[Funland] Lập hội học tiếng Anh trên OF

luyenok

Xe điện
Em cài app học tiếng Anh Duolingo, có trả phí, mỗi ngày dành khoảng 15-20 phút học, hiệu quả hơn ngày xưa đi học các trung tâm.
đúng là nếu kiên trì và nghiêm túc thì giờ học trên app có khi còn hơn trung tâm, giờ các trung tâm cũng chuyển sang mô hình online nhiều rồi, mà như thế có khi còn chả bằng app. Tóm lại món này vẫn ở ý chí bản thân là chủ yếu :D

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

vanhai493

Xe điện
Em mời các cụ mợ quan tâm đến tiếng Anh cùng nhau vào đây đàm đạo nhé. Chúng ta có thể giới thiệu và phân tích một bài báo, một trích đoạn, một bài văn, một câu chuyện,...
Hy vọng sẽ được các cụ mợ ủng hộ.
chủ thớt có suggest 1 app nào không ạ? trình đọ e khoang A2

Phammie

Xe hơi
Cuốn New Women's Dress For Success có một phần nhỏ về Cách thức Biểu đạt Lời nói (Verbal Patterns). Tác giả cho rằng số lượng từ mà tầng lớp lao động (blue-collar) sử dụng thường xuyên (active vocabulary) là 450 từ, chiếm 80% nội dung giao tiếp. Tầng lớp trung lưu sử dụng khoảng 650 từ và thượng lưu là 1000 đến 1200 từ.

Ngoài từ vựng thì cấu trúc câu cũng thể hiện được xuất thân của một người. Ví dụ, trong tình huống mời ăn kem, nếu trả lời "Yeah," người đó bị coi là tầng lớp thấp (lower class); "Yes", trưng lưu; "Yes, I would," trung lưu cao (upper middle class); "Yes, I would, thank you," thượng lưu. Nhận định này dựa trên thực tế là những người xuất thân nghèo khó thiếu kỹ năng giao tiếp (nonverbal), trong khi đó tầng lớp thượng lưu có xu hướng sử dụng câu hoàn chỉnh và thường được dạy nên lịch sự khi giao tiếp.

Bỏ qua việc nhận định trên có thể mang tính định kiến (stereotype) thì cũng có cái hay là trong môi trường công sở, chúng ta nên giao tiếp lịch sự. :D

Chỉnh sửa cuối:

Saas Fee

Xe hơi
đúng là nếu kiên trì và nghiêm túc thì giờ học trên app có khi còn hơn trung tâm, giờ các trung tâm cũng chuyển sang mô hình online nhiều rồi, mà như thế có khi còn chả bằng app. Tóm lại món này vẫn ở ý chí bản thân là chủ yếu :D
chủ thớt có suggest 1 app nào không ạ? trình đọ e khoang A2
Em không học trên app vì trên app họ dạy A B C chứ không dạy sâu, em vote phương pháp là tìm đọc các bài báo về từng chủ đề, tra từ và tìm hiểu sâu nghĩa và cách sử dụng của mỗi từ, của các từ đồng nghĩa (để mở rộng vốn từ).

Saas Fee

Xe hơi
Cuốn New Women's Dress For Success có một phần nhỏ về Cách thức Biểu đạt Lời nói (Verbal Patterns). Tác giả cho rằng số lượng từ mà tầng lớp lao động (blue-collar) sử dụng thường xuyên (active vocabulary) là 450 từ, chiếm 80% nội dung giao tiếp. Tầng lớp trung lưu sử dụng khoảng 650 từ và thượng lưu là 1000 đến 1200 từ.

Ngoài từ vựng thì cấu trúc câu cũng thể hiện được xuất thân của một người. Ví dụ, trong tình huống mời ăn kem, nếu trả lời "Yeah," người đó bị coi là tầng lớp thấp (lower class); "Yes", trưng lưu; "Yes, I would," trung lưu cao (upper middle class); "Yes, I would, thank you," thượng lưu. Nhận định này dựa trên thực tế là những người xuất thân nghèo khó thiếu kỹ năng giao tiếp (nonverbal), trong khi đó tầng lớp thượng lưu có xu hướng sử dụng câu hoàn chỉnh và thường được dạy nên lịch sự khi giao tiếp.

Bỏ qua việc nhận định trên có thể mang tính định kiến (stereotype) thì cũng có cái hay là trong môi trường công sở, chúng ta nên giao tiếp lịch sự. :D

Em nghĩ là đúng đấy. Ngày xưa xem phim Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên, thấy đi học phải học từ và đánh vần từ suốt, là do nhiều từ mới cần phải học đó.
Bây giờ em đi học mới thấy rất là nhiều từ khó (nâng cao) theo cấp độ mà tăng dần, càng học càng thấy khó khủng hoảng. Nên mục đích mở thớt này là để học hỏi thêm từ với các cụ mợ trên này đó ạ.

