[Funland] Lên đời - nghề IT

xukixuka

Xe tải
Mẽo thì dân VN qua làm dev thì được, lên manager nói cho ai nghe. Mà còn manager cao cấp lương tầm 1tr $/ năm nữa chứ. Thôi mợ tỉnh được rồi.

skuadi

Xe điện
Cụ nói đúng. Thường em vui được 2 ngày. Lần này vui lâu lâu nên mới vào đây kể :)

Ai mà chả thế hở cụ, lúc đang ở trọ mua được tập thể là vui rồi. Ở tập thể 6 tháng - 1 năm lại mơ màng chuyện khác.

Em thì không lo cho nhiều tiền. Ở Silicon Valley thu nhập như ck em nhiều hơn lợn con :)
Chúc mừng cụ. Em đây cũng IT nhưng mới được 1/10 nhà cụ :))
Mẽo thì dân VN qua làm dev thì được, lên manager nói cho ai nghe. Mà còn manager cao cấp lương tầm 1tr $/ năm nữa chứ. Thôi mợ tỉnh được rồi.
Vẫn lên đc như thường. Ku cháu em (nhưng 3x x tiểu học) cũng lương net tầm 900k mẽo (cc tự suy gross là bn nhé).

Tuy nhiên theo kn của em thì kể cả nhảy việc, lương cần tăng 20-30% là ok, 50% là áp lực lắm rồi, x2 thì nói là quá sức. Nếu mợ ấy hiểu chuyện sẽ thấy khoảng thời gian tới nhận việc là “địa ngục” với ck mợ ấy. Ok thì qua nhưng ko ok là lại phải làm lại từ đầu. Khổ hơn gấp vạn.
Em đã từng tư vấn nhưng có ông boss đơn giản thích quá nhận một cậu trả lương 100m/m nhưng lương cậu kia bt có 40m/m thôi.
Em cản ko đc vì muốn giới thiệu ng khác thực tế làm ổn và phù hợp hơn. Cuối cùng ko cần tới 2 tháng, hơn tháng sau đã lại yêu cầu em tìm người khác. Haizz

Ai bảo HR ko sai bao giờ :)

dreamer123

Xe đạp
Vẫn lên đc như thường. Ku cháu em (nhưng 3x x tiểu học) cũng lương net tầm 900k mẽo (cc tự suy gross là bn nhé).

Tuy nhiên theo kn của em thì kể cả nhảy việc, lương cần tăng 20-30% là ok, 50% là áp lực lắm rồi, x2 thì nói là quá sức. Nếu mợ ấy hiểu chuyện sẽ thấy khoảng thời gian tới nhận việc là “địa ngục” với ck mợ ấy. Ok thì qua nhưng ko ok là lại phải làm lại từ đầu. Khổ hơn gấp vạn.
Em đã từng tư vấn nhưng có ông boss đơn giản thích quá nhận một cậu trả lương 100m/m nhưng lương cậu kia bt có 40m/m thôi.
Em cản ko đc vì muốn giới thiệu ng khác thực tế làm ổn và phù hợp hơn. Cuối cùng ko cần tới 2 tháng, hơn tháng sau đã lại yêu cầu em tìm người khác. Haizz

Ai bảo HR ko sai bao giờ :)
Cụ có vẻ nghĩ là mình biết hết mọi chuyện :)

skuadi

Xe điện
Cụ có vẻ nghĩ là mình biết hết mọi chuyện :)
Em ko hiểu biết hết, nhưng em thận trọng.
Với lương ck mợ tăng x2 với offer mới thì là người vợ tốt, yêu ck mợ nên “lo lắng” hơn là đem khoe.
1. tiền tốt thật nhưng ck mợ sẽ bị áp lực kinh khủng.
2. Áp lực đó một là kích cậu ấy lên, hai là kill cậu ấy luôn.
Là người vợ mợ nên thận trọng. Trong time này mợ sẽ có hai lựa chọn: vì chồng hay vì tiền.

