Thảo luận Lập cái thớt LACETTI EX, chia sẻ kinh nghiệm hỏng hóc nhé !!

ym9972

Xe buýt
Em dự giống cụ này. Có vẻ không dễ xơi cái vụ tháo lọc gió ĐH vì mấy lần em đã tháo cốp ra lắp linh tinh mấy thứ mà chửa thấy cái lọc gió nó lộ hàng đâu cả. Thanks các cụ để hôm nào em rảnh rang tháo ra kiểm tra nếu không hết chắc phải xuống GM bắt đền thôi. Em thì vẫn chỉ đoán là do nó bị kém ga lạnh nên mới vậy. :(
Chả biết các cụ đi chưa, nhưng em mới ôm em nó được hơn 1 năm thôi. Tất nhiên chả có cái gì là ngon cả, nếu các cụ đã tháo 1 lần rồi thì lần sau chả phải nằm ngửa ra làm gì cho mệt, với em dụng cụ duy nhất cần là cái tô vít 4 cạnh loại ngắn (5cm), còn cái lọc gió thì nó có cái khe ở giữa để các cụ uốn cong và lùa vào (khi lắp) và kéo ra (khi mở). Sở dĩ phải tháo cả cốp bên phụ để kiểm tra cả quạt gió, còn tháo lọc ko thì chả cần đụng đến cốp bên phụ làm gì các cụ nhá, còn ga điều hoà thì em mới kiểm tra 1 lần vào đầu mùa hè (sau khi mua khoảng 10 tháng), chắc cứ 1 năm ktra 1 lần là được.
Không tin các cụ hỏi gara nào đó mà xem, nếu em đúng thì .... các cụ, mỗi cụ góp 1000k ủng hộ Nậm Ban nhé

Chỉnh sửa cuối:

Phương.Xe

Xe điện
Xe e cũng là Lac Ex. Chiều qua e đỗ ngoài nắng khoảng 30'. Lúc lên xe, bật chìa khóa điện thì 4 xi nhan đều sáng. E cài số lùi thì còi cảm biến kêu mặc dù đằng sau ko có gì. E chạy 1 lúc khoảng 5' thì lại ko vấn đề gì nữa. 4 đèn xi nhan tự tắt và tất cả lại hoạt động bình thường. Các cụ cho e hỏi đó là hiện tượng gì vậy và có cần phải vào gara ktra ko? Thank các cụ ạ!

N70

Xe hơi
Có cụ nào có kinh nghiệm về điều hòa Lac Ex cho em hỏi là khi em bật điều hòa là xuất hiện tiếng sè sè ở phần cốp bên phụ nghe như kiểu tiếng máy mài kim loại ở rất xa ý ạ. Em tả ví dụ nghe nó giống chứ không phải kêu to như thế đâu. Nghe nó se se khoảng 3s là hết. Lúc tắt điều hòa cũng thế. Cũng kêu khoảng vài giây rồi hết. Không biết là có phải do lốc có vấn đề cần kiểm tra ngay hay bị cái gì không. Điều hòa vẫn lạnh nhưng tự nhiên xuất hiện tiếng kêu như vậy em hơi lo chỉ sợ nó bị kém dầu bôi trơn trong ga lạnh nên lốc bị kêu. Các cụ cho ý kiến với ạ
Cụ ra thợ bảo tháo lọc gió ở dưới ghế bên lái ra vệ sinh là OK ngay.

vanvuong

Tháo bánh
Gioăng nắp dàn cò bị dò dầu máy là lỗi cố hữu của Lac Ex,nếu còn bảo hành thì nên thay nếu không ra Gara bảo thợ xử lý cũng Ok.Xe em cũng bị và bây giờ ngon rồi
Cái vụ xì dầu nắp dàn cò này hình như xe củ sâm nào cũng bị hay sao ấy nhẩy, lên diễn đàn nào cũng thấy các bác kêu om sòm. Em cũng bị luôn (xấu hổ quá), mang ra gara Tam Tiến được mấy chú thợ phán tháo ra, dán ron là được. Mấy chú tháo ra em đứng xem (thấy cái ron chỉ nó bẹp tận dưới cái mép sắt) liền bảo các chú mua cái mới thay cho Anh, các chú kêu không có và dán thì chịu được, không xì dầu đâu mà Anh lo. hic, Hôm sau em mở ra nhòm thì không phải xì hơi như trước mà xì thành giọt theo mấy cái ốc luôn, Em a cay quá quyết định "khéo tay hay làm" và mua 10k lọ keo dán ron, 10 k giấy amiang về cắt thành dây 1,5mm cho lọt xuống cái rãnh ron, cậy ron cao su lên, cho cái dây amiang xuống dưới, cho 1 lớp keo mỏng lên trên, cho ron cao su sau cùng (do lâu ngày ron cao su củ sâm tồi nó xẹp xuống) thấy ron cao su cao hơn mặt máy chừng 2mm, ok . Tiếp tục cho thêm 1 lớp keo sát ngay chân ron cao su và gắn lại ốc luôn. Bây giờ máy sạch bong, hơi dầu cũng chịu tịt không chui ra được nữa.

