[Thảo luận] Lập luận với bẫy: tại ngã tư, mũi tên đi thẳng và mũi tên rẽ trái quá gần nhau

HaJolie

Xe buýt
nói thật là anh em ngại đọc cái quy chuẩn 2012 quá. =))
Nói nhỏ và riêng với cụ thôi nhé: Nói thật là trước khi tham gia OF em chả biết đến Luật, Nghị định hay Thông tư... là cái mẹ gì đâu. Nhưng từ khi tham gia OF bị các cụ (trong đó có cụ) nhồi vào đầu nên cũng có biết tí, thi thoảng cũng tham gia chém gió tí. Cụ thông cảm =))

Nấm mỡ

Xe điện
Điều cốt lõi là do cách VẠCH LIỀN không đúng quy định. Đó là cái mỏ mà xxx khai thác khi phương tiện đè vạch.
Vấn đề là căn cứ để tranh luận khi xxx HÍT CÒI như nào.
Nói dư cụ, chẳng có cái vạch liền nào đúng quy định cả vì vạch 1.1 (liền, rộng 10 cm) chỉ dùng để phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau. Còn vạch 35 (liền, rộng 15 cm) đúng là dùng để cấm phương tiện thay đổi làn đường dưng lại chỉ sử dụng cho loại đường có tốc độ tối đa quy định >60km/h (không phải đường trong khu đông dân cư, nội thành nội thị).

Nấm mỡ

Xe điện
Còn lại bj là vấn đề của cụ sgb345 về các loại vạch liền có được đè không.
Em phọt xong mới thấy post của cụ :D

Nói dư cụ, chẳng có cái vạch liền nào đúng quy định cả vì vạch 1.1 (liền, rộng 10 cm) chỉ dùng để phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau. Còn vạch 35 (liền, rộng 15 cm) đúng là dùng để cấm phương tiện thay đổi làn đường dưng lại chỉ sử dụng cho loại đường có tốc độ tối đa quy định >60km/h (không phải đường trong khu đông dân cư, nội thành nội thị).
Nếu theo Tiêu chuẩn QG về BHĐB thì chỉ có vạch liền đơn (1.1, 35), liền kép (1.3, 27), liền+đứt kép (1.11, 28) đều không được đè từ phía vạch liền. Từ đó, có thể suy ra là cứ vạch liền là không được đè. Tuy nhiên, cũng theo TC này, trong nội thành (tốc độ tối đa quy định là 50km/h) lại không có vạch nào để quy định cấm không được chuyển làn. Chỉ có vạch 35 cấm chuyển làn dùng cho đường có tốc độ quy định >60 km/h.
Tóm váy lại, em thấy vạch kẻ đường chẳng theo tiêu chuẩn nào, bị vịn nếu thích thì cứ cãi. Dưng cãi được cũng mệt, chắc chỉ có các cụ dư cụ Lí Bò là mấu :D

1ran

Xe tải
Gặp các ngã tư như này rất củ chuối, đang đi thẳng ở làn trái sát giải phân cách đến tận nơi mới nhìn được mũi tên chỉ được rẽ trái lúc đấy lại phải rẽ quay đầu lại. Nếu GTCC vẽ cái mũi tên cách đấy 50- 100m cho lái xe biết thì có phải dễ đi hơn không.

dhcuong84

Xe buýt
Gặp các ngã tư như này rất củ chuối, đang đi thẳng ở làn trái sát giải phân cách đến tận nơi mới nhìn được mũi tên chỉ được rẽ trái lúc đấy lại phải rẽ quay đầu lại. Nếu GTCC vẽ cái mũi tên cách đấy 50- 100m cho lái xe biết thì có phải dễ đi hơn không.
Em mới thêm phần bonus để giải tỏa ức chế cái củ chuối ạ...

Chỉnh sửa cuối:

Mr_kirimaru

Xe tải
Các cụ hôm nào rảnh qua chỗ đường Lê Văn Lương kéo dài đoạn trước cổng Nam Cường (hướng từ Nam Cường về Khuất duy tiến), có quả đường 2 Làn, cả 2 Làn đều có mũi tên rẽ trái. Thế thì đúng là các báo GTCC bắt anh em bay lên trời để đi thẳng :D.

