[Funland] Lấy vợ: Nên chọn người phù hợp hay vì tình yêu?

hanamkr

Xe buýt
Lấy cả hai vừa phù hợp vừa có tình yêu. Nhất cử lưỡng tiện.🤣

November123

Xe tải
Dài quá chả đọc, nhưng túm lại sau dăm năm con mèo đều tiến hóa thành hổ hết :P
Cụ làm mình phì cười, sao cụ lại nghĩ xấu cho phụ nữ vậy? Họ vẫn luôn đáng yêu mà. :D

Chủ thớt: mình nói quan điểm của mình thôi, chứ không có kinh nghiệm để khuyên. :) Hôn nhân là chuyện trọng đại, một khi đã quyết định thì phải có trách nhiệm với nó, với người đồng hành cùng mình đến suốt cuộc đời. Đừng xem hôn nhân đại khái sao cũng được, vừa không tôn trọng mình, vừa không tôn trọng đối phương.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Dù lấy người nào thì sau khi lấy vợ cụ cũng có cảm giác hối tiếc thôi ;))
Đíu phải cụ ơi. Cụ hãy nhìn đàn con của mình bên con vịt của cụ. Cụ sẽ nghĩ lại ngay.
Chia sẻ của e với cụ thôi; chứ xài hay ngắm thiên nga thì hôm nào có dịp bàn luận sau.
Cái chính có những thứ vớ vẩn mà nó cũng hỏi thì một là nó liệt, hai là nó gay.
E vẫn tức cái thằng chủ thớt cháu. Loại nó giờ k hiếm nhg mà để nó lọt nó khổ k biết bao người

coquay

Xe container
Hợp ở đây chỉ là sơ bộ hoàn cảnh thôi ạ, đó là những gì đang có để em có thể nghĩ về tương lai xa hơn. Chứ tình cảm thì không có gì nhiều để chọn ạ :(
E chỉ biết tình cảm ít thì càng về sau càng nhạt hơn, đậm lên khó lắm

Nhỡ sau khi cưới vài năm e ấy đẻ 2 đứa rồi, tc đã nhạt sẵn lại còn nhìn vẻ bề ngoài xuống cấp nữa thì cụ tính sao

Cùng lúc đấy cụ lại gặp đc đúng người mình thích, đấy mới là tình yêu đích thực

còn cô vợ ở nhà mình cưới chỉ vì hoàn cảnh lúc đấy bố mẹ đã có tuổi mong có cháu bế, thấy e ý hợp thì cưới thôi chứ yêu đương gì đâu.

À Có ít trường hợp sau khi cưới mới yêu nhao lắm

Amethyst2020

Xe buýt
Tiến lên thôi cụ. Cái hơi thất vọng về ngoại hình thì chẳng qua là mới quen tgian ngắn nên chưa thuận mắt. Còn cái chính là em ấy tốt tính, chăm chỉ, môn đăng hậu đối, thì lấy về qua tgian cụ sẽ cảm kích yêu thương em ấy vì tính tình thôi. Cs vợ chồng sau hôn nhân chính là cần như vậy mà, chứ yêu đương nồng cháy chỉ là tuổi trẻ, cái đó trôi qua nhanh lắm.

Em là mợ, tuy nhiên thì cũng từng có mối tình với anh đẹp zai, cũng kiểu chỉ cần nhìn ng ta cười là thấy hạnh phúc, nên bỏ qua các yếu tố khác, yêu sống yêu chết đi được. Chia tay vật vã lên xuống.

Sau đó quen chồng em bây giờ, chả đẹp gì cả, ban đầu em nhìn cũng ko thuận mắt, được cái rất yêu chiều em. Em lấy chồng em là nhắm mắt đưa chân vì lớn tuổi rồi, vì nghĩ lấy ng yêu mình thì tốt hơn. Một tgian sau thì e cũng yêu chồng em ra phết, vì chồng em tốt cực kỳ, đúng kiểu ng chồng yêu thương vợ hết lòng mà em mong ước. Em còn bị hiếm muộn (do em), nhiều năm mới có con, mà chồng em vẫn yêu thương em. Đến giờ sau gần chục năm hôn nhân, vc em cơ bản là hạnh phúc, vẫn trêu đùa tí tủm rất tình cảm vui vẻ, kinh tế vững vàng vì chồng em tốt và chăm chỉ, em cũng (khoe tí) tháo vát.

