Thảo luận Lắp thêm quạt cho Siena HL

Lada1207

Xe tăng
Cái quạt có 260k đẹp thật đề Made in Japan luôn, thấy nó đề 12V mà khung ngoài cũng bằng nhựa màu đen. Hôm nào em sẽ "múc" một cái để dành.

Cái quạt đó làm thêm khung có thay vào được chỗ cái quạt giàn nóng của Fiat Siena không hả bác?
Hay là lắp thêm vào chỗ nào để thành quạt phụ?
lắp ngay phía trước két nước Bác ạ, siena 1.3 thì lắp thoải mái, ko chật chội như 1.6

toyotay

Xe hơi
Ôi Giàng ôi :77: :77: :77:

Meodeokinh

Xe đạp
Có xe bác nào chế quạt đc chưa, cho em nghía cái .

MQC

Xe buýt
Đã bác nào lắp thêm quạt cho siena 1.6 mà hoạt động ngon lành, tự động (không chơi công tắc manual như bác lada1207 nhá :21:) lấy tín hiệu từ cảm biến gas của hệ thống điều hòa chưa ? Cho em tý kinh nghiệm để em đi lắp với, chi phí hết bao nhiêu xiền luôn. Thợ thuyền làm ngon lành chuyên nghiệp nhá (b)

isabinh

Xe điện
quá rễ mà cung phải đi nhờ, nhưng ma theo điều hòa là không hợ lý vi quat điều hòa chạy theo cảm biến áp suất gas, mà quạt to chạy rồi thi quạt nhỏ chạy làm giề cho rối. Cái cần là chạy trước nó và chạy trước điều khiển của cảm biênd nhiệt khi chạy không điều hòa...nói chung là không cần...lắp vớ lắp vẩn lại rách việc

Chỉnh sửa cuối:

sieutruong

Xe tải
Nên đấu thêm quạt gió cho giàn nóng máy lạnh các bác ạ. Lý do:
1. Bật điều hoà (DH) khi xe chạy thì không sao, vì gió từ phía mũi xe thổi vào mạnh làm mát giàn nóng cho máy lạnh. Nhưng khi bị tắc đường thì sao? khi đó hầu như không có gió vào để làm mát giàn nóng sẽ gây ảnh hưởng xấu tới cả hệ thống máy lạnh, nhanh hỏng.
2. Quạt két nước nhiệm vụ chính là làm mát nước cho két nước, hầu như không có tác dụng cho giàn nóng của máy lạnh. Vì vậy nên lắp thêm quạt phụ cho giàn nóng máy lạnh.
3. CHi phí lắp thêm quạt chi giàn nóng cũng rẻ, không ảnh hưởng đến công suất của động cơ, không ảnh hưởng đến vấn đề tiêu hao nhiên liệu (không đáng kể).
4. Chi phí sửa chữa, thay thế máy lạnh rất cao
..................
Vì vậy, tại sao không nên lắp quạt phụ cho giàn nóng máy lạnh nhể :21: :21: :21:

hoachuoique

Xe điện
quá rễ mà cung phải đi nhờ, nhưng ma theo điều hòa là không hợ lý vi quat điều hòa chạy theo cảm biến áp suất gas, mà quạt to chạy rồi thi quạt nhỏ chạy làm giề cho rối. Cái cần là chạy trước nó và chạy trước điều khiển của cảm biênd nhiệt khi chạy không điều hòa...nói chung là không cần...lắp vớ lắp vẩn lại rách việc
Khú ..khú ...rách việc ....

isabinh

Xe điện
Nên đấu thêm quạt gió cho giàn nóng máy lạnh các bác ạ. Lý do:
1. Bật điều hoà (DH) khi xe chạy thì không sao, vì gió từ phía mũi xe thổi vào mạnh làm mát giàn nóng cho máy lạnh. Nhưng khi bị tắc đường thì sao? khi đó hầu như không có gió vào để làm mát giàn nóng sẽ gây ảnh hưởng xấu tới cả hệ thống máy lạnh, nhanh hỏng.
2. Quạt két nước nhiệm vụ chính là làm mát nước cho két nước, hầu như không có tác dụng cho giàn nóng của máy lạnh. Vì vậy nên lắp thêm quạt phụ cho giàn nóng máy lạnh.
3. CHi phí lắp thêm quạt chi giàn nóng cũng rẻ, không ảnh hưởng đến công suất của động cơ, không ảnh hưởng đến vấn đề tiêu hao nhiên liệu (không đáng kể).
4. Chi phí sửa chữa, thay thế máy lạnh rất cao
..................
Vì vậy, tại sao không nên lắp quạt phụ cho giàn nóng máy lạnh nhể :21: :21: :21:
bác đang nói về cái hệ thống làm mát của công nông hay sao ý chứ có phải nói về hệ thống làm mát của fiat đâu

sieutruong

Xe tải
bác đang nói về cái hệ thống làm mát của công nông hay sao ý chứ có phải nói về hệ thống làm mát của fiat đâu
Iem thề là iem đang lói về hệ thống máy lạnh của xe OTÔ phi-ác đới bác ợ :21::21::21:

fiatELX

Xe hơi
:21::21: cụ nói chuẩn không cần chỉnh :21::21::21:

