[Funland] Lấy vợ: Nên chọn người phù hợp hay vì tình yêu?

SubmarineTH

Xe buýt
Đàn ông tim 3-4 ngăn, chỉ cần 1 ngăn yêu là đủ để cưới. Còn chọn vợ thì phải xem hợp tình nết, gia cảnh ko. Rất hiếm đàn ông lấy vợ chỉ vì yêu cô gái đó hết lòng, vì phần lớn cs gđ không thể chỉ duy trì bằng t/y. Tóm lại, chọn vợ có nhiều yếu tố, và t/y chỉ 1 1 yếu tố nhỏ mà thôi. Đầy đôi yêu nhau thắm thiết, cưới xong vỡ mộng rồi giải tán.

hoabantrang90

Đi bộ
Zai 30, không còn sớm, nhưng cũng chưa phải là muộn trong chuyện vợ con. Cụ chưa nói rõ, là đã có em nào làm cụ thấy hạnh phúc khi chỉ nhìn nàng cười mà không cần ăn hay chưa? Cụ có thể tiếp tục đi tìm, 1 năm, 2 năm, 5 năm, hay lâu hơn nữa,...Haizz! Nếu cụ đang đôi mươi, thì em không nói làm gì.
Em thấy cụ và em T có khá nhiều cơ sở để đến với nhau. Vấn đề là ở cụ, cụ hãy mở lòng đón nhận tình cảm của em ấy. Là cụ, em sẽ chọn em T. Cụ mà không chọn, là em chọn trước đấy.
Dạ đã từng có, nhưng tình yêu thời trai trẻ chưa cơm áo gạo tiền, chỉ thích vì ngoại hình xinh xắn chứ không xét đến các yếu tố khác nhiều. Chắc như cụ phân tích, do ngoại hình em T không được như em mong đợi khiến lòng em không mở ra đón nhận tình cảm được :( 2 gia đình thực sự rất ủng hộ và rất muốn làm thông gia với nhau, chỉ còn do mỗi em thôi.

myob

Xe tăng
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(
Nếu cụ hỏi như vậy, em khuyên cụ tiến hóa lên thành " lấy vì thấy nhà gái có điều kiện chứ không phải tình yêu liệu có ổn và lâu dài không?". Em cứ rút kinh nghiệm mấy thằng bạn học cùng lớp...thằng nào vớ phải nhà vợ có điều kiện nhìn mặt nó phởn lắm...ông nào vớ phải vợ bình bình...nhìn hốc hác, giả đi chục tuổi...Còn nếu người yêu cụ xấu....làm phát thẳng tiến thẩm mỹ viện...đập đi làm lại các vòng, chuẩn đét như hoa hậu, siêu mẫu...vì nhà ngoài điều kiện chẳng có gì!!!!

hoabantrang90

Đi bộ
Đem chuyện này lên đây hỏi thì e cũng đến chịu cụ cháu. Cụ cháu mà tung xúc sắc trên này thì hại đời cháu gái kia.
Là thằng đàn ông nó phải có chí, ít nhất là cưới vợ. Hèn thế này lượn mẹ cho nước nó trong, đỡ khổ người khác
Cụ chửi rất đúng ạ, em viết lên đây cũng cảm thấy mình thiếu chính kiến của thằng đàn ông. Nhưng nghĩ ngược lại thì em thấy trên đây cũng có nhiều cụ mợ sâu sắc, nên không giấu dốt có khi cũng tốt hơn ạ

taychoitapsu

Xe buýt
Chủ thớt lại ngáo ba chuyện ngôn tình trên mạng và mấy ranh ngôn cám lợn
Tình yêu - quan trọng là tình yêu như thế nào, trước hay sau hôn nhân đều phải có tình yêu mới sống được với nhau, nhưng trước và sau hôn nhân nó đíu giống nhau, đíu còn ảo diệu mà thực tế thực dụng ... trước hôn nhân mà ảo diệu VL thì dễ tan nát khi ăn ở với nhau

Tình yêu trước và sau hôn nhân: khác một trời, một vực - Ảnh 3.

richsea2222

Xe tải
Theo mình thì cụ nên tiến tới với bạn T này. Cụ mà cứ đi tìm người để gọi là yêu thực sự thì chưa biết đến bao giờ và nếu xuất hiện thì các điều kiện khác như thế nào? đơn giản là khoảng cách thôi, nhà em ấy cách cỡ 300km mỗi lần Tết nhất cũng đủ mệt (mệt cả gia đình 2 bên không phải riêng cụ nhé), rồi thì em ấy có tình cảm cụ không, điều kiện gia cảnh thế nào...Đừng nói yêu là không tính toán mà có chăng là không nghĩ ra thôi. Mặt khác ví dụ lúc này có 2 em là em T và 1 em khác mà cụ phân vân thì mới so sánh chứ đằng này 30t, chả ai để ý cũng chả thích ai thì sau này nếu lấy em T rồi thì có gì mà tiếc.