Nghĩ lại ngày xưa mà sống chết lấy anh kia bằng được chắc đời chả ra gì vì mình đã ngu muội quá để ng ta coi thường tình cảm của mình. Anh đấy bây giờ điều kiện cũng không bằng nhà em, hị hị. May mà anh í đá em, gặp lại chắc phải cám ơn, hehe.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Em xin ghi nhận ạ, em có ý xa hơn với em T không phải vì tiền hay điều kiện nhà em T, vì về kinh tế nhà em cũng vững vàng. Điểm lớn nhất em thấy là gia đình em ấy rất đàng hoàng, có nề nếp trên dưới, yêu thương nhau. Bản thân em T cũng ngoan và siêng năng.
Thế thì xông tới thôi cụ.
Tình cảm đến sau, có thể đến lúc đang chick.
Các cụ ngày xưa lấy nhau toàn qua mai mối.
Sau này về lúc ốm đau, khó khăn, chăm sóc nhau thì tình nghĩa nó sẽ bền.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Chọn vợ chọn tông, tức là gia giáo nề nếp, đặc biệt là phải biết điều có trước có sau... ko thì chỉ ... sống thử thôi, đỡ mất công li dị :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

protrek08

Xe đạp
Cụ chửi rất đúng ạ, em viết lên đây cũng cảm thấy mình thiếu chính kiến của thằng đàn ông. Nhưng nghĩ ngược lại thì em thấy trên đây cũng có nhiều cụ mợ sâu sắc, nên không giấu dốt có khi cũng tốt hơn ạ
Cụ trải đời đấy. ko rõ thì nên hỏi.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E có chút tâm sự và phân tích để các cụ, mợ TRẺ hiểu ra:
- tiền k tạo ra hạnh phúc
- hạnh phúc là cùng nhau tạo ra tiền
- con cái k níu kéo được gia đình
- gia đình là nơi các thành viên níu kéo
- Mọi cảm thông, chia sê trong khi hoàn cảnh gia đình có khúc mắc, ngoại trừ trực hệ thân thiết, còn k là vì tình và/hoặc tiền

hoangnguyen1

Xe hơi
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(
Theo quan điểm của e cụ đắn đo thế thì k nên lấy vk ạ.là đàn ông mình thich gì thì phải làm và cố gắng để làm được .

Hạnh Lux

Xe buýt
Nhiều khi phụ nữ lấy chồng hoặc sinh con sẽ đẹp ra cụ ạ

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ không nên hỏi, 9 người thì 10 ý. Mỗi con người có cái nhân sinh quan khác nhau. Số đông lựa chọn như vậy thì với người ta là tốt, với cụ thì có thể ngược lại. Cụ đã phân vân vì tình cảm có nghĩa là với cụ tình cảm đóng vai trò quan trọng trong cuộc sống. Quan điểm của cá nhân em cho rằng, người vợ của mình - người mẹ của con mình bắt buộc phải là người mình có tình cảm. Nếu không có, cuộc đời của mình coi như đã mất 50%.

billyjone

Xe tăng
lẽ thường yêu một cô mới phải nghĩ nhiều, yêu độ 3-4 cô thời gian đâu mà nghĩ.

và để cho nó đạt chuẩn thay từ (yêu) bằng từ (tìm hiểu) thế là xuôi chèo mát mái

hocsinhc

Xe tăng
Hot girl thì chịch vài lần cụ cũng chán. Vậy nên mấy em hot girl vài bữa là bị đại gia đá
Rồi lấy nhau vài bữa, xung đột trong cuộc sống, chửi nhau mấy câu là hết cả tình

Vậy nên cũng đừng có tính toán quá, sống với nhau sao cho đầu bạc răng long là ổn

supga

Xe buýt
Tốt gỗ hơn tốt nước sơn, cụ hãy nhìn vào các điểm tốt của em T rồi dần dần sẽ nảy sinh nhiều tình cảm hơn.
Chắc cụ cũng chẳng dám quyết cưới 1 cô gái khi mà cụ yêu chỉ vì cô ấy có nụ cười duyên đâu nhỉ, trong khi điều kiện, hoàn cảnh 2 bên quá khác biệt nhau