[CCCĐ] Lào - Tình yêu vượt biên

valdal_5c

Xe tải
Tới thăm Bảo tàng Quốc gia, nơi trước đây là cung điện Hoàng Gia, trong đó có ngôi chùa Ho Pha Bang.
Quy mô của cung điện tuy không lớn nhưng rất đẹp teong này vẫn trưng bày các hiện vật, tặng phẩm thể hiện tình hữu nghĩ với các nước, nổi bật là Việt Nam và Tung Cửa. Trong thư phòng của Đức Vua còn có sách tiểu sử Hồ chí Minh...
Vì trong chùa và cung điện không được chụp ảnh nên em nghiêm chỉnh chấp hành, chỉ chụp bên ngoài thôi.

Có lẽ góc chụp đẹp nhất là từ lưng chừng núi Phousi phía đối diện.

Hoàng cung.

Tượng vua Sissavang Vong.

Khu vực Hoàng cung nằm giữa khu phố cổ, hòa mình với những ngôi nhà xung quanh, khá hài hòa, không qua nổi trội.
Có lẽ đây cũng là phong cách Hoàng Gia của Lào!? Gần gũi với dân chúng.

Chỉnh sửa cuối:

valdal_5c

Xe tải
He em thâý chập trờn nên chém đấy. Có ai chán 550-600D, hạt rẻ không anh ới?
Hehe, anh dùng Kiss X4 (550D) đây. Không có thì thiếu, có thì lại nhiều lúc thấy thừa.
Nhưng đi chơi kiểu này mới thấy có ích phết. Có nhu cầu thì để anh hỏi thử xem anh em đi công tác kiếm thử máy used bên kia thế nào.

dmdviet

Xe cút kít
Trước em thanh lý bộ 60D đi rồi. Có thì chẳng chụp. Giờ lại thấy thiếu thiếu, vì mỗi chỗ đi mấy khi có cơ hội đi lại :D.
Thăm 1 số chùa buổi sáng,

Chỉnh sửa cuối:

valdal_5c

Xe tải
Tụi F1 thì rất thích thú tham quan, cho cá ăn. Cá ở trong Cung có khác, to đáo để.
Tuy nhiên, cảm giác cái ao hơi chật chội, và lũ cá này có lẽ sống nhờ du khách thì phải. Liên tục tranh nhau đớp mồi chứ không sang chảnh như cá "Hoàng Gia" khác.

Bọn F1 mê truyênh tranh, thấy tủ truyện sách tại khu vực gửi đồ là sà vào, giở đọc như đúng rồi, sách thì toàn chữ Lào như mì tôm cắn dở...

Chỉnh sửa cuối:

valdal_5c

Xe tải
Thôi nghỉ đã, mai up tiếp ảnh thác ạ.

minhnguyet

Xe buýt
Website
AndyHung.net
Chùa trên đỉnh Phou Si

Cái chùa này học trong sách giáo khoa lớp 4 bây giờ mới được nhìn thấy tận mắt

Chợ đêm Luang, đủ màu sắc

Bán ô

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Các cụ có chuyến đi hoành tráng quá, em cũng biết topic về kế hoạch đi Lào của các cụ từ lâu và có ý định tham gia nhưng điều kiện công việc ko thu xếp đc nên hủy, 30/4 các cụ có kế hoạch đi tiếp em xin tham gia cùng nhé, hoặc có cụ nào có kế hoạch đi Lào như này lập hội đi em xin đặt gạch nhé!

duna3

Xe điện
Sáng nay đã đi Kuang si chưa chủ tịch? Hay vẫn chơi ở Luang đấy?

minhnguyet

Xe buýt
Website
AndyHung.net
chùa Wat May nghe tên đã thấy MAY. Chùa nằm ngay cạnh hoàng cung. Mật độ chùa dày đặc mới thấy dân Lào sùng đạo Phật như thế nào. Nét của Phật giáo nguyên thuỷ kết hợp với văn hoá Lào.

Chỉnh sửa cuối:

minhnguyet

Xe buýt
Website
AndyHung.net
Đông khựa vô kể, còi ầm ĩ, nó thô tục, đông nhung nhúc, Tung của đang làm ô nhiễm văn hoá Lào.

Suối chia thành nhiều tầng, tầng trên cùng là thác nước, tầng giữa là tầng có ảnh bên dưới. Trước khi đến suối đi qua khu bảo tồn gấu. Nhận thức tăng hẳn lên về việc không dùng động vật hoang dã.

Bãi xe toàn Tầu, chạy lên, chạy xuống còi ầm ĩ, anh em ngán ngẩm, đã đến đành vào thôi.

