[Funland] Lên cấp 2 có nên học trường chuyên không?

Cấp 2 có nên học lớp chuyên không?

• Nên, nếu có khả năng

• Không cần thiết, tổ làm mệt và gây áp lực cho trẻ

Số lượt bình chọn sẽ hiển thị sau khi chọn.

BMW Z69

Xe buýt
Thằng cháu nhà em thấy đầu óc cũng sáng dạ. Năm nay học lớp 4 rồi. Bố mẹ nó muốn hướng nó thi vào chuyên toán khi chuyển lên cấp 2 (trường công lập)

Muốn hỏi xin kinh nghiệm của CCCM xem có nên học lớp chuyên không? Hay cứ học lớp bình thường rồi trau dồi tiếng Anh với kỹ năng mềm thêm cho nó.

Em thấy nó học cấp 1 thôi mà khổ quá. Học online suốt mà ngoài mấy môn chính còn phải cầm kì thi họa, nhảy múa, thêu thùa, đan lát ☹ Nên em cũng muốn bày tỏ ý kiến để bố mẹ nó tham khảo, cân nhắc thêm.

Cảm ơn CCCM

xuantien_mobis

Xe lăn
Nếu nhà nó giàu thì không cần, nhà nghèo thì nên cố nếu cháu nó đủ năng lực

gadi2banh

Xe điện
Cấp 2 không có chuyên cụ nhé, chỉ có lớp chọn hoặc định hướng để thi cấp 3 chuyên thôi

Anita Emi

Xe điện
Thằng cháu nhà em thấy đầu óc cũng sáng dạ. Năm nay học lớp 4 rồi. Bố mẹ nó muốn hướng nó thi vào chuyên toán khi chuyển lên cấp 2 (trường công lập)

Muốn hỏi xin kinh nghiệm của CCCM xem có nên học lớp chuyên không? Hay cứ học lớp bình thường rồi trau dồi tiếng Anh với kỹ năng mềm thêm cho nó.

Em thấy nó học cấp 1 thôi mà khổ quá. Học online suốt mà ngoài mấy môn chính còn phải cầm kì thi họa, nhảy múa, thêu thùa, đan lát ☹ Nên em cũng muốn bày tỏ ý kiến để bố mẹ nó tham khảo, cân nhắc thêm.

Cảm ơn CCCM
Quan trọng nhất là cháu nó có đủ năng lực không.

Học sinh giỏi, có tố chất mà không có môi trường phát huy, học sinh kém mà phải cố quá sức... thì đều là sai lầm cả.

duongphong

Xe container

Cảm ơn CCCM
Cụ nên hỏi cháu có thích không, xem con cụ có khả năng, sở trường..... Rồi định hướng.
Cụ hỏi các cụ. Làm sao các cụ ấy có biết cháu có thích, lực học, điều kiện GD.....ra sao mà có câu trả lời chính xác.

Nowhere Man

Xe hơi
Theo kinh nghiệm cấp 2 học lớp chọn, cấp 3 học chuyên của em thì cụ cứ cho cháu học thử lớp chọn một thời gian, nếu không cần căng sức học mà vẫn đứng ở top giữa thì học lâu dài được. Còn nếu cố quá mới theo được thì không nên học tiếp, vì sẽ dễ mất tự tin, mệt mỏi, không còn hứng thú học tập.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cấp 2 không có chuyên cụ nhé, chỉ có lớp chọn hoặc định hướng để thi cấp 3 chuyên thôi
Con em học Chuyên Amsterdam từ lớp 6 (cấp 2), cấp 3 cũng thi đỗ chuyên Ngữ Amsterdam cụ ạ (đã tốt nghiệp và du học). Ở HN có chuyên từ cấp 2 nhé. Còn có học chuyên từ cấp 2 hay không thì Bố mẹ nên hỏi khát vọng và năng lực của Cháu chứ không nên ép.

