[Funland] Lên cấp 2 có nên học trường chuyên không?

Cấp 2 có nên học lớp chuyên không?

• Nên, nếu có khả năng

• Không cần thiết, tổ làm mệt và gây áp lực cho trẻ

Số lượt bình chọn sẽ hiển thị sau khi chọn.

haipvg

Xe tăng
Tùy thuộc mỗi cá nhân chứ làm sao mà có đáp án chung cho mọi người trong trường hợp này?

Sad Man.

Xe hơi
Em đã có 1 Topic dài về việc băn khoăn giống cụ khi cho con theo trường chuyên lớp chọn. Cháu nhà em hiện học lớp 6A0 Lương Thế Vinh (lớp chọn cả 3 môn: Văn Toán Ngoại ngữ), em có một số nội dung xin chia sẻ cùng các cụ:
1. Nếu con có khả năng nên cho theo trường chuyên lớp chọn
2. Học trong môi trường đua nhau học tập tuy có áp lực nhưng em nghĩ ra đời cũng phải đua nên đua sớm đỡ phải đua sau
3. Em thấy quyết định của mình cho con thi vào trường chuyên lớp chọn là chuẩn, đặc biệt là Lương Thế Vinh rèn nề nếp kinh khủng, chất lượng giáo viên ổn; Văn hóa giữa các phụ huynh ổn.
4. Học lớp A0 nếu 1 môn trong 3 môn chính dưới 7,5 là mời xuống lớp thường, nên nếu con không có tố chất cũng không thể theo được nên cụ cân nhắc.
5. Con em thì trước khi thi mới ôn khoảng 1 tháng chứ không bắt con ôn từ lớp 4-5 như các bạn

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Thằng cháu nhà em thấy đầu óc cũng sáng dạ. Năm nay học lớp 4 rồi. Bố mẹ nó muốn hướng nó thi vào chuyên toán khi chuyển lên cấp 2 (trường công lập)

Muốn hỏi xin kinh nghiệm của CCCM xem có nên học lớp chuyên không? Hay cứ học lớp bình thường rồi trau dồi tiếng Anh với kỹ năng mềm thêm cho nó.

Em thấy nó học cấp 1 thôi mà khổ quá. Học online suốt mà ngoài mấy môn chính còn phải cầm kì thi họa, nhảy múa, thêu thùa, đan lát ☹ Nên em cũng muốn bày tỏ ý kiến để bố mẹ nó tham khảo, cân nhắc thêm.

Cảm ơn CCCM
Cháu nó có khả năng thì để cháu học chuyên cũng tốt.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Tùy môn, ví dụ Toán, Anh ko học chuyên từ cấp 2 thì cấp 3 không thi vào được
Mới cấp 2 đã học chuyên thì ko nên
Nói chung, trừ khi thi Quốc tế, chuyên về sau cũng ko cần, vào Đại học ko dùng kiến thức chuyên

starsn

Xe điện
Em vote lựa chọn học chuyên nhưng chỉ học nếu thấy nó không quá khó, không thì thôi.

Còn bé nên có thời gian để làm những thứ mình thích như đọc sách, đọc truyện, vẽ, nhạc,..

pisces_hn

Xe container
Học được thì nên cho học, nhưng cụ giữ cho cháu không bị mắt cận và thể lực khoẻ nữa. Con nhà em nhìn thì cũng sáng sủa lắm mà nó học hành lơ ngơ nên giờ em chỉ giã bắt đọc sách tiếng anh hàng ngày với cho chơi, bơi cho khoẻ thôi. Sau này cố phát triển khả năng tán gái, tương lai nhờ bố vợ cũng được.

cusao

Xe lăn
Hình như bác chủ học văn kém nên giờ vẫn hay lạc đề !?!
- Nếu lên đây hỏi khi bác tới những thông tin về các trường chuyên như ưu nhược điểm...
- Việc có nên cho con theo học chuyên hay không thì bác phải hỏi con bác, vợ (hoặc chồng) bác sau khi đã có một thời gian theo dõi thật kỹ để đánh giá về trí lực và nguyện vọng của đứa trẻ

beSuSu

Xe điện
Thằng cháu nhà em thấy đầu óc cũng sáng dạ. Năm nay học lớp 4 rồi. Bố mẹ nó muốn hướng nó thi vào chuyên toán khi chuyển lên cấp 2 (trường công lập)

Muốn hỏi xin kinh nghiệm của CCCM xem có nên học lớp chuyên không? Hay cứ học lớp bình thường rồi trau dồi tiếng Anh với kỹ năng mềm thêm cho nó.

Em thấy nó học cấp 1 thôi mà khổ quá. Học online suốt mà ngoài mấy môn chính còn phải cầm kì thi họa, nhảy múa, thêu thùa, đan lát ☹ Nên em cũng muốn bày tỏ ý kiến để bố mẹ nó tham khảo, cân nhắc thêm.

Cảm ơn CCCM
tình hình con cụ đỗ chuyên chưa

VCHDHN

Xe container
Con em học Chuyên Amsterdam từ lớp 6 (cấp 2), cấp 3 cũng thi đỗ chuyên Ngữ Amsterdam cụ ạ (đã tốt nghiệp và du học). Ở HN có chuyên từ cấp 2 nhé. Còn có học chuyên từ cấp 2 hay không thì Bố mẹ nên hỏi khát vọng và năng lực của Cháu chứ không nên ép.
Cụ nhầm lẫn kinh quá. Có quy định hẳn hoi về cấp học chuyên mà :))