển xong lên vào nhà hàng ăn luôn, đồ ăn cũng khá ngon. Đây là lần thứ 2 em nghỉ ở resort này

Ngày 7: Rừng OZo: em chọn chơi ở đây vì em đã đi các địa điểm khác những lần nghỉ trước rồi

Ngày 8: cồn cát Quang Phú
(10h) Nhật Lệ - Hà Nội (18h30)
Book mytour có rẻ hơn ko cụ, so với Agoda ạ

Dream Thai

Xe điện
Ngày 1: Hà Nội - Quảng Bình
NGày 2: chơi ở Phong Nha Kẻ Bàng
Ngày 3: Quảng Bình - Huế
Ngày 4: Huế
Ngày 5: Huế
Ngày 6: Huế - Vinh
Ngày 7: Vinh - Hà NỘi
E thấy Huế hơi buồn, cụ chủ nên đi thêm vào hội an, DN, Quy nhơn cho máu :)

Chopchopchop

Xe buýt
Book mytour có rẻ hơn ko cụ, so với Agoda ạ
Tuỳ cụ ạ. Em thì chuyên booking, my tour là do hôm đó em thích nghỉ ở sunspa nhưng trên booking hôm đó ko có nên em book sang mytour. Book ở mytour thì ko có giá sẵn trên app mà book xong, nhân viên sẽ gọi trao đổi, ok chuyển tiền thì họ đặt phòng cho mình. Em thấy giá trên mytour thời điểm đó có vẻ rẻ hơn booking. Cụ cứ tâm lý thoải mái mà lái, em cũng mới chỉ có kinh nghiệm lái xe 3 năm thôi nhưng em lái chuyến đó 1 mình em thấy cũng ko vấn để gì

duongtver

Xe tăng
Em cũng thích đi 1 Tour vào Đà Nẵng rồi lên Tây Nguyên chơi mà vợ toàn bận, chả nhẽ đi 1 mình.

Tony_Le

Xe container
Nếu cụ dành 01 buổi thì chỉ vào Đại Nội vào 01 cái Lăng thôi (Minh Mạng), trên đường quay về thì leo lên cái đồi Vọng cảnh check in phát rồi về là được 3 điểm. Vé thì nên mua Combo chỗ Đại Nội cho rẻ, chú ý nóng vỡ mặt.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vào Huế đi ăn chè với bún bò Huế, em chỉ ở Huế 1 tối khi đi về nên ko đi lăng tẩm.
Quán bún bò này em đi loanh quanh đằng sau chợ An Cựu, đường bờ kênh Đặng Văn Ngữ thấy đông là ngã vào ăn, cục mọc to như cái bát con nhà e ăn ai cũng khen.

Chè chùa An Cựu, quán này ô a em dẫn ra, ngon mà rẻ, 14k/cốc.
Ngay cổng chùa hình như chỉ bán buổi tối

Mỳ 2 tôm

Xe điện
ở Huế cái gì cũng đắt hơn so với Đà nẵng

cuongsl4x

Xe hơi
Em cũng mới đi hồi đầu T6 cung HN- Đà Nẵng-Hội An, nghỉ 1 đêm ở Huế. Xe CUV 5 chỗ full tải, sơ lược như sau:
1. Ngày 1: HN- Vinh (hơi gần)=> Cụ đến Huế thì trạm đầu tiên nên nghỉ ở Quảng Bình (Nhật Lệ). Chạy cao tốc đến Vinh làm cốc Cf rồi vòng ra cửa hội đi đường ven biển-> đường tránh Kỳ Anh -> Nhật Lệ.
Options 2 là cụ chạy thẳng đến Hà Tĩnh (ăn trưa ở Hà Tĩnh: Cơm Niêu 138 Lê Duẩn Hà Tĩnh), nghỉ ngơi rồi chạy thẳng Nhật Lệ (nghỉ Cagina Lê Thành Đồng). Tối ra biển làm tý Hải sản
2. Ngày 2: Quảng Bình- Huế: Chạy đến Lệ Thủy (đường điện gió-đẹp)-> Huế (đi hoàng thành, nhớ ghé Cafe Muối nổi tiếng Huế ở 142 Đặng Thái Thân (15k/cốc rất ok)
Ở Huế thì nên đi biển Lăng Cô (sạch/đẹp, thưa người).
3. Ngày 3-4 thì tùy cụ nghỉ: Từ Lăng cô vào ĐN còn tý ty đôi chục km , còn cung ra thì chạy Huế-> Quảng Trị (đi Cầu Hiền Lương- sông bến hải, thành cổ (nghỉ ở Golden Hotel Đông Hà 500k cả ăn sáng buffet)
Quảng trị- Hà Tĩnh (đi nghĩa trang trường sơn). Hà Tĩnh-> Hà Nội