j23

Xe container
Con em chuyên đây, cấp 2 thì mời về trường làng nhá :D
Nói chung Chuyên nên dành cho các bạn có năng khiếu, hoặc cố gắng theo được với niềm đam mê/vui học, chứ có dấu hiệu gò ép lâu dài thì ko nên. Lớp con em, chỉ 2-3 phụ huynh của lớp là xác định cho con theo chuyên lâu dài, vì bản thân các vị ấy ngày trước cũng toàn dân học trường chuyên lớp chọn, năng khiếu nên hiểu nhất môi trường đó, phù hợp và tố chất mới nên theo và hiệu quả được.
P/s: đấy là phụ huynh của các bạn thích dành thời gian để chơi hơn là để học, Bài tập về nhà thường chỉ làm 1-2 bài cho mỗi loại bài được giao (thầy giao 30 bài/5 loại thì bọn chúng chỉ làm 5-10 bài là cùng còn lại té đi chơi), thi mấy cái kỳ thi Toán/Khoa học/Tiếng Anh "cuốc tế" kiểu AMO/TITAN/Kangaroo thì mục tiêu bao giờ cũng là Điểm tuyệt đối chứ ko chỉ là giải Vàng :D
Trong lớp chỉ duy nhất 2 bạn dạng khủng long này là thuộc diện vùiđầu vào bài vở, bố mẹ ép học tối ngày

thichuongbia

Xe buýt
Cụ này nói chuẩn
Con em học Chuyên Amsterdam từ lớp 6 (cấp 2), cấp 3 cũng thi đỗ chuyên Ngữ Amsterdam cụ ạ (đã tốt nghiệp và du học). Ở HN có chuyên từ cấp 2 nhé. Còn có học chuyên từ cấp 2 hay không thì Bố mẹ nên hỏi khát vọng và năng lực của Cháu chứ không nên ép.
Cháu nhà cụ học chuyên ams lớp 6 là học chuyên môn gì thế cụ?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cụ này nói chuẩn

Cháu nhà cụ học chuyên ams lớp 6 là học chuyên môn gì thế cụ?
Ngày xưa trường Ams lớp 6 chỉ có 5 lớp. thi tuyển đầu vào 200 cháu - 40 cháu/lớp, các lớp như nhau khg chuyên môn nào. Con gái em sinh năm 2000 cụ ạ. Lên cấp 3 mới thi vào chuyên các môn.

gadi2banh

Xe điện
E tưởng Lớp 8 mới phân chuyên ở AM, lớp 6 vào nhóm định hướng Tự nhiên hoặc XH thôi chứ?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
E tưởng Lớp 8 mới phân chuyên ở AM, lớp 6 vào nhóm định hướng Tự nhiên hoặc XH thôi chứ?
Hihi, có thế cụ nói đúng, em cũng khg nhớ rõ lắm. Ông Bố quan liêu :D. Ngày xưa em chỉ có mỗi nhiệm vụ tăng bo đưa cháu đi học, có quan tâm cháu học cái gì đâu. :D

vihali

Xe container
Trong luật GD thì chỉ cấp 3 mới có chuyên. Các cháu Ams 2 học cấp 2 ko gọi là chuyên mà là học theo đề án thử nghiệm cấp 2 kí từ chục năm trước. Nó đã hết hạn từ 2017.

Túm lại, cấp 2 ko có chuyên nên câu hỏi của thớt là vô nghĩa.

