[Funland] Lắp kính cận

Xe_vip

Xe tải
Trước hết, em xin cảm ơn cụ Trâu đã tư vấn rất tận tình và tử tế, nhất là đối với một người như em, có con lần đầu tiên phải đi làm kính, khó định hướng nên làm ntn. Theo tư vấn của cụ, chiều nay nhà em đã cho cháu đi làm kính, cụ thể như sau:
- Ban đầu họ đo và tư vấn 02 phương án: phương án 1: cho đeo đúng độ theo máy đo nhưng có thể gây ra chóng mặt 1 thời gian; phương án 2: cho đeo độ nhỏ hơn chút so với máy đo, sau đó tầm 03 tháng khám lại
- Tuy nhiên, sau khi họ cho cháu thử đeo đúng độ và đi lại, đọc chữ trên màn hình máy tính thì cháu nói thấy bình thường. Do vậy, họ đã cho đơn đúng độ và hẹn khám lại sau 06 tháng.
- Tạm thời em chọn loại tròng1.56 theo tư vấn của cụ Trâu và họ đưa ra loại Chemi của HQ, chi phí hết 380K.

Vậy em xin thông tin lại để cụ nào có con nhỏ lần đầu làm kính hoặc bản thân mình cũng đang có ý định làm thì có thêm 01 nguồn để tham khảo
Cụ lắp mắt chemi của HQ ở đâu vậy, cho em địa chỉ ạ

Xe_vip

Xe tải
Chọn mắt kính giống như chọn thuốc cho bệnh. Thuốc tốt là 1 chuyện, đúng bệnh và chữa đc hay không là 1 chuyện khác. Rất tiếc hầu hết người dùng dựa vào người bán và giá trong khi chính họ lại là những người ít kiến thức. Mà nghịch lý, cửa hàng nhỏ, chủ shop tư vấn có khi lại có được sản phẩm tối ưu hơn là shop lớn vì tư vấn ở shop chỉ có nhân viên với trình độ tối đa 3 điểm kiến thức.
E cũng dừng với cụ từ đây. Dù sao thì hiểu được cũng là rất khó với người dùng. Vào cái ngành này 3 năm mới được coi tốt nghiệp vỡ lòng.
Gần Hà Đông qua e khám và cắt kính cho e cụ, tròng thì có Thái, Hàn, Nhật, Essilor của Pháp, Rodenstock của Đức... tiền nào của nấy thôi. Bác sỹ khám chắc cũng khác đấy.
Dùng mắt kính chiết xuất cao được lợi ích duy nhất là mắt kính mỏng(trông thẩm mỹ) trong khi phải đánh đổi về chất lượng quang học (ở mức trung bình) và giá (siêu cao). Độ số từ -6D trở lên có dùng thì dùng ko thì thôi.
Mắt kính đắt hay không tùy thuộc vào độ số phổ thông hay độ khó. Ai muốn chi nhiều thì chi cho an tâm. Đối với người dùng thì chọn loại nào phù hợp với độ số của mình quan trọng hơn rất nhiều thương hiệu số tiền bỏ ra. Có khi mất nhiều tiền nhưng lại chọn cái thứ ko phù hợp.
Cụ muốn biết loại nào phù hợp thì cho tôi cái độ số và loại gọng đang đeo (Có vành, nửa vành hay khoan) ?
Cụ nói cũng kỹ, nhưng có phần thiên về ưu ái cho dòng Blue Cut ....... Cụ nên đặt nhà sản xuất làm control xem họ có công nghệ đáp ứng được không? Nó khác nhau về việc cản bước sóng của ánh sáng xanh có hại và có lợi cho mắt. Chưa kể chất lượng của nguyên liệu làm ra cái mắt kính đó, hàng rẻ thì 6 tháng ố vàng khè, ngon hơn tý thì 1 năm. Hàng xịn đeo vài măm vẫn trong vắt. Các cụ nói cấm có sai, tiền nào của nấy. Chỉ là đừng để bị thương gia lởm lừa gạt về giá. Ở đây chỉ bàn về mắt kính, không bàn về chuyên môn để ra được cặp kính đúng số, đúng các tiêu chí khác.
Em nhờ các cụ tư vấn mắt kính để lắp gọng khoan, loại chống vỡ. Trước em hay lắp ở Mắt kính VN 179 giảng võ, giờ họ nói ko sản xuất loại mắt chống vỡ nữa, mà chỉ có chống xước. Em chỉ dùng gọng khoan nên chống vỡ thấy quan trọng. Nhà em gần khu giảng võ. Em cận 3,5 và 3,75 độ.