4. Lưu ý:
- Về đường: Cao tốc là chủ yếu-> đi đúng làn, hạn chế vượt & đúng tốc. Lúc đi đường ven biển+ QL1, lúc về đi La Sơn- Túy loan- Cam lộ cao tốc full 80km chỉ cho vượt từng đoạn (cài cruisse 80 nhàn chân chạy full 100km ra đến Quảng Trị luôn) Đường đẹp, vắng.
- Xe cộ: Ktra lốp, nước mát, nc kính, dầu máy, điều hòa (khu này nắng chiếu taplo cực nóng).

Còn ăn nghỉ hay plan chi tiết cần tham khảo cụ ib e gửi nhé. Nhìn chung đất nước mình đẹp, có đi mới thấy sự ptrien và thay đổi từng ngày ntn.

cuongsl4x

Xe hơi
Cảm ơn cụ. Nhà e chắc k đi Phong Nha. Cho e hỏi cụ ngủ ở Nhật Lệ ở KS nào ạ.
như nhà em là ở Cagina hoặc mấy homestay bên cạnh (Cagina thì đỗ xe thoải mái hơn), cách mặt biển 300m nhưng nếu đi tắm thì book xe điện 50k 1 chiều thoải mái. Chỗ ở qtrong yên tĩnh, sạch đẹp ngon bổ rẻ.

Giothoibayluon

Xe tải
Em cũng mới đi hồi đầu T6 cung HN- Đà Nẵng-Hội An, nghỉ 1 đêm ở Huế. Xe CUV 5 chỗ full tải, sơ lược như sau:
1. Ngày 1: HN- Vinh (hơi gần)=> Cụ đến Huế thì trạm đầu tiên nên nghỉ ở Quảng Bình (Nhật Lệ). Chạy cao tốc đến Vinh làm cốc Cf rồi vòng ra cửa hội đi đường ven biển-> đường tránh Kỳ Anh -> Nhật Lệ.
Options 2 là cụ chạy thẳng đến Hà Tĩnh (ăn trưa ở Hà Tĩnh: Cơm Niêu 138 Lê Duẩn Hà Tĩnh), nghỉ ngơi rồi chạy thẳng Nhật Lệ (nghỉ Cagina Lê Thành Đồng). Tối ra biển làm tý Hải sản
2. Ngày 2: Quảng Bình- Huế: Chạy đến Lệ Thủy (đường điện gió-đẹp)-> Huế (đi hoàng thành, nhớ ghé Cafe Muối nổi tiếng Huế ở 142 Đặng Thái Thân (15k/cốc rất ok)
Ở Huế thì nên đi biển Lăng Cô (sạch/đẹp, thưa người).
3. Ngày 3-4 thì tùy cụ nghỉ: Từ Lăng cô vào ĐN còn tý ty đôi chục km , còn cung ra thì chạy Huế-> Quảng Trị (đi Cầu Hiền Lương- sông bến hải, thành cổ (nghỉ ở Golden Hotel Đông Hà 500k cả ăn sáng buffet)
Quảng trị- Hà Tĩnh (đi nghĩa trang trường sơn). Hà Tĩnh-> Hà Nội

4. Lưu ý:
- Về đường: Cao tốc là chủ yếu-> đi đúng làn, hạn chế vượt & đúng tốc. Lúc đi đường ven biển+ QL1, lúc về đi La Sơn- Túy loan- Cam lộ cao tốc full 80km chỉ cho vượt từng đoạn (cài cruisse 80 nhàn chân chạy full 100km ra đến Quảng Trị luôn) Đường đẹp, vắng.
- Xe cộ: Ktra lốp, nước mát, nc kính, dầu máy, điều hòa (khu này nắng chiếu taplo cực nóng).

Còn ăn nghỉ hay plan chi tiết cần tham khảo cụ ib e gửi nhé. Nhìn chung đất nước mình đẹp, có đi mới thấy sự ptrien và thay đổi từng ngày ntn.
Vâng cụ. Còm của cụ làm e ưng cái bụng lắm ạ. Mạn phép gửi cụ 10 lít nút chuối thay cho Vodka La Phù

Giothoibayluon

Xe tải
như nhà em là ở Cagina hoặc mấy homestay bên cạnh (Cagina thì đỗ xe thoải mái hơn), cách mặt biển 300m nhưng nếu đi tắm thì book xe điện 50k 1 chiều thoải mái. Chỗ ở qtrong yên tĩnh, sạch đẹp ngon bổ rẻ.
Phải nó ko cụ