Belat Missan

Xe điện
Tầm này chả quan trọng, trường lớp nào bọn trẻ ngoan là dc.
Con cụ là thiên tài hay thần đồng gì thì mới phải đau đầu nghĩ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn CCCM
Hãy để trẻ con được chơi và làm những điều chúng thích, đừng áp đặt mong muốn của bố mẹ cho chúng.
Em học chuyên Toán từ cấp 2 đến hết cấp 3, đội tuyển thi Toán toàn quốc các kiểu. Giờ thấy rằng cuộc sống cần kỹ năng mềm, biết cách thích ứng và luôn học hỏi các kiến thức khác mới, chứ chuyên 1 món chả giải quyết được gì.

vihali

Xe container
Hihi, có thế cụ nói đúng, em cũng khg nhớ rõ lắm. Ông Bố quan liêu :D. Ngày xưa em chỉ có mỗi nhiệm vụ tăng bo đưa cháu đi học, có quan tâm cháu học cái gì đâu. :D
Làm XO, lúc đợi thì ngồi đợi ở quán bia chứ gì, thi thoảng "bận" thì lại nhờ gấu đón.Mô típ các bố này quen lắm, quen lắm.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
nếu cháu thích thì cho học, còn cháu không thích thì thôi, nói chung làm gì thì làm vẫn tôn trọng trẻ, còn mình chỉ định hướng cho con thôi. sau này dù cho con chọn thế nào thì mình cũng nói rõ 2 quan điểm, chọn học có ưu điểm gì : tương lai sẽ ntn? khuyết điểm là áp lực con có cố gắng đc không? còn không học thì con sẽ ra sao? cũng ưu điểm khuyết điểm cho con. Dù con lựa chọn ntn bố mẹ vẫn tôn trọng... bố mẹ định hướng cho con ko đi sai đường ở những việc quan trọng trong đời, còn những việc này thì để con tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình. vì em thấy đôi khi học giỏi, xuất sắc không phải là vấn đề quan trọng số 1 của cuộc sống. và ai học cũng sẽ thành công.

botom

Xe tăng

Cảm ơn CCCM
Em thấy có mấy lựa chọn sau:
- Lựa chọn 1: Học lớp chọn trường công (trường điểm càng tốt), hoặc học được trường chuyên thì lại càng tốt hơn (cấp 2 thì không thực sự gọi là trường chuyên, nhưng theo em biết Sư Phạm gần đây có chuyên cấp 2, còn Ams 2 thì tạm gọi là chuyên cũng được). Nhưng xác định là con học vất vả. Tuy nhiên, chi phí của option này là rẻ nhất.
- Lựa chọn 2: Học trường tư (của VN), thì có nhiều loại trường khác nhau. Có những trường tư học cũng vất vả chẳng kém trường công, vì họ xác định có 1 số lớp chọn để đua vào chuyên cấp 3, hoặc top trường công cấp 3. Có một số trường tư thì trẻ con được chơi nhiều hơn. Tuy nhiên những trường này thì xác định con thi cấp 3 cũng là trường tư, vì đua vào trường cấp 3 top hay chuyên sẽ khó cạnh tranh với các bạn trên. Option này con học đỡ vất vả hơn option 1, được học nhiều thứ bên ngoài hơn, nhưng chi phí cũng cao hơn.
- Lựa chọn 3: Học trường Tây, con sẽ sướng nhất. Nhưng lựa chọn này là lựa chọn tốn chi phí nhất, bố mẹ phải xác định có đủ kinh tế cho con theo học trường Tây đến hết đại học. Vì đang theo trường Tây mà ra trường của VN thì khổ cho con.

Vì vậy, cho con học trường nào, lớp nào còn phụ thuộc vào khả năng của con, mong muốn và khả năng kinh tế của gia đình nữa. Chứ cụ lên đây hỏi, mỗi người một ý, vì mỗi người có hoàn cảnh khác nhau mà cụ.

Quan điểm cá nhân của em (theo điều kiện kinh tế, và khả năng của F1), thì ở VN thì em thấy câu cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường vẫn không sai. Do đó, cấp 2 mà vào được lớp tốt (ví dụ như lớp chọn của trường công) thì cũng là tốt rồi. Còn vào được trường chuyên thì lại càng tốt hơn. Nhưng lưạ chọn này lại chưa chắc đúng với cụ khác.