[Funland] Lên đời - nghề IT

Aocom

Xe buýt
Đọc bài đầu của thớt, em ngạc nhiên sao lại có người vào vang.
Đọc bài tiếp theo (#3) thì em hiểu sao lại vang.
Đọc đến giờ em vẫn còn có cái ko hiểu: sao lại gọi chồng là "bạn nhà em" nhỉ?

dreamer123

Xe đạp
Vậy là cùng trình độ thì lương ở Mẽo cao hơn nhiều ah mợ. Cu cháu e nó cũng chưa biết học xong nên xin vc ở đâu, đang tính ở lại Châu Âu hoặc sang Úc
Mức lương chung trong IT thì châu Âu thấp lắm cụ à. Úc cũng không tệ nhưng không đâu bằng Mỹ, vì đô Mỹ mạnh và các công ty lớn đều ở Mỹ.

Ở Mỹ giống như có phá giá thị trường vậy. Top tier company trả rất cao (fresh grad mà vào Pintterest có người được trả ~200k luôn). Top tier là từ FANG và Unicorns (Uber, LinkedIn, Netflix, Airbnb, Pinterest) trở lên. Xuống tier dưới là dễ còn một nửa. Còn no-tier thì em chịu.

Nếu cụ muốn tự tham khảo thí nên xem levels.fyi, hoa teamblind.com có rất nhiều thông tin.

Nếu không vào được top tier thì em nghĩ ở Úc hay cháu Âu cho yên bình (vì lương không chênh mấy). Mỹ cũng lộn xộn.

Cùng top tier thì Mỹ trả cao nhất. FB Mỹ trả cao hơn FB Dublin chẳng hạn, rất nhiều. Dù quy trình tuyển dụng giống nhau.

dreamer123

Xe đạp
Chúc mừng chủ thớt!
Con đường phát triển sự nghiệp của ck chủ thớt rất đáng tham khảo, học hỏi.

Sẽ rất hữu ích đến mọi người nếu mợ hỏi được ck và chia sẻ cách apply/ thương thuyết để có mức lương gấp 6-8 lần mức lương trung bình của 1 IT Manager!
Nhiều cụ comment tiêu cực quá nên em cũng không hiểu cụ hỏi thật hay.. nhưng thôi em cứ trả lời.

Bạn nhà em là senior manager/ director chứ không phải manager. Lương của bạn ấy cũng theo mặt bằng thị trường của vị trí ấy, không hơn. Em có post link ở bài #89 về salary guide cho các vị trí tương tự, vì bạn ấy chuyển sang top tier company.

Tn hiện tại của bạn ấy không phải 1m, để phòng cụ hiểu nhầm.

dreamer123

Xe đạp
Ơ lạ nhỉ? Mợ thớt post bài chia sẻ niềm vui về công việc của chồng thuận lợi mà sao nhiều cụ nặng lời với rót vang nhiều thế!
Vợ mừng, tự hào với thành quả của chồng là điều mà bất cứ ông chồng nào cũng thấy vui và hãnh diện chứ nhỉ???
Cảm ơn cụ :)

Thích Đu Đủ

Xe điện
Các Cụ nhẹ lời, Mợ ý đang vui mà. Cuộc sống sẽ được đảm hơn, tứ thân phụ mẫu, con cái sẽ có cuộc sống tốt hơn, nên Mợ ý vui thôi ạ :)
Em đồng ý :)) vui chia sẻ cũng giúp em vui lây ;)) dù cám cảnh túi con mỗi 1tr (vnd) :)) Mợ chờ em hông?

dreamer123

Xe đạp
Chia sẻ niềm vui vs mợ.
Chúc mừng gd mợ
Em thấy hơi ảo vì it manager ở Mẽo không quá 600k 1 năm.
Em người thật, việc thật, bạn em
Vị trí này không gọi là IT manager, mà gọi là engineering manager. Dù sao, em nghĩ cụ có hiểu lầm, tn hiện tại của bạn ấy không phải 1m.

Dev manager tùy vị trí, senior manager có nơi vẫn sát 1m. Cụ có thể tham khảo ở trang em để link ở post #89.

dreamer123

Xe đạp
Chuẩn cụ , cứ sống đủ lâu mới biết được nhiều giá trị của cuộc sống . Chẳng có ai dạy đời cả , về cơ bản đến khi họ cần cái gì họ thấy quý cái đó , họ mất cái gì họ mới thấy nuối tiếc cái đó . Anyway em thấy lạ là ở level đó rồi vẫn còn đi vào quán cafe này để viết bài cho các anh chạy grab bike , kiếm ăn từng bữa đọc .
Đây là diễn đàn oto mà nhiều Grab bike đến thế sao cụ :)

Ở forum này rất nhiều cụ khoe giàu, nhưng ít cụ trả lời cụ thể "con đường nào". Em nghĩ em đã cung cấp nhiều thông tin tham khảo có ích :)

dreamer123

Xe đạp
Thôi chào các cụ các mợ, em hết quota thời gian ở đây rồi, và thấy chia sẻ như thế cũng đủ rồi. Em quay cs bt của em và sẽ không hầu chuyện những cụ muốn trao đổi thông thường được nữa.

Còn những cụ vào đây để chửi thường em cũng không trả lời, mà có muốn ngăn cũng không được, nên thôi khỏi tiễn :)

fantasy0178

Xe tăng
Mức lương chung trong IT thì châu Âu thấp lắm cụ à. Úc cũng không tệ nhưng không đâu bằng Mỹ, vì đô Mỹ mạnh và các công ty lớn đều ở Mỹ.

