[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

Flores

Xe tải
Cụ chủ có vẻ thích cố đấm ăn xôi nhỉ.
Nó mới cấp 1 thì nghĩ làm j nhiều.
e chả thấy thằng códer nào giầu nhờ code cả. Sự thật rất đáng trân trọng :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ngày xưa em nghĩ là làm công ăn lương biết bao giờ mới mua được nhà HN, thế là em bỏ ngang để tập tành làm KD. Sau hơn 1 năm thì em tiêu hết tiền đã tích trữ, thế là lại quay lại với nghề, từ đó đến nay chuyên tâm làm. Em cũng muốn sang nước ngoài làm lắm, nhưng bây giờ già rồi, sức ỳ lớn, tiếng Anh ại phọt phẹt :D. Em bây giờ không ở HN nữa nên chẳng phát triển công việc thêm được, đôi lúc em cũng muốn làm thêm 1 cái gì đó, nhưng chỉ là đầu tư thôi, còn công việc chính vẫn là code kiếm cơm.
Trước đây sao cụ k thử mở công ty phần mềm? Bây giờ muộn rồi hả cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ chủ có vẻ thích cố đấm ăn xôi nhỉ.
Nó mới cấp 1 thì nghĩ làm j nhiều.
e chả thấy thằng códer nào giầu nhờ code cả. Sự thật rất đáng trân trọng :))
e muốn thử làm việc khác người biết đâu thành công? mà thất bại chắc cũng k mất gì nhiều :))

XeChuaCo

Xe tăng
Trước đây sao cụ k thử mở công ty phần mềm? Bây giờ muộn rồi hả cụ?
Trước đây em có cơ hội rồi cụ ạ, nhưng cuối cùng em không chọn con đường đó. Em còn được 1 cty bên Mỹ mời sang 3 năm theo diện H1-B nữa, cuối cùng em vẫn từ chối và về quê :D. Em cứ nghĩ về quê lập team không khó, thế mà thực tế lại là quá khó. Cách đây vài tháng thằng bạn em bên Nhật cũng giới thiệu 1 KH cũng ngon mà em vẫn phải chối.

keomutvuive

Xe điện
E thấy nghề này và cntt nói chung là vất vả và khổ, kiếm tiền bằng nghề khác sẽ thoải mái và sướng hơn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trước đây em có cơ hội rồi cụ ạ, nhưng cuối cùng em không chọn con đường đó. Em còn được 1 cty bên Mỹ mời sang 3 năm theo diện H1-B nữa, cuối cùng em vẫn từ chối và về quê :D. Em cứ nghĩ về quê lập team không khó, thế mà thực tế lại là quá khó. Cách đây vài tháng thằng bạn em bên Nhật cũng giới thiệu 1 KH cũng ngon mà em vẫn phải chối.
Có cơ hội tốt mà cụ k nắm bắt kể cũng phí nhỉ. Cụ chuyên về mảng nào?

XeChuaCo

Xe tăng
Có cơ hội tốt mà cụ k nắm bắt kể cũng phí nhỉ. Cụ chuyên về mảng nào?
Làm cái gì cũng có giá của nó cụ ạ, làm sếp nhiều tiền, nhưng cũng phải lo toan nhiều. Em vẫn code thôi, làm web app là chủ yếu, được cái thời gian là tự chủ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Làm cái gì cũng có giá của nó cụ ạ, làm sếp nhiều tiền, nhưng cũng phải lo toan nhiều. Em vẫn code thôi, làm web app là chủ yếu, được cái thời gian là tự chủ.
Con gái lớn e nó khoái thiết kế đồ họa có khiếu vẽ vời và làm quen máy tính từ nhỏ nhưng em khuyên nó chọn ngành khác vì em thấy con gái mà dính dáng đến máy tính nhiều thì cằn cỗi lắm :))

xebetong

Xe container
Lập trình ngày kiếm 300-500k không khó nhưng gấp đôi chỗ trên thì bắt đầu khó

dannhontn

Xe tải
Việc gì chẳng được, chẳng giàu nếu có tố chất và đam mê. F1 em hướng không theo IT nhưng nếu nó thích em sẽ tạo mọi điều kiện cho nó phát triển, kể cả đi du học.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Việc gì chẳng được, chẳng giàu nếu có tố chất và đam mê. F1 em hướng không theo IT nhưng nếu nó thích em sẽ tạo mọi điều kiện cho nó phát triển, kể cả đi du học.
Nghề này cũng hay phải k cụ? Thông thường nếu du học thì nên chọn nước nào hả cụ?