vanvuong

Tháo bánh
Cụ nên kiểm tra dầu hộp số khẩn trương cụ nhé.
Dạ xe em cũng bị như vậy, đã thay dầu máy, kiểm tra dầu hộp số & cầu thấy dầu hộp số vàng óng, sóng sánh ,trong vắt rất chi là đẹp. Mỗi tội chạy vòng tua máy lên trên 2500 rpm là bắt đầu ư ử, ư ử như con "tó" ốm ạ.

vanvuong

Tháo bánh
Ui trời, xe cụ bị ma làm đới
Gọi ngay thầy cúng đi bác ạ, hay là mua ngay cái bình kiú hỏa loại 25 kg cho lên cốp nhé. Kiểm tra lại dây và công tắc đèn ngay kẻo cháy.

Phương.Xe

Xe điện
Ko cụ nào góp ý cho câu hỏi của e ah. Hic..hic..

thanglacceti

Xe buýt
ngày trước cũng chạy e này, e thấy lành như vios chả hỏng gì cả, mỗi tội form xấu nên bán rồi

monkey_love_car

Xe tải
Cụ ra thợ bảo tháo lọc gió ở dưới ghế bên lái ra vệ sinh là OK ngay.
Hic em chưa hiểu dưới ghế lái bên lái thì có lọc gió của cái gì??? Có lẽ cụ nhầm bên phụ chăng?

quynhngo86

Xe tải
các cụ cho e hỏi có gara nào khu vực hà đông hay thanh xuân lắp rơle cho điều hòa ko nhỉ

Linhliem

Xe tải
Em hỏi khí không phải, Lac EX 40000km bảo dưỡng những gì nhể!

kduc

Xe Cứu Trợ
Chỉnh sửa cuối:

chitom

Xe tăng
Có bác nào có sách HDSD của LAC EX ko ạ, cho em xin link:P
Cho em hỏi các thông số hiện trên mặt LCD của LAC : có 3 thông số : 1 là ODDO còn lại hai cái có chữ TRIP A và TRIP B là cái gì ạ?

ym9972

Xe buýt
2 cái Trip ấy là để cụ đo 2 quãng đường khác nhau cụ ạ

Phương.Xe

Xe điện
Xe của e là lac 2010, hôm nay mở tấm đậy máy, cũng thấy có hiện tượng xì hơi dầu giàn cò. E cứ mặc kệ vì thực chất cũng ko ảnh hưởng gì. Khi nào dầu chẩy thành giọt thì e xử lí cũng vừa.

LAC_KOI

Xe đạp
Xe em khi đi số 2, số 3 ở tốc độ thấp khi nhả ga ra có hiện tượng xe bị giật cục là do bị làm sao?

monkey_love_car

Xe tải
Xe em khi đi số 2, số 3 ở tốc độ thấp khi nhả ga ra có hiện tượng xe bị giật cục là do bị làm sao?
Cái bệnh đấy có khi là bệnh di truyền nhà Lac Ex cụ ạ. Xe em cũng thế và em đi xe Lac Ex chỗ cho thuê tự lái ngày trước em thuê cũng thế. Chắc là do cái hộp số không tốt nên nó bị vậy. Cái hộp số của nó cứ rung ầm ầm khi đi bình thường chứ không được tĩnh như các dòng xe khác như Hyundai, Kia hay xe Nhật. Em thấy chán cái bệnh ý nhất đấy ạ. Đi chậm mà không đệm côn cứ giật giật đùng đùng ý.

newmen

Xe tải
Lực lượng Lac Ex tương đối nhiều, sao chúng ta không lập hội Lac để chia sẻ kinh nghiệm, thỉnh thoảng voka nhau nhỉ ?