Gấu em thì chọn ck. Gấu em đã từng chứng kiến em làm ko ngày nghỉ, mỗi ngày đều như vắt chanh từ 7h sáng tới 23-24h đêm. Gấu em chính là ng xúi em bỏ việc vì đơn giản một câu nói: tiền thích thật nhưng 3 tuần nay con gái anh ko nhìn thấy anh rồi :(

dreamer123

Xe đạp
Em ko hiểu biết hết, nhưng em thận trọng.
Với lương ck mợ tăng x2 với offer mới thì là người vợ tốt, yêu ck mợ nên “lo lắng” hơn là đem khoe.
1. tiền tốt thật nhưng ck mợ sẽ bị áp lực kinh khủng.
2. Áp lực đó một là kích cậu ấy lên, hai là kill cậu ấy luôn.
Là người vợ mợ nên thận trọng. Trong time này mợ sẽ có hai lựa chọn: vì chồng hay vì tiền.

Gấu em thì chọn ck. Gấu em đã từng chứng kiến em làm ko ngày nghỉ, mỗi ngày đều như vắt chanh từ 7h sáng tới 23-24h đêm. Gấu em chính là ng xúi em bỏ việc vì đơn giản một câu nói: tiền thích thật nhưng 3 tuần nay con gái anh ko nhìn thấy anh rồi :(
Em cảm ơn cụ có lời nhắc nhở :) Ai trong cs cũng có khó khăn, lựa chọn. Mỗi người chọn một thứ.

Tuy bạn nhà em không giỏi xuất chúng, nhưng bạn ấy cũng tự biết mình. Bạn ấy có phải con rối cho em giật dây đâu :)

Khả năng mỗi người mỗi khác, cứ thúc là làm được thì nhiều người làm lắm :)

skuadi

Xe điện
Em cảm ơn cụ có lời nhắc nhở :) Ai trong cs cũng có khó khăn, lựa chọn. Mỗi người chọn một thứ.

Tuy bạn nhà em không giỏi xuất chúng, nhưng bạn ấy cũng tự biết mình. Bạn ấy có phải con rối cho em giật dây đâu :)

Khả năng mỗi người mỗi khác, cứ thúc là làm được thì nhiều người làm lắm :)
Vâng. Mạng là ảo mà. Cũng như lời nói khó nghe vì chân lý trong bài hát frozen của madonna:

You only see what your eyes want to see...

Khi cảm xúc lên cao thì ng ta sẽ khó nghe lời nói càn nói trớn.

Mợ có quyền kỳ vọng và hạnh phúc. Ok.
Tuy nhiên ck mợ cũng có quyền được thấu hiểu và hạnh phúc. :)

pick_tim

Xe máy
Em vui, khó ngủ mấy hôm nay.

Chuyện là chồng em mới có job offer mới, lương nhân đôi. Với những gì đã nhìn thấy trong cuộc đời, xác suất bạn ấy đạt lương trước thuế 1tr đô/ năm ở một lúc nào đó trong sự nghiệp là khá cao. Nếu may mắn, không chừng sẽ đến trong vòng 5-10 năm tới.

Ck vẫn bình thản như mọi khi, còn em vui mất ngủ.

Nhìn lại hành trình 9 năm hôn nhân, em tự thấy mình đã có nhiều may mắn, và nhiều vất vả. (Ck không bao giờ kêu vất vả)

Em chia sẻ với các cụ hành trình sự nghiệp của bạn ấy, vừa là tâm sự, vừa là để cccm tham khảo định hướng nghề nghiệp cho con cái.

- Tốt nghiệp ĐH ở 1 trường khá trong châu Á. Làm nhân viên 4 năm (từ junior đến senior)

- Về VN 4 năm, cưới vợ. Thời đấy đi học nn về vẫn còn là cái gì to tát lắm. Làm CTO ở 1 cty nhỏ
+ Trong thời gian này, giúp cty phát triển 1 sp mới được đánh giá cao trong bước đầu. Giờ là 1 sp tương đối phổ biến ở VN.
+ Tự nhận xét: hồi đấy ngô nghê và cảm tính

- Đi nn 1 lần nữa (không phải châu Á)
+ Có con, muốn con có cs tốt hơn. Vì vợ muốn đi
+ Lo lắng vì lâu không code, không hiểu có xin được việc không.
+ Kiểm được việc dev tạm ở 1 cty vớ vẩn, ôn lại code. Sau 1 năm chuyển sang cty cỡ vừa (doanh thu ~100tr). Ở đây nhanh chóng lên từ dev đến team lead, manager, senior manager trong 2.5 năm).