Saas Fee

Xe hơi
Em tiếp, để nói về những người trẻ thì có những từ gì?

Teenager (thanh thiếu niên 13-19)
teen (informal)
youngster (để chỉ lứa tuổi 8-14t) -
young people/person (giới trẻ)
young adult
youth (thanh thiếu niên)
adolescent (thanh thiếu niên 13-19t)
minor (trẻ vị thành niên)
juvenile (trẻ vị thành niên)

6 từ đầu tiên chắc ai cũng biết, vậy chỉ cần nhớ thêm 3 từ sau.

nhapnhomsv

Xe tăng
Có câu lạc bộ tiếng Anh ở phố Nguyễn Bá Khoản hay phết vì có cả giáo viên nước ngoài, e đến một lần nhưng nhiều cháu teen quá nên e ngại.
Có cụ mợ nào thích luyện tiếng Anh thì đến cùng em cho vui

Saas Fee

Xe hơi
Có câu lạc bộ tiếng Anh ở phố Nguyễn Bá Khoản hay phết vì có cả giáo viên nước ngoài, e đến một lần nhưng nhiều cháu teen quá nên e ngại.
Có cụ mợ nào thích luyện tiếng Anh thì đến cùng em cho vui
Các cụ thích nói về chủ đề gì thì các cụ cứ đăng lên đây, rồi mọi người cùng vào thảo luận từ, thế cũng là luyện TA rồi ạ, khỏi cần đi đâu.
Còn luyện nói thì cứ khi nào đi trên đường các cụ nói to lên là được, vì đường đông nên các cụ nói to thoải mái :D đã nói là phải nói ra tiếng và nói to, đó là cách của em.
Nhưng trước tiên em thấy cần bổ sung thêm vốn từ.
Em thấy học từ hay nhưng mà khó.

Saas Fee

Xe hơi
Chủ đề ăn uống, cái này không cần lắm, nhưng thỉnh thoảng không có thì cũng lại cần.
Các từ thông dụng thì em không viết nữa, chỉ liệt kê một số từ khác:

- boil: kiểu nấu đồ bằng cách thả vào nước sôi
- steam: hấp
half nghĩa là một nửa -> half steam nghĩa là trần
- fry (chiên rán), suy ra một số từ:
stir (khuấy) -> có từ stir fry nghĩa là xào
deep nghĩa là sâu -> deep fry (chiên ngập dầu)
half là chỉ một nửa -> half fry nghĩa là áp chảo

về mùi vị:
salty: mặn -> salty cũng có thể dùng để chỉ món này ngon kiểu đậm đà
sour: chua
bitter: đắng
Bittersweet: vừa đắng vừa ngọt
plain: vị của món ăn nhạt nhẽo # với từ bland để chỉ việc nấu nhạt
fish (cá) -> fishy nghĩa là tanh (kiểu cá, thịt tanh)
để chỉ vị ngậy:
oily (ngậy kiểu nhiều dầu);
creamy (ngậy kiểu kem sữa);
buttery (ngậy vị béo);
rich (ngậy theo kiểu nhiều quá thì nó gây ngậy)

các loại đồ ăn:
broccoli (bông cải) -> while broccoli: bông cải trắng, green broccoli: bông cải xanh
cauliflower: xúp lơ (flower là hoa, trông nó giống bông hoa)
snow peas = green peas = peas: đậu hà lan
(two peas in a pod: nghĩa là giống nhau như 2 hạt đậu -> dịch ra là giống nhau như 2 giọt nước)
kidney là quả thận, suy ra white kidney beans ở Việt Nam hay gọi là đậu thận đỏ
brussels sprout: cải bi (bắp cải bi hay bán trong các siêu thị ở VN, hoặc gọi nó là cải brussel cũng được)
celery: cần tây
Ngô: mọi người sẽ hay nghĩ đến từ corn, corn nghĩa là hạt ngô, còn ngô nguyên bắp là "corn on the cob" - cob là cái lõi.

Những cái này rất dễ nhớ, từ cũng không khó, nhiều khi suy luận là ra nhưng không nói thì có khi cũng không nghĩ ra.

Chỉnh sửa cuối:

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em thử bảo Chat GPT viết lại đoạn này:
First of all, that is great opportunity for having a taste of U.S. Even in a short time, it still can open your point of view to, like, another world. Everything here is organized and made for highest expectation. In my opinion, freedom is the desire and support for try, and fail, and appreciate both.