Fiat1.6

Xe buýt
Em đã lắ mấy cái quạt giải nhiệt đi cho yên tâm( hai cái cụ KiaVuong đưa đằng trước xe dàn chỗ dưới biển số và một cái đằng sau cạnh quạt chính của xe dùng bằng công tắc thích thì bật :21:) giờ thấy kim nhiệt độ gần ở giữa em bật quạt chế lên để xe đứng im tại chỗ kim luôn dừng ở mức 8h yên tâm :) ( ngay từ đầu mà lắp chắc k bị vụ thổi roăng Quy lát mất 4 củ như hồi mới lấy xe) . Xe fiat em thấy cái vụ nhiệt độ này là ngại nhất nên cụ nào mới lấy cứ nghe em lắp luôn cái quạt bên ngoài cho yên tâm lấy đường nóng trực tiếp từ ắc quy nên cũng chẳng ảnh hưởng gì. Mỗi tội tổng thiệt hai như dự kiến là hơi đắt thì phải 700 nghìn, thời gian mất nửa ngày vì phải tháo Badosoc và dây dợ lằng nhằng: cụ thể như sau các cụ cho ý kiến :
Quạt desen cánh 10"inh: 300nghin.
Cầu chì dây :50 nghìn.
Giơle công tắc :100 nghìn.
Công lắp :250 nghìn.
Các cụ cho ý kiến để các cụ sau rút kinh nghiệm.

fiatcoi

Xe tăng
Em đã lắ mấy cái quạt giải nhiệt đi cho yên tâm( hai cái cụ KiaVuong đưa đằng trước xe dàn chỗ dưới biển số và một cái đằng sau cạnh quạt chính của xe dùng bằng công tắc thích thì bật :21:) giờ thấy kim nhiệt độ gần ở giữa em bật quạt chế lên để xe đứng im tại chỗ kim luôn dừng ở mức 8h yên tâm :) ( ngay từ đầu mà lắp chắc k bị vụ thổi roăng Quy lát mất 4 củ như hồi mới lấy xe) . Xe fiat em thấy cái vụ nhiệt độ này là ngại nhất nên cụ nào mới lấy cứ nghe em lắp luôn cái quạt bên ngoài cho yên tâm lấy đường nóng trực tiếp từ ắc quy nên cũng chẳng ảnh hưởng gì. Mỗi tội tổng thiệt hai như dự kiến là hơi đắt thì phải 700 nghìn, thời gian mất nửa ngày vì phải tháo Badosoc và dây dợ lằng nhằng: cụ thể như sau các cụ cho ý kiến :
Quạt desen cánh 10"inh: 300nghin.
Cầu chì dây :50 nghìn.
Giơle công tắc :100 nghìn.
Công lắp :250 nghìn.
Các cụ cho ý kiến để các cụ sau rút kinh nghiệm.
bác cho ae xin vài trăm ảnh :41:

Fiat1.6

Xe buýt
Hai quạt trước của bác Kiavuong

Quạt sau.

Công tắc bật quạt (nhìn kỹ mới thấy em lắp dưới cần gạt tay lái)

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Công nhận các Cụ nhà mình tài thật .

Fiat1.6

Xe buýt
Em tiện thể lắp luôn chứ thích bỏ cái nào thì chỉ việc rút cầu chi ra là xong > hôm nay test thử chậy trong phố kim nhiệt độ luôn dừng ở mức 8h đi đường trường thì em tắt công tắc đi. Bất tiện mỗi chỗ có thể quên tắt quạt khi ra khỏi xe sẽ hết ắc quy cái này em đang nghĩ xem có cách nào khác không.

kiavuong

Xe điện
Em tiện thể lắp luôn chứ thích bỏ cái nào thì chỉ việc rút cầu chi ra là xong > hôm nay test thử chậy trong phố kim nhiệt độ luôn dừng ở mức 8h đi đường trường thì em tắt công tắc đi. Bất tiện mỗi chỗ có thể quên tắt quạt khi ra khỏi xe sẽ hết ắc quy cái này em đang nghĩ xem có cách nào khác không.
2 cái quạt nhỏ em có ý kiến chút. Cụ nhờ bác thợ lần đầu dây lắp nó theo điều hòa,điều hòa chạy quạt chạy,điều hòa nghỉ quạt nghỉ. Đỡ quên,đỡ nhầm cụ ợ!