Ở Mỹ giống như có phá giá thị trường vậy. Top tier company trả rất cao (fresh grad mà vào Pintterest có người được trả ~200k luôn). Top tier là từ FANG và Unicorns (Uber, LinkedIn, Netflix, Airbnb, Pinterest) trở lên. Xuống tier dưới là dễ còn một nửa. Còn no-tier thì em chịu.

Nếu cụ muốn tự tham khảo thí nên xem levels.fyi, hoa teamblind.com có rất nhiều thông tin.

Nếu không vào được top tier thì em nghĩ ở Úc hay cháu Âu cho yên bình (vì lương không chênh mấy). Mỹ cũng lộn xộn.

Cùng top tier thì Mỹ trả cao nhất. FB Mỹ trả cao hơn FB Dublin chẳng hạn, rất nhiều. Dù quy trình tuyển dụng giống nhau.
Cảm ơn mợ, để e đưa thông tin cho cu cháu tham khảo. Nhà e cũng có một cu cháu nữa cũng ở Mỹ nhưng nó chúi đầu vào học nên cũng chả tìm hiểu đc thông tin j nhiều.

dongioang

Xe tải
Thôi chào các cụ các mợ, em hết quota thời gian ở đây rồi, và thấy chia sẻ như thế cũng đủ rồi. Em quay cs bt của em và sẽ không hầu chuyện những cụ muốn trao đổi thông thường được nữa.

Còn những cụ vào đây để chửi thường em cũng không trả lời, mà có muốn ngăn cũng không được, nên thôi khỏi tiễn :)
Mợ ấy đi nhanh quá,đối vs những người xa xứ thì đó cũng là niềm vui đặc biệt đấy.Tuy vậy cuộc sống còn nhiều khía cạnh hạnh phúc nữa mà sau này mợ mới thấm,đơn giản như thời dịch bệnh này thì người ta chỉ mong được bình an mà thôi

richter

Xe buýt
Chuyện là chồng em mới có job offer mới, lương nhân đôi. Với những gì đã nhìn thấy trong cuộc đời, xác suất bạn ấy đạt lương trước thuế 1tr đô/ năm ở một lúc nào đó trong sự nghiệp là khá cao. Nếu may mắn, không chừng sẽ đến trong vòng 5-10 năm tới.
Công nhận trình độ đọc hiểu của Ofer càng ngày càng kém.

Mợ chủ thớt nói rất rõ là con số 1 triệu USD trước thuế ở tương lai :D :P và có thể sau 5-10 năm tới, như vậy cũng có thể hiểu là có thể đạt trong vòng 20 năm nữa :D, hoặc chả bao giờ đạt được. Thế mà một loại ông nhảy vào cạnh khóe mợ thớt. Trong khi con số hiện nay của đồng chí chồng không ai biết và mợ thớt cũng không hề khai báo. Mợ chỉ bảo nhảy job mà lương offer được gấp đôi so với con số cũ.

Cũng với kinh nghiệm hơn 20 năm đi làm, nhảy job hàng chục lần và có thể nhiều như bạn chồng mợ thớt, em có thể khẳng định có những giai đoạn trong cuộc đời khi nhảy job mức lương mới gấp 2 thậm chí gấp 3. Tuy nhiên sẽ đến 1 lúc nào đó thì hầu như không thể nhảy job, còn nếu ở lại thì mức điều chỉnh lương rất ít, thậm chí chỉ bằng hoặc hơn mức lạm phát 1 tý. Tất nhiên là tùy ngành, tùy nghề, tùy từng nước và từng công ty lĩnh vực hoạt động nữa....

newbieppc

Xe hơi
Sorry bạn, mình đọc hiểu nhầm là lương hiện tại được offer ở mức #$1.0mio!

Mình nghiêm túc về nhận định và chúc mừng con đường phát triển sự nghiệp của CK bạn. Rất đáng để mọi người tham khảo! (em rể mình cũng có career path tương tự, hiện ở Ca). Một lần nữa chúc mừng gia đình bạn!

Về mức lương, mình chỉ muốn làm rõ thêm để bạn và mọi người tham khảo:
1. Mong muốn thu nhập $1.0mio rất đáng theo đuổi; và thu nhập (total compensation) sẽ thực tế hơn là lương (salary);
2. Mức lương trung bình bạn đưa ra, không phản ánh mức lương trung bình ngành Technology (Salary.com, Glassdoor, Indeed).
Google, Facebook, Microsoft là những công ty Top ngành công nghệ, compensation sẽ cao hơn mặt bằng chung.
=> vào được các công ty này thì quá tốt và giỏi!
3. Tổng thu nhập (Total compensation) sẽ bao gồm: (i) Lương #salary + (ii) allowance + (iii) Bonus/ ESOP/ LTI nếu có

Nếu lương hiện tại bạn nhà bạn đạt mức $350k --> Yes. Xác suất sẽ đạt Total comp. 1triệu USD trong vòng 5-10 năm tới là khả thi! (VP Level trở lên)

Nhiều cụ comment tiêu cực quá nên em cũng không hiểu cụ hỏi thật hay.. nhưng thôi em cứ trả lời.

Bạn nhà em là senior manager/ director chứ không phải manager. Lương của bạn ấy cũng theo mặt bằng thị trường của vị trí ấy, không hơn. Em có post link ở bài #89 về salary guide cho các vị trí tương tự, vì bạn ấy chuyển sang top tier company.

Tn hiện tại của bạn ấy không phải 1m, để phòng cụ hiểu nhầm.