- Trong vòng 1 năm gần đây, recruiter ở các công ty lớn ở Mỹ (G, F,.. gọi tắt là FANG) thường reach out cho vị trí quản lý
+ Pv đã trượt 1 vài lần, quá trình chuẩn bị học được nhiều điều mới
+ Pass lần gần đây nhất

Để cccm tiện tham khảo, tn engineering manager ở FANG US dao động 400k-600k, senior manager 600-1m, director 1m+

Cố gắng và thành công của ck em có thể là bt với nhiều người, nhưng với em là rất đáng mơ ước, chắc cũng có người nghĩ giống em. Em chia sẻ để ai thấy có ích thì tham khảo, mong cccm không nghĩ là em kiêu căng quá trớn :)

Kỳ sau:
những nỗ lực không đem lại kết quả
yếu tố/ kỳ năng dẫn đến thành công
Chúc mừng mợ, VN mình cần nhiều SE giỏi thực chất như thế này hơn là mấy thằng lên TV chém gió 3.0, 4.0 rất ngớ ngẩn, nước ngoài nó còn chả thèm nhắc tới mấy cái thuật ngữ như vậy.

dreamer123

Xe đạp
Chúc mừng mợ, VN mình cần nhiều SE giỏi thực chất như thế này hơn là mấy thằng lên TV chém gió 3.0, 4.0 rất ngớ ngẩn, nước ngoài nó còn chả thèm nhắc tới mấy cái thuật ngữ như vậy.
Cảm ơn cụ.

Thực ra em post bài cũng có ý muốn nói rằng ở Mỹ có những con đường sự nghiệp như thế, thế mà không phải ai cũng hiểu hiểu ý tốt :))

Bạn nhà em thực sự thích IT, bạn ấy hay kể cho em nghe nhiều câu chuyện về những người làm IT giỏi. Mỗi khi vào một library có người Việt làm tổ bạn ấy cũng vui vui.

Người Việt làm dev giỏi ở FANG US không nhiều quá, nhưng cũng không ít quá. Ở đây nhiều cụ mợ có con học giỏi có thể xem đây là một con đường xây dựng sự nghiệp để tham khảo.

Về chuyện ngành IT bậc bẽo, em nghĩ nó phụ thuộc vào trải nghiệm của từng người.

hoangduc.sbr

Xe container
Cảm ơn cụ.

Thực ra em post bài cũng có ý muốn nói rằng ở Mỹ có những con đường sự nghiệp như thế, thế mà không phải ai cũng hiểu hiểu ý tốt :))

Bạn nhà em thực sự thích IT, bạn ấy hay kể cho em nghe nhiều câu chuyện về những người làm IT giỏi. Mỗi khi vào một library có người Việt làm tổ bạn ấy cũng vui vui.

Người Việt làm dev giỏi ở FANG US không nhiều quá, nhưng cũng không ít quá. Ở đây nhiều cụ mợ có con học giỏi có thể xem đây là một con đường xây dựng sự nghiệp để tham khảo.