hoabantrang90

Đi bộ
Đàn ông tim 3-4 ngăn, chỉ cần 1 ngăn yêu là đủ để cưới. Còn chọn vợ thì phải xem hợp tình nết, gia cảnh ko. Rất hiếm đàn ông lấy vợ chỉ vì yêu cô gái đó hết lòng, vì phần lớn cs gđ không thể chỉ duy trì bằng t/y. Tóm lại, chọn vợ có nhiều yếu tố, và t/y chỉ 1 1 yếu tố nhỏ mà thôi. Đầy đôi yêu nhau thắm thiết, cưới xong vỡ mộng rồi giải tán.
Nếu cụ hỏi như vậy, em khuyên cụ tiến hóa lên thành " lấy vì thấy nhà gái có điều kiện chứ không phải tình yêu liệu có ổn và lâu dài không?". Em cứ rút kinh nghiệm mấy thằng bạn học cùng lớp...thằng nào vớ phải nhà vợ có điều kiện nhìn mặt nó phởn lắm...ông nào vớ phải vợ bình bình...nhìn hốc hác, giả đi chục tuổi...Còn nếu người yêu cụ xấu....làm phát thẳng tiến thẩm mỹ viện...đập đi làm lại các vòng, chuẩn đét như hoa hậu, siêu mẫu...vì nhà ngoài điều kiện chẳng có gì!!!!
Chủ thớt lại ngáo ba chuyện ngôn tình trên mạng và mấy ranh ngôn cám lợn
Tình yêu - quan trọng là tình yêu như thế nào, trước hay sau hôn nhân đều phải có tình yêu mới sống được với nhau, nhưng trước và sau hôn nhân nó đíu giống nhau, đíu còn ảo diệu mà thực tế thực dụng ... trước hôn nhân mà ảo diệu VL thì dễ tan nát khi ăn ở với nhau
Em xin ghi nhận ạ, em có ý xa hơn với em T không phải vì tiền hay điều kiện nhà em T, vì về kinh tế nhà em cũng vững vàng. Điểm lớn nhất em thấy là gia đình em ấy rất đàng hoàng, có nề nếp trên dưới, yêu thương nhau. Bản thân em T cũng ngoan và siêng năng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều người yêu lắm, theo đuổi bao lâu để cưới, vậy mà thời gian sau cưới chính người đó lại ngoại tình trước, nhiều người thì ko nồng nhiệt gì, nhưng tình cảm lại rất bền chặt, cho nên cũng tùy cụ ạ.
Ngại quá, e còm mà cũng như không.
Nay ngày mấy rồi nhỉ?

Rong Ruổi

Xe container
Nên chọn nhà vợ giầu hoặc có nhiều đất :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Làm thằng đàn ông có ba việc lớn.
Tậu trâu-Cưới vợ- Làm nhà.
Thế mà còn phải hỏi thì có đáng là đờn ông ko? Có đứa nó chịu lấy đã là may lắm rồi

hanoipho79

Xe lăn
Em cũng 30t như cụ chủ mà chưa có mối tình vắt vai nào(nên em chả dám khuyên dì)...nghĩ ló chán:(

vneseman

Xe lăn
Thấy ổn về gia đình thì tiến tới, vợ chồng với nhau lâu bền hay không ngoài cái tình còn cái nghĩa rồi còn con cái. Còn gặp ông/bà chẳng để ý mấy cái đó thì vài nốt nhạc là giải tán thôi.

hoabantrang90

Đi bộ
Theo mình thì cụ nên tiến tới với bạn T này. Cụ mà cứ đi tìm người để gọi là yêu thực sự thì chưa biết đến bao giờ và nếu xuất hiện thì các điều kiện khác như thế nào? đơn giản là khoảng cách thôi, nhà em ấy cách cỡ 300km mỗi lần Tết nhất cũng đủ mệt (mệt cả gia đình 2 bên không phải riêng cụ nhé), rồi thì em ấy có tình cảm cụ không, điều kiện gia cảnh thế nào...Đừng nói yêu là không tính toán mà có chăng là không nghĩ ra thôi. Mặt khác ví dụ lúc này có 2 em là em T và 1 em khác mà cụ phân vân thì mới so sánh chứ đằng này 30t, chả ai để ý cũng chả thích ai thì sau này nếu lấy em T rồi thì có gì mà tiếc.
Cụ phân tích vào đúng vấn đề quá...Thực ra em cảm thấy ở tuổi em thì tình yêu kiểu nồng cháy không còn, mà nhiều sự tính toán trong đó. Em cũng đã chứng kiến những đôi cưới xa khổ thế nào, khác biệt về gia cảnh thế nào. Điều khiến em suy nghĩ là vì chỉ thấy phù hợp nên không tự tin chủ động tiến tới với em ấy, làm cho em ấy cảm thấy hạnh phúc.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(
Hôn nhân như mua xổ số, có anh nào mua mà chắc chắn trúng giải độc đắc đâu, tính thế quái nào được hở cụ, Hên xui thôi. Có người yêu nhau 10 năm lấy một năm thì bỏ, có người quen 3 tháng lại sống được với nhau cả đời đấy.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Lại phải ĐCMNN mới hả giận. Tôi đã trải qua cái việc yêu nhau, gia đình tương đồng,... nhg LẠI MỘT CHỮ NHƯNG nếu nó *** phải xuất phát từ một chữ YÊU thì 1 trong 2 bên sẽ như mứt sau 1 thời gian dù cả 2 gia đình có cố gắng. Còn toan tính vài trăm km đi lại, chăm con cho tốt là một cái cớ cho toan tính cá nhân.
Giờ đây gái ngoại tỉnh chọn trai có nhà thành phố (HN chẳng hạn). Trai có tiền thì chọn gái cún con. Chả có đứa nào nó có chút nỗ lực; nó sướng xong đến lúc nó khổ là tan đàn xẻ nghé nếu chúng nó k YÊU nhau

MonoMe

Xe hơi
em nghĩ cụ 30 rồi tìm người phù hợp mà chốt thôi, yêu đương mơ mộng gì tầm này nữa. về quê mà 30 có giục sốt xình xịch

Yan Ming

Xe tải
Dù lấy người nào thì sau khi lấy vợ cụ cũng có cảm giác hối tiếc thôi ;))