Mấy cụ xxx ra đấy bắt có mà đầy :)

cwise

Xe container
các bác và bác sgb345 xem trả lời giúp câu hỏi của em ở ngã 4 nói trên ạ.

speed266

Xe điện
Em dự là những chỗ đó đều có biển hướng đi theo vạch kẻ đường (411) rồi thì quá rõ ràng làm gì phải cãi; còn nếu không có thì lỗi thuộc về quân của anh #
Đoạn đường đó không có biển 411 cụ nhé!

dhcuong84

Xe buýt
Vâng cái món nhìn tư xa này thì em k bàn làm gì, vấn đề là nhièu khi k kịp quan sát, chót đánh lái sang bên thì k được, em cũng hay bị nhiều xe đè vì gần đến nơi họ mới phát hiện ra, đánh lái phải. Vấn đề ở đây là tranh luận ra sao (nếu vạch k mờ). Lập luận của cụ dhcuong trong đúng trường hợp có hai mũi tên, k biển 411 em thấy ổn có thể giải quyết được. Còn lại bj là vấn đề của cụ sgb345 về các loại vạch liền có được đè không.
Các cụ hôm nào rảnh qua chỗ đường Lê Văn Lương kéo dài đoạn trước cổng Nam Cường (hướng từ Nam Cường về Khuất duy tiến), có quả đường 2 Làn, cả 2 Làn đều có mũi tên rẽ trái. Thế thì đúng là các báo GTCC bắt anh em bay lên trời để đi thẳng :D.

Mấy cụ xxx ra đấy bắt có mà đầy :)
Em có thêm phần bonus để giải thích việc anh em chả phải đánh lái đi đâu, cũng chả cần chạy theo mũi tên, cứ phi thẳng vô tư, miền đèn xanh được đi thẳng.

cwise

Xe container
Em có thêm phần bonus để giải thích việc anh em chả phải đánh lái đi đâu, cũng chả cần chạy theo mũi tên, cứ phi thẳng vô tư, miền đèn xanh được đi thẳng.
chuyện của em hỏi khác với câu chuyện của cụ ạ. Cụ sgb345 đâu roài.

cwise

Xe container
Có phải ngã tư chợ Mơ không cụ
Vâgn đúng roài ạ, em phải lấy ví dụ để các cụ hiểu hơn về câu hỏi cũng như về các loại vạch liền. Quan điểm của em là k đè lên, nhưng trót đè lên lúc dừng hoặc lúc đi có đèn xanh thì có bị sao k

babyhood

Xe tăng
e học thuộc bài này rồi , vodka cụ

cwise

Xe container
Em thêm tí là phần bonus của bác rất hay, anh em học tập là ok, nhưng phải là người cứng tí, ngoài ra việc đi như thế em cho là có tí phần ảnh hưởng đến giao thông chung.

Bongbin2009

Xe tăng
Em xin copy quả hình của cụ libor đây, nếu dừng chờ đèn đỏ chèn lên vạch hoặc đi thẳng (do đèn xanh) cũng chèn lên vạch thì có bị phạt k

Em suy luận thôi, theo cụ thì các anh xxx có nắm được cái luật mà ta đang tranh luận không, nếu không thì cụ vẫn bị phạt như thường.
Em chưa biết việc này đúng hay sai nhưng quan điểm của xxx là phạt.

cwise

Xe container
Em suy luận thôi, theo cụ thì các anh xxx có nắm được cái luật mà ta đang tranh luận không, nếu không thì cụ vẫn bị phạt như thường.
Em chưa biết việc này đúng hay sai nhưng quan điểm của xxx là phạt.
chắc chắn là k nắm được, nếu nắm được thì cũng cố đè ra mà phạt, ta đến khiếu nại đúng thì hủy biên bản, cờ trong tay, lo giề. >:). quan điểm của xxx là phạt nên CSGT ở VN bị dân ghét như ấy ấy. Vậy các bác căn cứ vào các phân tích ở trên giải đáp giúp em