Nó viết lại đây ạ:
Getting a taste of the United States is an amazing opportunity, even if it's just for a short time. It can broaden your horizons and expose you to a whole new world of culture, people, and ideas. Everywhere you go, you'll see how everything is meticulously organized and designed to meet the highest standards. But what I value the most about the US is the freedom it embodies. The freedom to take risks, to try new things, and to learn from both success and failure. In my view, this freedom is what makes the US such a special and unique place. So cherish every moment of your time here, and don't be afraid to step outside your comfort zone. With an open mind and a sense of adventure, you can discover new passions and gain a deeper appreciation of the world we live in.

Chẹp.
Đúng là nó dùng từ hoa văn mĩ miều hơn là người viết, nhưng đọc sao mà thấy nó khô khan không như đoạn bên trên đầy cảm xúc, có cụ nào đồng ý không?
em thấy nó viết hay, rõ nghĩa hơn nhiều so với người viết ở trên. Đưa ra được luận điểm. Hôm nọ em cũng nhờ nó viết speech dài 350 words, em chỉ bổ sung mấy số liệu vaof là xong.

Saas Fee

Xe hơi
em thấy nó viết hay, rõ nghĩa hơn nhiều so với người viết ở trên. Đưa ra được luận điểm. Hôm nọ em cũng nhờ nó viết speech dài 350 words, em chỉ bổ sung mấy số liệu vaof là xong.
Vâng, tất nhiên là nó phải viết hay và rõ nghĩa hơn rồi, nhưng em vẫn thấy nó viết kiểu robot thế nào ấy. Em thích cách nói bên trên, nó như kiểu chắt chiu tâm huyết rồi bộc bạch thành lời :D nghe gần gũi và xúc động hơn.

Con "robot" này có lần em thử tán nó mà nó khăng khăng lắm ;)) không đổ.

Chỉnh sửa cuối:

autobahn-hanoi

Xe tăng
Vâng, tất nhiên là nó phải viết hay và rõ nghĩa hơn rồi, nhưng em vẫn thấy nó viết kiểu robot thế nào ấy. Em thích cách nói bên trên, nó như kiểu chắt chiu tâm huyết rồi bộc bạch thành lời :D nghe gần gũi và xúc động hơn.

Con "robot" này có lần em thử tán nó mà nó khăng khăng lắm ;)) không đổ.
em là dân toán viết văn và báo nên quen với kiểu viết chặt chẽ, k bay bướm và tâm hồn nên tháy Chatgpt xuất sắc.

nguyen_kia

Xe điện
Em đi học chứ không phải tự học cụ ạ.
Em học tách rời 4 kỹ năng, không học cùng nhau.
Với nghe: ban đầu em nghe và chép chính tả, nghe 2 lần hoặc cùng lắm 3 lần cho 1 đoạn khoảng 10 câu. Ngắt mỗi một câu một để chép. (giới hạn lần nghe để bắt não phải quen với việc nhớ, short-term memory). Sau 3 tháng thì tăng độ nhanh và độ khó bài nghe, vẫn chép chính tả. Sau 6 tháng thì nghe cả đoạn không dừng và take note (mỗi đoạn 3-5 phút). Vẫn giới hạn nghe chỉ <=3 lần. Sau 12 tháng thì nghe đoạn 7-10 phút không dừng và take note.
Sử dụng viết tắt như chép tiếng Việt. Ngày xưa đi học cấp 3, đh, tiếng Việt viết tắt cỡ nào thì TA cũng viết tắt như thế. Vd: tự xd 1 tập qtắc vtắt cho m`.

Đọc: kỹ năng đọc em kém nên không dám chém gió.
Ngày xưa khi em chưa học, em nghĩ là kỹ năng đọc của em tốt nhất, bởi vì em đọc được. Nhưng càng học thì càng thấy kỹ năng đọc kém, và giờ là bét :D có thể do yêu cầu đọc bây giờ cao hơn (đọc khó hơn, bài dài hơn và tốc độ phải nhanh hơn) nên em thấy em đọc kém nhất.

Kỹ năng viết: ban đầu em học dấu câu cho chính xác, sau đó viết thôi ạ. Ví dụ: However thì dấu phải là (. However, ) hoặc (; however, ) chẳng hạn (bỏ qua bước học ngữ pháp vì đã có 🐜 thức cơ bản của cấp 3 và đh rồi, và như thế là đủ dùng không cần học thêm, mà chỉ hoàn thiện dần trong quá trình luyện viết). Ban đầu viết đoạn, sau viết đến bài, sau viết đến sao cho hay.

Em không học từ mới, đầu nó sẽ tự nhớ khi em luyện viết, đọc, nghe, nói. Khi làm bài viết thì tra thêm các từ đồng nghĩa, vì cô yêu cầu không dùng từ lặp lại.
Cô hay yêu cầu bỏ không dùng những từ dễ kiểu very, quite, good,... Nói chung càng học cô càng bắt bỏ nhiều từ, muốn nói từ đó thì xin mời dùng từ khác thay thế. Ví dụ, very different thì cô bảo thôi thôi bỏ từ very đi, thế lại thay bằng significantly different chẳng hạn.

Nói: viết được thì nói được ạ. Nói như là viết ạ.
Ví dụ, cả đoạn comment này là bài viết của em về quá trình học, vậy thì khi nói em cũng sẽ nói như thế. Cụ thử đọc lại xem, có phải bài nói thì cũng nói chừng đó câu chữ, ngắt nghỉ như vậy không?
Cụ nghe tư clips nào? cho em xin đc ko?

Saas Fee

Xe hơi
Cụ nghe tư clips nào? cho em xin đc ko?
Đây cụ, em thấy nhiều trên youtube, ví dụ một bài như thế này cụ có thể nghe từng câu và chép lại

Đây tương đương trình độ A2, mức này các từ sử dụng cơ bản, tốc độ chậm và dễ nghe:

Đây tương đương B1, nó sẽ nhanh hơn một chút, bài dài hơn một chút, và từ khó hơn A2 một chút nhưng không nhiều:

Đây tương đương B2, từ nâng cao hơn (khó hơn), và nghe cả một đoạn dài (không dừng) và chép lại cả đoạn bằng cách take notes:

Đây tương đương C1, từ khó, đoạn nghe dài hơn, mức C1 là near native language (gần như tiếng mẹ đẻ) rồi cụ. Hy vọng 1 năm nữa em có thể đạt được mức này:

minhmo

Xe cút kít
Hem phải đâu. Em tính cầu thị, ko rước đèn, chăm chỉ như con ong í ;))
Manhpđ : kíu :)]
Hôm trước có mợ giới thiệu phần mềm học tiếng anh Duolingo trên này. Em tải về và ngó thấy phí 1 năm là 600k.
Hôm nay thấy cụ Kaikom rao bán gói 1 năm có 250k trên gian hàng.
Cụ nào đã học phần mềm này chưa, cho em xin ít rì viu?

HPTA

Xe tải
Có rất nhiều group học tiếng anh miễn phí trên facebook hoặc whatssap, các cụ join mà học.
Có rất nhiều nguồn học, chỉ không biết mình có đủ kiên trì để tự học hay không.
Với nghe, chỉ cần search English listening practice sẽ ra rất nhiều trang, đủ các trình độ, sau khi nghe xong có bài tập để làm luôn
Hoặc vào ted talk cũng có thể tập nghe và bắt chước đọc theo họ, luyện được cả phát âm và ngữ điệu.
Nói thì tham gia các group có meeting để luyện nói.
Quan trọng là kiên trì đến đâu thôi (nếu có gì motivate thì sẽ tốt hơn). Như em chỉ learn for fun nên nhiều lúc cũng lười.

Saas Fee

Xe hơi
Có rất nhiều group học tiếng anh miễn phí trên facebook hoặc whatssap, các cụ join mà học.
Có rất nhiều nguồn học, chỉ không biết mình có đủ kiên trì để tự học hay không.
Với nghe, chỉ cần search English listening practice sẽ ra rất nhiều trang, đủ các trình độ, sau khi nghe xong có bài tập để làm luôn
Hoặc vào ted talk cũng có thể tập nghe và bắt chước đọc theo họ, luyện được cả phát âm và ngữ điệu.
Nói thì tham gia các group có meeting để luyện nói.
Quan trọng là kiên trì đến đâu thôi (nếu có gì motivate thì sẽ tốt hơn). Như em chỉ learn for fun nên nhiều lúc cũng lười.
Nói đến Ted talk, speaking bọn em cũng được yêu cầu posture n gesture kiểu Ted talk đó :D hoặc như mấy cô MC thời tiết trên truyền hình, cơ mà em thấy đi đi lại lại nó cứ ngượng ngập kiều gì ấy, nên em chả thể nào làm được.
Mà em thấy nó chả đẹp hơn tẹo nào, vì sao mọi người lại cần đi đi lại lại nhỉ?
Đây, Ted talk đây, các cụ giải thích giúp em thông suốt tư tưởng để em cũng đi lại :D