[Funland] Lấy vợ: Nên chọn người phù hợp hay vì tình yêu?

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E thề, thằng chủ thớt về gặp e, e biết nó đang nghĩ gì mặc giù nó chưa có toan tính lắm. Nó sẽ k để lại trong dấu vết của con em, nếu có. E ghét nhất là nhg thằng hèn, hèn đến mức đem lên hỏi cả xã hội?

SesameStreet

Xe điện
Tốt gỗ hơn tốt nước sơn, cụ hãy nhìn vào các điểm tốt của em T rồi dần dần sẽ nảy sinh nhiều tình cảm hơn.
Chắc cụ cũng chẳng dám quyết cưới 1 cô gái khi mà cụ yêu chỉ vì cô ấy có nụ cười duyên đâu nhỉ, trong khi điều kiện, hoàn cảnh 2 bên quá khác biệt nhau
Gọi là tìm hiểu thôi mà cụ.
Thấy hợp thì tiến tới.
Chứ tầm này rồi thì nói chuyện yêu đương khó.
Em vote cụ chủ xông tới thôi cụ.
Vài năm sau khi lấy vợ thì em hot girl nào à ơi với cụ cũng sẽ thành tình yêu để đời hết.
Nhưng mà cũng có khi chả gặp em nào hot girl.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E thề, thằng chủ thớt về gặp e, e biết nó đang nghĩ gì mặc giù nó chưa có toan tính lắm. Nó sẽ k để lại trong dấu vết của con em, nếu có. E ghét nhất là nhg thằng hèn, hèn đến mức đem lên hỏi cả xã hội?
Í e là các cụ chọn rể nên đế í nhg thằng như thằng của nợ này ạ

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E tạm ngưng chửi đây; nó lòi lên, e lại chửi. E vì môi trường trong sạch của off nên mod bỏ qua e ạ

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E ngưng chửi thằng cháu chủ thớt thôi mod nhé. Chứ e còn chửi nhiều; e còn truy tận mặt vả nó k còn cái răng nào khi mà các cái facebook, zalo,.., nó hại ng ta k biết bao đường mà lần

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E ngưng chửi thằng cháu chủ thớt thôi mod nhé. Chứ e còn chửi nhiều; e còn truy tận mặt vả nó k còn cái răng nào khi mà các cái facebook, zalo,.., nó hại ng ta k biết bao đươ

dz0r0

Xe điện
E post lại để hy vọng tránh bọn rác rưởi:
Đem chuyện này lên đây hỏi thì e cũng đến chịu cụ cháu. Cụ cháu mà tung xúc sắc trên này thì hại đời cháu gái kia.
Là thằng đàn ông nó phải có chí, ít nhất là cưới vợ. Hèn thế này lượn mẹ cho nước nó trong, đỡ khổ người khác
Cụ thớt nên nghe cụ này nói, là đàn ông thì làm cho ra làm, không làm thì thôi và làm hay không cũng đừng có hối hận.

Lấy vợ mà còn lăn tăn thì đừng lấy, rồi lại làm khổ con gái nhà người ta. Còn nếu đã lấy thì nên giảm một nửa ham muốn cá nhân để mà chung thủy và xây dựng cuộc sống gia đình với vợ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Tình chỉ đẹp khi còn dang dở, em luôn tâm niệm thế. Lấy vợ thì ko cần pgair yêu quá, quan trọng là phù hợp. Phù hợp ở đây là 2 người pgair trưởng thành về nhân cách và suy nghĩ, biết bỏ cái tôi lại, hi sinh lợi ích riêng vì cái chung là gia đình. Còn ích kỷ thì chịu rôid.

ocean1

Xe tăng
Có những cặp vợ chồng, họ đến với nhau khi tình yêu chưa bắt đầu. Vì hoàn cảnh chung, họ dựa vào nhau mà sống .

Dần dần , tình cảm nảy sinh. Họ sống bên nhau mấy chục năm, rồi nhận ra, người nầy không thể không có người kia trong cuộc sống và ngược lại . Hôn nhân của họ bền vững theo thời gian và họ rất hạnh phúc .

Cho nên có tình yêu trước hay không, có lẻ không quan trong lắm . Biết xây đấp tình yêu khi sống chung thì rất quan trọng, vì nó có thể quyết định cho ta một cuộc hôn nhân hạnh phúc hay không.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Chào các cụ và các mợ,

Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ?
Câu trả lời ngắn gọn là: KHÔNG. Lấy ai nhất thiết phải yêu đủ để thấy có thể sống được với nhau. Hôn nhân luôn là một điều rất khó khăn cho hai cá thể khác nhau, để có thể chấp nhận nhau và sự khác biệt của nhau thì chỉ có tình yêu. Cụ không nên tham vật chất trước mắt mà sau này hối hận không kịp đâu. Em khuyên chân thành.

butchikim

Xe ba gác
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(
Cháu đồ là cụ chưa hiểu thế nào là tình yêu...hoặc quan niệm tình yêu cụ chưa rõ ràng.

Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?
Khoản cười này thì cụ kiếm cô nào cười 24/7 luôn =))

Embebandiem

Xe tăng
Đi với e nào, mà ăn xong e đó tự động rút ví ra quyết toán là triển thôi. Mọi con đường đều dẫn tới thành Zôm nhé, yêu đương méo j, sau cũng phải chốt hạ thôi cụ trẻ, sau chốt hạ mà dínn phải đứa tháng này nó phát cho cụ 100k đổ xăng, tháng sau nó bắt đổ xăng vé tháng, mặc dù lương cụ 7tr thì vứt :))

Embebandiem

Xe tăng
E post lại để hy vọng tránh bọn rác rưởi:
Đem chuyện này lên đây hỏi thì e cũng đến chịu cụ cháu. Cụ cháu mà tung xúc sắc trên này thì hại đời cháu gái kia.
Là thằng đàn ông nó phải có chí, ít nhất là cưới vợ. Hèn thế này lượn mẹ cho nước nó trong, đỡ khổ người khác
Thế lỡ nó post lên kiếm còm vào chợ
Hoá ra cụ đồng loã với sở lưu hương ah :))

Sốt cả ruột tềnh mới chả yêu , lấy nhau về có điều kiện kinh tế thì ổn , chứ chả có ăn bữa nay lần bữa mai , rồi lại oánh nhau như bổ củi , thôi e đi ra làm kiếm cuốc grap đơi :D

Arabia

Xe tăng
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(
Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ ko phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không? --> Cá nhân tớ nghĩ là có, thực sự thì tớ tin vào điều đấy nhiều hơn tình yêu. Tớ với vợ tớ lấy nhau sau chỉ 1 lần gặp, và thời điểm gặp vợ thì tớ chỉ thấy cô ấy "ổn", chứ còn gọi là yêu như người ta thường nói thì không. Vợ chồng tớ tính đến thời điểm hiện tại thì vẫn ổn.

Nhưng trường hợp của bạn thì tớ nghĩ là ko nên lấy T. Bạn nên biết trong cuộc sống có vô số chọn lựa, vô số con đường và mỗi 1 con đường ấy lại chỉ phù hợp với 1 số đối tượng nhất định. Quan trọng nhất là 2 chữ "phù hợp". Đây là bài toán cả đời và liên quan đến rất nhiều người, bạn cần rất thận trọng. Nếu bạn muốn đi con đường tớ đã đi thì bạn phải xác định, trên đời này ko có gì có thể cao hơn chọn lựa của bạn và trách nhiệm với chọn lựa ấy. Có nghĩa sau này bạn có gặp "tình yêu đích thực" thì cũng xin lỗi vì vô duyên mà thôi. Nhớ "tình yêu" thì nghỉ việc, chuyển chỗ ở, chém đinh chặt sắt, không tin chuyện "tình yêu" là ko thể vượt qua. Có phẩm chất như thế mới ổn, còn không tớ khuyên không nên.

Cuối cùng chuyện bạn muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày bạn được nhìn nụ cười của cô ấy đã thấy hạnh phúc là ko có gì mộng mơ cả, thực tế cũng có rất nhiều người đã đi con đường ấy. Không dễ nhưng có, và thật ra cũng chẳng khó gặp hơn người đủ điều kiện của tớ đâu, tớ đi tìm ngót 10 năm mới lấy được vợ, tính từ thời điểm tớ nghĩ đến việc lập gia đình 1 cách nghiêm túc.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Trâu treo gác bếp thì thâm vs khô lắm. Tầm hơi quá tí thì đúng là cảm xúc nó hơi nhàm thật. Nhất là mọi thứ tao đều biết rồi. Kiểu vậy:D

edc

Xe lăn
Yêu nhiều rồi cũng thất vọng nhiều cụ ơi :( em ko còn tin vào tình yêu nữa , tất cả chỉ là dục vọng huyễn hoặc bản thân cũng vì những cái tôi tầm thường và nhỏ bé. Chưa kể cụ gặp được người cụ yêu và cũng yêu cụ nhưng hai tình yêu của cụ và mợ dành cho nhau là hai tình yêu được định nghĩa khác nhau, mà trong vô vàn những thứ khác nhau đó lại có một hoặc hai đường thẳng song song, vậy cụ chấp nhận khác biệt hay dừng lại, cụ chấp nhận khác biệt xong thì sao? Đó mới là một nửa của vấn đề ! =((
Cụ coi TY chỉ là dục vọng thì em thua. Ra TDH cho nhanh nhể cụ :))

tuantab

Xe tăng
Không hốt nhanh cuối năm lại có bài "em mất T thậc rồi các cụ ơi "

Missteen

Xe buýt
Cái này cụ không nên hỏi, 9 người thì 10 ý. Mỗi con người có cái nhân sinh quan khác nhau. Số đông lựa chọn như vậy thì với người ta là tốt, với cụ thì có thể ngược lại. Cụ đã phân vân vì tình cảm có nghĩa là với cụ tình cảm đóng vai trò quan trọng trong cuộc sống. Quan điểm của cá nhân em cho rằng, người vợ của mình - người mẹ của con mình bắt buộc phải là người mình có tình cảm. Nếu không có, cuộc đời của mình coi như đã mất 50%.
Hôn nhân bắt buộc phải có tình cảm nhé chủ thớt . Kiểu gì cũng phải yêu thì mới lấy . Còm của cụ trên ko cần chỉnh 1 tý nào