Nấm mỡ

Xe điện
Em thêm tí là phần bonus của bác rất hay, anh em học tập là ok, nhưng phải là người cứng tí, ngoài ra việc đi như thế em cho là có tí phần ảnh hưởng đến giao thông chung.
Không hiểu sao cụ cwise thường cố súy anh em tuân thủ pháp luật lại tán đồng với cái bonus funny dư lày #-o

Em nói thật, kết luận phần Bonus của bác là cùn, là tầm chương trích cú quy định của luật pháp để biện minh cho hành động sai của mình.

Nói dư bác, theo trình tự "người điều khiển > đèn tín hiệu > biển báo > vạch kẻ đường" thì cứ xuất hiện cái có thứ tự ưu tiên cao hơn sẽ không cần quan tâm dững cái còn lại? Bác sẽ phi vào làn đi thẳng rồi dừng lại khi đèn rẽ đỏ, dù đèn đi thẳng đang xanh, vì bác chỉ có nhu cầu rẽ chứ đek cần đi thẳng? Hoặc bác sẵn sàng phi vào làn rẽ trái, rẽ phải cắt đầu làn xe đi thẳng khi tín hiệu đèn cho phép rẽ phải?

Như vậy, tại ngã 4, xe ở làn trong chịu 2 hiệu lệnh: đèn mũi tên chỉ cho đi thẳng (không cho rẽ trái) + vạch kẻ đường chỉ cho rẽ trái (không cho đi thẳng). Theo thứ tự phải tuân theo khi tại 1 điểm, có nhiều báo hiệu khác nhau ở trên (người điều khiển > đèn tín hiệu > biển báo > vạch kẻ đường) thì xe ở làn trong này nếu đi thẳng thì không vi phạm gì cả (vì thứ tự tuân theo hiệu lệnh của đèn tín hiệu cao hơn của vạch kẻ đường) > các bác đi thẳng thoải mái.
Đi như bác, nói thật ở HN không hiếm, nhất là đám bus, biển xanh, biển đỏ. Dưng đấy không phải là tuân thủ pháp luật mà là tầm chương trích cú nhằm bẻ cong luật pháp. Luật pháp chưa chặt chẽ do trình độ của người làm luật, dưng cố tình hiểu sai nó để làm điều mình thích, mặc kệ việc làm ảnh hưởng, thậm chí gây tai nạn cho người tham gia giao thông khác thì bác còn chẳng bằng đám xxx vận dụng nó để kiếm $.

cwise

Xe container
Cụ litiume, em thấy cụ dh cuong nói đúng về phần bonus nhưng em đã nói là có ảnh hưởng đến gt chung, nhièu khi lý và tình nó k song hành, còn với em bao giờ cũng len vào hàng giữa để đi thẳng, tránh phiền phức. Ví dụ ngày trước ngã 4 nguyễn văn cừ gia lâm là một tranh cãi.

kqt

Xe tải
Bác dhcuong84 giải thích hộ cái đoạn " hiệu lực của mũi tên: hiệu lực của vạch kẻ đường trên (mũi tên) theo TT17 là tại nơi giao nhau kế tiếp" quy định ở đâu vậy. Tôi tìm mãi mà không thấy. Trong QCVN 41-2012 thì chỉ thấy:
Mũi tên chỉ hướng trên mặt đường:
- Mũi tên chỉ hướng biểu thị hướng xe phải đi.
- Mũi tên chỉ hướng chủ yếu dùng chỉ dẫn ở các nút giao có tách nhập làn và trên đường có nhiều làn xe.
- Màu sắc của mũi tên chỉ đường là màu trắng.
Và:
Vạch số 1.18 - Vạch hình các mũi tên màu trắng, kích thước cơ bản như sau: Dài 3m, phần mũi tên 1,2m, chiều rộng chân mũi tên là 15cm, chiều rộng phần lớn nhất của mũi tên là 75cm, chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau.