[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em không rõ bên quản trị mạng cụ ạ. Nói chung em cũng ít tiếp xúc với dân trong nghề. Tuy nhiên để thành công thì cũng phải lăn lộn code 1 thời gian đã cụ ạ, lúc đó có kinh nghiệm, có đệ tử, có quan hệ, có tầm nhìn lúc đó sẽ dể hơn. Khi đã vững tay nghề thì có thể apply job bên Singapore, Canada,... Hoặc làm freelancer, hoặc làm app như Hà Đông.

Ngày xưa cty em có đứa nó lập trình cũng kém thôi, kinh nghiệm cũng ít, nhưng đùng cái nó ra làm freelancer, thế mà nó lại thành công, em cũng không hiểu được :D

Có đứa nó bỏ nganh nghề lập trình, nó ra mở cửa hàng làm quảng cáo, chủ yếu là dùng photoshop, nó vẫn kiếm tiền ngon lành.

Có đứa lại đi buôn bán điện thoại cũ như iPhone, hơn 1 năm nó mua được cái nhà hơn 1 tỉ.

Em cũng có đứa bạn, nói chung là trình độ trung bình thôi, nó học tiếng Nhật, sau đó được 1 cty đưa sang Nhật làm, bây giờ nó đang là nhân viên cứng của 1 cty thuộc Toyota

1 đứa em của em, ra trường mới 1 năm, nhưng thằng này cũng máu kiếm tiền, thấy làm freelancer khá, thế là nó nhảy vào làm freelancer, sau đó 1 năm nó thành lập được cty.

Em chẳng biết công thức thành công, tuy nhiên theo em dám theo đuổi đam mê nếu không thành công thì cũng đủ ăn .
Em thấy học CNTT nếu có chuyển nghề cũng dế vì hầu như nghề nào cũng dính dáng ít nhiều.

minhvmu

Xe buýt
Chơi j ba cái đó. E biết cái cảm giác của cụ. Nhung quên nó đi. Kh
E để đây và Ko nói j ;))
How Not To Be Wrong: The Power of Mathematical Thinking
Tư duy toán học tất nhiên rất cần thiết rồi, nhưng trong hoàn cảnh cụ thể của cụ chủ thớt "con mới tiểu học" thì em vẫn giữ quan điểm không chơi kiểu hàn lâm, chỉ cần mức tư duy suy luận.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tư duy toán học tất nhiên rất cần thiết rồi, nhưng trong hoàn cảnh cụ thể của cụ chủ thớt "con mới tiểu học" thì em vẫn giữ quan điểm không chơi kiểu hàn lâm, chỉ cần mức tư duy suy luận.
Em thấy quan điểm của cụ cũng hợp lý.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đúng điều e đang quan tâm nhưng f1 nhà e cũng mới tiểu học, e nghĩ nó nói cho vui nên e cũng chưa để ý lắm. Đến cấp 3 hãy tính.

dac

Xe tăng
Dev ngon ko lo chết đói
Em đang lo tuyển mấy chục thằng dev sang Mỹ làm việc mà có tuyển được đâu, ngon em nhận ngay

Fun_fun

Xe tăng
Nói tóm lại ít nhất tư duy toán phải xuất sắc phải k cụ?
Đó là cho 1/3 đỉnh tháp thôi, nghề nào cũng có phân chia. E nói để xác định mình ở khúc nào là phù hợp và ko bị hẫng nếu như mình cược vào một cửa nào đó, nhưng mình vượt lên hay hòa tan. E ko biết gì về các lĩnh vực này mà chỉ là kinh nghiệm thông thường thôi.

XeChuaCo

Xe tăng
Dev ngon ko lo chết đói
Em đang lo tuyển mấy chục thằng dev sang Mỹ làm việc mà có tuyển được đâu, ngon em nhận ngay
Cụ tuyển em không? Em dev cứng hơn 10 năm rồi này

cuckhoai

Xe tăng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Toán tin thì nó học nhiều thứ trong đó có lập trình mà cụ.
Theo em biết thì CNTT nó phân ra chuyên ngành trong đó có công nghệ phần mềm còn toán tin ngày xưa thuộc ngành SP còn bây giờ k biết sao có lẽ học đủ thứ.

cuckhoai

Xe tăng
Theo em biết thì CNTT nó phân ra chuyên ngành trong đó có công nghệ phần mềm còn toán tin ngày xưa thuộc ngành SP còn bây giờ k biết sao có lẽ học đủ thứ.
Theo em biết thì ngành CNTT của các trường đại học lớn đều được tách từ khoa toán ra.

XeChuaCo

Xe tăng
Đã có lúc nào có ý định bỏ nghề chưa cụ?
Ngày xưa em nghĩ là làm công ăn lương biết bao giờ mới mua được nhà HN, thế là em bỏ ngang để tập tành làm KD. Sau hơn 1 năm thì em tiêu hết tiền đã tích trữ, thế là lại quay lại với nghề, từ đó đến nay chuyên tâm làm. Em cũng muốn sang nước ngoài làm lắm, nhưng bây giờ già rồi, sức ỳ lớn, tiếng Anh ại phọt phẹt :D. Em bây giờ không ở HN nữa nên chẳng phát triển công việc thêm được, đôi lúc em cũng muốn làm thêm 1 cái gì đó, nhưng chỉ là đầu tư thôi, còn công việc chính vẫn là code kiếm cơm.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thớt về IT mà ít cụ dân trong nghề vào còm nhỉ!