nq19832005

Xe tăng
Em nhờ các cụ tư vấn mắt kính để lắp gọng khoan, loại chống vỡ. Trước em hay lắp ở Mắt kính VN 179 giảng võ, giờ họ nói ko sản xuất loại mắt chống vỡ nữa, mà chỉ có chống xước. Em chỉ dùng gọng khoan nên chống vỡ thấy quan trọng. Nhà em gần khu giảng võ. Em cận 3,5 và 3,75 độ.
e lắp ở việt tín ấy, nhưng mà mắt kính là mắt chemi (Hàn quốc có nhà máy sx ở VN). Nhiều nơi cũng có mắt kính chemi này mà. Em cũng lắp gọng khoan.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ lắp mắt chemi của HQ ở đâu vậy, cho em địa chỉ ạ
việt tín cụ nhé, tòa discover cầu giấy, tầng 2, cửa hàng đó vắng hơn cửa hàng ở mặt cầu giấy, mà thực việt tín có khoảng 6 cửa hàng ở hn,

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
e lắp ở việt tín ấy, nhưng mà mắt kính là mắt chemi (Hàn quốc có nhà máy sx ở VN). Nhiều nơi cũng có mắt kính chemi này mà. Em cũng lắp gọng khoan.
Chemi là thương hiệu Hàn nhưng sản xuất tại China. Cái gọi là nhà máy ở VN chỉ là cái phòng Lab đánh những tròng độ khó (chiếm dưới 1% nhu cầu). Chemi ko có dòng chống vỡ thực sự thì phải

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ lưu ý: Dòng chống vỡ có 2 loại. 1 loại chiết suất 1.59 siêu chống vỡ nhưng chất lượng quang học khá tệ. 1 Loại chiết suất 1.56/1.57 chống vỡ kém hơn nhưng vẫn tốt nhưng chất lượng quang học cao. Dùng loại 2 tốt hơn. Cụ có thể hỏi chi tiết cửa hàng tránh cho lựa chọn ko tối ưu.

xherox

Xe điện
Cụ lưu ý: Dòng chống vỡ có 2 loại. 1 loại chiết suất 1.59 siêu chống vỡ nhưng chất lượng quang học khá tệ. 1 Loại chiết suất 1.56/1.57 chống vỡ kém hơn nhưng vẫn tốt nhưng chất lượng quang học cao. Dùng loại 2 tốt hơn. Cụ có thể hỏi chi tiết cửa hàng tránh cho lựa chọn ko tối ưu.
Cụ ơi, cái tròng mắt Mihan 1.60 Blue cut thì các thông số kỹ thuật như nào cụ nhỉ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ ơi, cái tròng mắt Mihan 1.60 Blue cut thì các thông số kỹ thuật như nào cụ nhỉ
Chiết suất 1.60 (Trung chiết), Cắt ánh sáng xanh, Superhydrophobic( Công nghệ nano siêu chống thấm nước, dễ lau). Chất lượng quang học tốt. Tuy nhiên nếu để chống vỡ chỉ ở mức khá. Chuyên dùng chống vỡ thì phải dùng dòng MiHAN P-MAX nhưng chỉ chống tia cực tím, ko cắt ánh sáng xanh

Phuongntk

Xe tải
Gần Hà Đông qua e khám và cắt kính cho e cụ, tròng thì có Thái, Hàn, Nhật, Essilor của Pháp, Rodenstock của Đức... tiền nào của nấy thôi. Bác sỹ khám chắc cũng khác đấy.
Cụ là bác sĩ mắt ạ. Con em cũng bị cận và loạn. Em gần Hà Đông