XeChuaCo

Xe tăng
Con gái lớn e nó khoái thiết kế đồ họa có khiếu vẽ vời và làm quen máy tính từ nhỏ nhưng em khuyên nó chọn ngành khác vì em thấy con gái mà dính dáng đến máy tính nhiều thì cằn cỗi lắm :))
Vâng, con gái mà làm IT thì cũng vất vả đấy. Con gái đầu của em lại quá giống em, tay chân vụng về, ăn nói thì chẳng nên câu. Em chưa biết định hướng cháu theo nghề nào ngoài nghề giống bố nó đây :(

AT76

Xe điện
Thằng nhỏ nhà em đang học tiểu học nhưng sử dụng máy tính ngoay ngoáy, toàn tự tìm hiểu và download các game của người lớn để chơi. Vào lớp thì chỉ thích giờ tin học vì được làm "trùm" trong lớp.

Thấy nó mê game và cũng có chút tìm tòi, sáng tạo nên em hỏi "sau này con sẽ chọn nghề gì ?" nó trả lời tỉnh bơ "con sẽ học lập trình, viết game để kiếm được nhiều tiền". Vẫn biết đây chỉ là sở thích nhất thời và không chín chắn nhưng tự nhiên em cũng thích cho con em theo nghề này.

Theo các cụ lập trình có dễ không? đòi hỏi những tố chất căn bản nào? thu nhập có cao không? và quan trọng hơn cả là có nên cho f1 của mình theo nghề này không?
Có vẻ các cụ OF trả lời không đúng ý hỏi lắm. Theo em hiểu thì cụ chủ hỏi liệu có nên học lập trình và có kiếm được tiền nếu học cái này, chứ không hỏi có nên làm lập trình viên hoặc code thuê hay không? Hai cái này khác nhau, làm quản lý, lập công ty liên quan IT thì vẫn cần học và biết lập trình.

Câu trả lời của em là nó có đam mê thì nên. Xã hội tương lai dựa trên thông tin và trí tuệ nhân tạo, cái gì cũng lập trình hết. Còn sau này nó code thuê, làm quản lý hay khởi nghiệp công ty gì đó thì tùy khả năng của nó.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có vẻ các cụ OF trả lời không đúng ý hỏi lắm. Theo em hiểu thì cụ chủ hỏi liệu có nên học lập trình và có kiếm được tiền nếu học cái này, chứ không hỏi có nên làm lập trình viên hoặc code thuê hay không? Hai cái này khác nhau, làm quản lý, lập công ty liên quan IT thì vẫn cần học và biết lập trình.

Câu trả lời của em là nó có đam mê thì nên. Xã hội tương lai dựa trên thông tin và trí tuệ nhân tạo, cái gì cũng lập trình hết. Còn sau này nó code thuê, làm quản lý hay khởi nghiệp công ty gì đó thì tùy khả năng của nó.
các cụ đa số đồng tình và e thấy cũng có lý! để em sớm bắt tay vào dự định tương lai cho thằng nhỏ.

deeplearning

Xe tăng
Chuyên tâm làm nghề thì nghề không bạc, chỉ sợ ...

tausuot

Xe buýt
Con bé nhà e đang học lớp 10 cũng có sở thích giống y thế. Em mua cho cái bảng vẽ Wacom cho nó thả sức vẽ vời. E tính có khi sau này cho thi vào ĐH Mỹ thuật công nghiệp