[Funland] Lên đời - nghề IT

dreamer123

Xe đạp
E hóng các cụ cao nhân luận bàn mót ít kinh nghiệm cho cu cháu ruột đang học khoa học máy tính năm 3, thấy kể khó lắm, lớp nó năm rồi có hai chú xách vali về nc vì k theo đc.
Lời bạn nhà em: học máy tính về bản chất, chỉ cần đâu óc khá + thích tạo ra những thứ mới (chịu khó học và tìm những thứ mới) là được. Không cần quá giỏi.

Vì những bài toán khó nhất đã có bọn siêu khủng lắm hết, tạo ra bài giải và framework hết rồi. Nhất là ở scale đa số doanh nghiệp, phần mềm thường đơn giản. Việc software cũng tỉ mẩn, ít nhất là cán khối người maintain, fix bug, chúc năng thì hầu hết các function lớn na ná nhau về cấu trúc và phương pháp thiết kế, chỉ thay đổi cho phù hợp cty.

Các bạn học khá học máy tính ở VN sẽ đi theo con đường này:
- Học chuyên Tin hoặc tự học lập trình từ cấp 3
- Lên ĐH du học tự làm nhiều phần mềm trên Github (trước là topcoder), hoặc có giải ACM thì tốt/ thuận lợi
- Intern ở F G thì rất dễ ra trường được nhận luôn

Đấy là nhiều người như thế. Còn một thời gian sau (5 năm+) thì muôn nẻo đường, mỗi người một câu chuyện.

WaveX5

Xe tải
Cảm ơn cụ. Qua thời gian sống em thấy thu nhập là phù du. Cùng 1 vì trí ở VN 40k/ năm nhưng sang Mỹ nhân xx lần ngay.

Hơn nữa mỗi người mỗi cảnh, mình làm những gì mình muốn và vui với nó là được, phải không cụ? Em thấy cụ cười là thấy cụ vui và tâm hồn thanh thản. :)

Những người thấy người khác may mắn mà cáu kỉnh thì tinh thần mất vui :)
Nhầm rồi không phải em chúc mừng mợ :) mà em chúc cụ nguyentruongto vì em mới được 1/10 cụ ấy. Tính bắc cầu thì em bằng 1/100 chồng mợ :((

dreamer123

Xe đạp
Nhầm rồi không phải em chúc mừng mợ :) mà em chúc cụ nguyentruongto vì em mới được 1/10 cụ ấy. Tính bắc cầu thì em bằng 1/100 chồng mợ :((
Xin lỗi cụ, em nhầm. Nếu cụ không tiếc thì em cứ coi như cụ đã chúc mừng em, coi như em đã mời rượu cụ (vì em hết mất rồi) :D

Cụ :(( làm em bối rối :( chúc cụ ngon miệng tối nay :D

Vãi linh hồn, bạn em cũng Co-Founder làm product tên tuổi trên App Store (ý là được xếp hạng thôi) mà chưa thấy nó nói đến có số này cho CTO [-O< [-O< [-O<

Anhhungjp

Xe tăng
Lương IT ở Mẽo khủng thật. CTO hay COO các công ty IT tỉ đô của Nhật cũng mới loanh quanh 3-400k$/năm. Còn Manager thì thôi loanh quanh 1-200k$.

dreamer123

Xe đạp
Vãi linh hồn, bạn em cũng Co-Founder làm product tên tuổi trên App Store (ý là được xếp hạng thôi) mà chưa thấy nó nói đến có số này cho CTO [-O< [-O< [-O<
Tặng cụ:

Thôi chúc cụ tối nay ngon miệng :)

Lương IT ở Mẽo khủng thật. CTO hay COO các công ty IT tỉ đô của Nhật cũng mới loanh quanh 3-400k$/năm. Còn Manager thì thôi loanh quanh 1-200k$.
Cụ trong ngành chắc có biết nhỉ? Thực ra trước đây em không biết thị trường US khủng thế. Mấy cty này ở châu Âu trả cũng bèo thôi, dù hiring bar là giống nhau.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đúng là lấy chồng khôn mát rười rượi. Chẳng bù cho vợ em ai hỏi thăm về em toàn đánh trống lảng. Nghĩ cũng tội :(( :(( :((

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ai nói thì em tin nhưng thấy cái nick cụ chủ em không tin lắm :))

dreamer123

Xe đạp
Cứ sống đi thì mới hiểu được cuộc đời, trong nhiều tình huống thì vị trí hay lương cũng chả là gì cả , nhất là với hiện tượng thiên nga đen như hiện nay, dù sao cũng chúc mừng chồng mợ, có người vợ ngưỡng mộ mình là điều quan trọng nhất của người làm chồng.
Cảm ơn cụ. Em luôn ngưỡng mộ chồng, cả khi lương chồng thấp hơn em. Chồng em cũng mỗi khi nhắc đến vợ là khen. Tóm lại là gia đình hạnh phúc :) Vc chẳng khen nhau chả nhẽ khen nhà hàng xóm :D hay tệ hơn là khen cụ mợ nào trên mạng :D

mitdac1819

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em luôn ngưỡng mộ chồng, cả khi lương chồng thấp hơn em. Chồng em cũng mỗi khi nhắc đến vợ là khen. Tóm lại là gia đình hạnh phúc :) Vc chẳng khen nhau chả nhẽ khen nhà hàng xóm :D hay tệ hơn là khen cụ mợ nào trên mạng :D
Thế thôi, 2 vc cụ về đóng cửa, tối phang nhau, í nhầm khen nhau. Post lên đây làm rì, trừ khi mợ có ý định đổi gió cho cuộc sống thêm phong phú, em là em nghĩ thế

fantasy0178

Xe tăng
Cụ trong ngành chắc có biết nhỉ? Thực ra trước đây em không biết thị trường US khủng thế. Mấy cty này ở châu Âu trả cũng bèo thôi, dù hiring bar là giống nhau.
Vậy là cùng trình độ thì lương ở Mẽo cao hơn nhiều ah mợ. Cu cháu e nó cũng chưa biết học xong nên xin vc ở đâu, đang tính ở lại Châu Âu hoặc sang Úc

newbieppc

Xe hơi
Chúc mừng chủ thớt!
Con đường phát triển sự nghiệp của ck chủ thớt rất đáng tham khảo, học hỏi.

Sẽ rất hữu ích đến mọi người nếu mợ hỏi được ck và chia sẻ cách apply/ thương thuyết để có mức lương gấp 6-8 lần mức lương trung bình của 1 IT Manager!

Chĩm111

Xe điện
Ơ lạ nhỉ? Mợ thớt post bài chia sẻ niềm vui về công việc của chồng thuận lợi mà sao nhiều cụ nặng lời với rót vang nhiều thế!
Vợ mừng, tự hào với thành quả của chồng là điều mà bất cứ ông chồng nào cũng thấy vui và hãnh diện chứ nhỉ???

kdchuyennghiep

Xe tăng
Chia sẻ niềm vui vs mợ.
Chúc mừng gd mợ
Em thấy hơi ảo vì it manager ở Mẽo không quá 600k 1 năm.
Em người thật, việc thật, bạn em

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chúc mừng chủ thớt!
Con đường phát triển sự nghiệp của ck chủ thớt rất đáng tham khảo, học hỏi.

Sẽ rất hữu ích đến mọi người nếu mợ hỏi được ck và chia sẻ cách apply/ thương thuyết để có mức lương gấp 6-8 lần mức lương trung bình của 1 IT Manager!
Tất cả đều hiểu nhầm, mức lương triệu đô là mơ ước trong tương lai (5-10 năm) còn bây giờ là gấp đôi nhưng không biết gấp đôi bao nhiêu :))

Hn07

Xe tăng
Cứ sống đi thì mới hiểu được cuộc đời, trong nhiều tình huống thì vị trí hay lương cũng chả là gì cả , nhất là với hiện tượng thiên nga đen như hiện nay, dù sao cũng chúc mừng chồng mợ, có người vợ ngưỡng mộ mình là điều quan trọng nhất của người làm chồng.
Chuẩn cụ , cứ sống đủ lâu mới biết được nhiều giá trị của cuộc sống . Chẳng có ai dạy đời cả , về cơ bản đến khi họ cần cái gì họ thấy quý cái đó , họ mất cái gì họ mới thấy nuối tiếc cái đó . Anyway em thấy lạ là ở level đó rồi vẫn còn đi vào quán cafe này để viết bài cho các anh chạy grab bike , kiếm ăn từng bữa đọc .

banmotnucuoi

Xe lăn
Đúng là lấy chồng khôn mát rười rượi. Chẳng bù cho vợ em ai hỏi thăm về em toàn đánh trống lảng. Nghĩ cũng tội :(( :(( :((
Còn hơn em, ai hỏi thăm em phát là nó kể cho phát từ 2-4 tiếng đồng hồ.
Mức luơng của ngành IT cũng như các ca sỹ thì thoảng apply đc kèo ngon. Và tuổi nghề ko dài. Nhưng với mức sàn của chồng mợ ý thì cũng gấp 5-10 lần thu nhập của mặt bằng chung rồi.
Chúc mừng vợ chồng mợ