Xe_vip

Xe tải
Cụ thể loại 2 là hãng nào và lắp ở đâu cụ?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ này phán chuẩn này, mình thấy Việt Tín ok, nhưng riêng gọng thì ở đó hơi đắt
vâng, gọng em mua shopee và bên imsport gọng kính chạy bộ, đem tới việt tín đo và cắt mắt

thunm

Xe buýt
Khuyên các cụ vào Megane Prince ở Aeon hoặc Owndays mà cắt kính mua gọng cho con.
Combo cả gọng lẫn kính chống chói, chống ánh sáng xanh ... Mắt kính của Seiko, Hoya là nhất rồi đúng ko ạ. Trọn bộ có 2 củ, cò con nhà e vừa lắp xong.

Vào mấy ông Việt tín, thương tín, chánh tín này nọ đắt hơn khá nhiều mà chưa chắc đã ngon

nq19832005

Xe tăng
Khuyên các cụ vào Megane Prince ở Aeon hoặc Owndays mà cắt kính mua gọng cho con.
Combo cả gọng lẫn kính chống chói, chống ánh sáng xanh ... Mắt kính của Seiko, Hoya là nhất rồi đúng ko ạ. Trọn bộ có 2 củ, cò con nhà e vừa lắp xong.

Vào mấy ông Việt tín, thương tín, chánh tín này nọ đắt hơn khá nhiều mà chưa chắc đã ngon
hay quá, để khi nào em thử. Mấy lần em định vào owndays mà thấy quy mô cửa hàng không to lắm và có vẻ thiên về thời trang cho teen nên không biết chất lượng thế nào. Chỗ Việt tín em thấy họ có đo kính khá bài bản, ko chỉ đo khoảng cách đồng tử theo phương ngang mà còn đo theo phương dọc (đứng lên cái máy đo điều khiển bằng ipad).

nq19832005

Xe tăng
Loại này chống vỡ ko cụ? Giá bn 1 đôi ạ
Em lắp chemi 1.67, lắp vào gọng khoan, đánh rơi xà xã ko vỡ. Em thì hiểu khoan được để lắp gọng khoan nghĩa là chống vỡ rồi ạ. Tầm 1 củ ạ chưa gọng ạ.

nq19832005

Xe tăng
Dùng mắt kính chiết xuất cao được lợi ích duy nhất là mắt kính mỏng(trông thẩm mỹ) trong khi phải đánh đổi về chất lượng quang học (ở mức trung bình) và giá (siêu cao). Độ số từ -6D trở lên có dùng thì dùng ko thì thôi.
Em tưởng chiết suất cao chất lượng quang học tốt hơn chứ cụ, chiết suất cao hạn chế được hiện tượng méo hình ở rìa (do độ dày mắt kính)?

Xe_vip

Xe tải
Em lắp chemi 1.67, lắp vào gọng khoan, đánh rơi xà xã ko vỡ. Em thì hiểu khoan được để lắp gọng khoan nghĩa là chống vỡ rồi ạ. Tầm 1 củ ạ chưa gọng ạ.
Lắp gọng khoan chưa chắc đã chống vỡ đâu cụ. Cụ lắp chemi này ở đâu ạ?

Kimquy

Xe tải
Nhờ cụ @trâu vàng tư vấn hộ e là kính đa tròng Essilor có tốt ko? E nghe nói đeo loại này ko quen hay bị chóng mặt.

nq19832005

Xe tăng
Lắp gọng khoan chưa chắc đã chống vỡ đâu cụ. Cụ lắp chemi này ở đâu ạ?
em lắp ở việt tín ạ. Thực ra vì cũng chưa biết chỗ nào ok hơn. Em cũng muốn lắp loại mắt đắt tiền 1 chút, nhưng mà sợ thợ họ đánh tráo, vì lúc cắt và lắp lên kính rồi thì mình sao mà phân biệt được?