Cổng vào suối Kuang Si

Trắng đen vàng lẫn lộn

Chỉnh sửa cuối:

valdal_5c

Xe tải
Gạch phát
Thác Kuangsi, Tây, Tàu Ta đều thích

kairui

Xe tải
Vụ này ban đầu em cũng bực, nhưng sau đúng là có cái hay, em xin kể bằng mồm cho các cụ vì đoạn này nhà cháu chả còn tâm trạng đâu mà ảnh ọt gì nữa

Theo kế hoạch em đặt 5 phòng ở Mahasok và 4 phòng ở Thana Boun, 2 chỗ này cách nhau khoảng hơn 1km, Mahasok xa trung tâm hơn, được mỗi cái phòng có vẻ đẹp (em đoán thế chứ chưa lên trên) và có chỗ đậu oto

Đến nơi, định là 5 nhà ở đây còn 4 nhà vào trong, nhảy xuống xe vào gặp cái thằng lễ tân (xin lỗi các cụ vì gọi thế, nhưng thằng này đúng em phải gọi là thằng vì nó quá bất lịch sự với KH, thái độ không chấp nhận được), đưa cái thông tin em đã đặt phòng qua Agoda, nó bẩu bọn tao ko chơi với agoda lâu rồi, nghe đến đấy là em đã bực rồi nhưng vẫn kiên nhẫn hỏi lại, cuối cùng trình tiếng Anh không đủ nên ra gọi vợ vào trợ giúp
=> Tóm lại nó bảo ko chơi với Agoda nữa, ở đây cũng full rồi

Em đành bàn với vợ ở lại đây trao đổi tiếp với bọn KS và cả bên Agoda, cũng may điện thoại vợ roamming nên việc gọi cho Agoda cũng không khó khăn lắm, chỉ tốn xiền :))
Em thì đưa cả đoàn sang Thana Boun nhận phòng, trước mắt chưa đủ phòng thì tập trung tất ở Thana Boun nghỉ ngơi rồi ăn trưa cho khỏe quân, cũng may vào Thana Boun là lấy phòng được ngay

Xong em lại gửi 2F1 cho bác nó trông, quay lại đón gấu, đến nơi thì nói chung là chốt lại KS hết phòng, Agoda trả lại tiền kèm khuyến mãi cho 10% cho lần đặt sau qua hội nó :(, phòng ở đây Agoda không tìm cho được nữa vì đều đã full :((

Em đưa gấu về với F1 để cho hội trẻ con ăn cơm, em thì chạy tiếp đi tìm phòng, loanh quanh mãi chỗ nào cũng "FULL"

Bí bách, em vứt xe ở bờ sông, vẫy 1 cái Túc túc, bảo nó chở đi đến các chỗ có Hotel, guest house để hỏi, ban đầu là loanh quanh gần phố cổ, cũng vẫn "FULL", rồi đi xa dần ra khu vực ngoài cũng "FULL", chỗ nào ngon nhất thì cũng "ONLY 1 ROOM FOR TONIGHT" :((

Sắp tuyệt vọng thì vào 1 cái guest house cạnh tượng đài Suphanuvong (em không nhớ chuẩn tên), hỏi thì may quá còn 4 phòng, sau 1 lúc nghĩ suy thì em chắc cốp cầm luôn 4 cái chìa khóa, rồi sau đó mở xem từng phòng rồi mới xuống ngó cái bản đồ ở đây thì mới thấy cái chỗ này xa quá, cộng thêm thấy chủ KS là dân Tàu khựa đang dẫn mấy đồng hương đi vào nói rõ lắm, thế là em quyết trả, liều mình quay lại hội ý với các cụ

Về lại Thana Boun, hội ý với cụ [@dmdviet;108122] thì thấy gấu cụ bảo lúc nãy mới tìm được 1 chỗ ở gần chợ, trông hơi nhếch nhác nên không đặt, em nghe mà cứ như sắp chết đuối vớ được phao, thế là cả 3 lao đi ra xem ngay, vừa đến nơi, hỏi vẫn còn phòng phát, em lên ngó nghiêng cái thế là chốt luôn 3 phòng (lúc đó alo hỏi cụ [@kairui;306193] báo không cần thêm), đang trả tiền thì thấy mấy lượt khách cũng vô hỏi, em nghĩ bụng ........... may quá :)

Ra ngoài nhìn lại thấy ngay cái Mekong Moon Inn bên cạnh (chỗ này các cụ hay tư vấn ở vì gần trung tâm) thế là em lại càng mừng, quay về lại bờ sông tìm xe và đón gấu với F1 về KS

(Em hơi dài dòng tí, vì cảm xúc cái đoạn này nó lẫn lộn quá, có lẽ là nhớ nhất chuyến đi, mà cũng là kinh nghiệm cho em trong việc check đặt phòng trước qua dịch vụ booking, lần đầu em đặt phòng qua dịch vụ đới ạ)
Trở lại vụ tìm phòng, sau khi cả đoàn tạm nghỉ ở 4 phòng Thaboun, e cũng sục sạo đi tìm. Gay nhất là khoản ngôn ngữ vì e bỏ tiếng A quá lâu, kệ cứ đi - k diễn tả được thì bo đì leng uých vậy.
Lang thang mãi cuối cùng cũng thấy, mỗi tội giá hơi chát 50 đồng Mỹ và chỉ được 1 đêm, nhưng vào ở trung tâm nhất và rất đẹp

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Lý do mà các cụ nói thác Kuang Si ô nhiễm do khựa, em dự rằng đoàn 1.000 xe của khựa xin đi mấy nước Đông Nam Á (có Việt nam) nhưng bị mình từ chối:

Chỉnh sửa cuối:

kairui

Xe tải
Đêm đầu tiên ở Luang, e nghỉ tại đây

Chỉnh sửa cuối:

kairui

Xe tải
GH này đẹp, có ban công cafe riêng, bàn ghế toàn nu nghiến thì phải