Về chuyện ngành IT bậc bẽo, em nghĩ nó phụ thuộc vào trải nghiệm của từng người.
Mỗi ng mỗi cảnh thôi, mợ trc sau cứ sống với ck và thể hiện để ck cũng thấy đc sự q.tâm của mợ là đc. Chứ cảnh IT lương cao thì cũng áp lực và bận lắm. T/gian ngắm cái màn hình còn nhiều hơn ngắm vk con.

andy.le

Xe máy
Mấy cụ bảo nghành IT bạc bẽo. Em xin lót dép hỏi tại sao lại như vậy ?

fantasy0178

Xe tăng
E hóng các cụ cao nhân luận bàn mót ít kinh nghiệm cho cu cháu ruột đang học khoa học máy tính năm 3, thấy kể khó lắm, lớp nó năm rồi có hai chú xách vali về nc vì k theo đc.

chẳng có tên

Xe tăng
Chúc mừng mợ! Giàu từ bàn tay khối óc của mình. Không phải giàu do lừa đảo hại người mà giàu là ok rồi

1 củ Mẽo kim về tay chắc còn 600k mợ nhỉ? :-?

itnd

Xe hơi
Chúc mừng mợ. Có điều là để đạt được tầm này thì chắc chắn anh nhà sẽ phải đánh đổi, hy sinh rất lớn (sức khỏe, thời gian, các mối quan hệ...). Mợ nên cân nhắc vì có thể các hành động hay kỳ vọng quá lớn của mợ làm anh nhà áp lực hơn gây tác dụng ngược. Theo em tiền rất quan trọng, nhưng ko cần nhiều quá đâu :)

dreamer123

Xe đạp
1 củ Mẽo kim về tay chắc còn 600k mợ nhỉ? :-?
Mợ độc lại bài thì sẽ thấy tn bạn nhà em chưa được 1m. Còn muốn biết về tay bn mợ cứ google "state_name tax calculator online" là ra :)

Chúc mừng mợ! Giàu từ bàn tay khối óc của mình. Không phải giàu do lừa đảo hại người mà giàu là ok rồi
Vâng, cảm ơn cụ. Of nhiều cụ cũng giàu, nhiều cụ mợ nghĩ phải kinh doanh mới giàu nên em cũng đưa thông tin mới. Còn tầm như nhà em chắc là khá giả thôi. :)

dreamer123

Xe đạp
Chúc mừng mợ. Có điều là để đạt được tầm này thì chắc chắn anh nhà sẽ phải đánh đổi, hy sinh rất lớn (sức khỏe, thời gian, các mối quan hệ...). Mợ nên cân nhắc vì có thể các hành động hay kỳ vọng quá lớn của mợ làm anh nhà áp lực hơn gây tác dụng ngược. Theo em tiền rất quan trọng, nhưng ko cần nhiều quá đâu :)
Nhiều cụ hiểu nhầm chức cao là rất vất vả. Thực ra điều đó không hoàn toàn đúng.

Bạn nhà em là senior manager/ C..O nhưng từ lúc đi làm đến giờ, công việc của bạn ấy luôn nhàn hơn em. Cho nên bạn ấy lại là người thường đón con, nấu cơm tối. Việc chính của bạn ấy là nghĩ ra sẽ làm gì cho phù hợp với tình hình cty, có những gì cản trở, có những yếu tố nào cần cân nhắc, xây dựng lòng tin và quan hệ công việc.. còn làm không phải việc của bạn ấy.

Cái khó khi làm quản lý là không ai nói cho mình biết mình phải làm gì. Phải nghĩ ra. Phải thử. Phải liên tục học hỏi để chắc chắn mình đang làm tốt nhất mà mình có thể. Vì một quyết định sai lầm là rất tốn kém.

Còn không phải công việc áp lực cứ làm ngày làm đêm là xong đâu. Việc của manager là chất lượng, không phải số lượng. Với bạn nhà em là như thế.

dreamer123

Xe đạp
Chúc mừng cụ. Em đây cũng IT nhưng mới được 1/10 nhà cụ :))
Cảm ơn cụ. Qua thời gian sống em thấy thu nhập là phù du. Cùng 1 vì trí ở VN 40k/ năm nhưng sang Mỹ nhân xx lần ngay.

Hơn nữa mỗi người mỗi cảnh, mình làm những gì mình muốn và vui với nó là được, phải không cụ? Em thấy cụ cười là thấy cụ vui và tâm hồn thanh thản. :)

Những người thấy người khác may mắn mà cáu kỉnh thì tinh thần mất vui :)