[CCCĐ] Lào - Tình yêu vượt biên

tranquang83

Xe điện
Cụ sờ vào chỗ hiểm thế :))
Biết [@tvdung;25517] tán vui nhưng cũng giải thích thêm: phong tục cầu Phật là phải xoa - bằng tay trần - từ trán xuống... hai bàn tay. Thế nên các tượng này rất... bóng nhé! Em là loại "bán tin bán nghi" nên hờ hững thế thôi! Nếu là người xem, phải... nhiệt tình! \m/

bimbim5656

Xe container
Công viên Phật giáo ngày thứ 2 ở Viên chăn mới đi mà, hình như nhà Mợ đi tuk tuk cùng nhà bác sonnq thì phải.
Hôm đấy là ngất ngây lên mây rồi, không còn choáng váng nữa [@bimbim5656;143913] ạ.
Vẫn còn tí giận cụ ạ, đang trong tg thử thách, đến Vang Viêng thì mới tìm lại được bầu trời, :D

bimbim5656

Xe container

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Tại mợ không biết đó thôi, em đánh xe vào cái bãi đất trống đối diện quán cơm trưa hay ăn (chỗ các cụ mua xôi sáng ý), lúc ra lấy xe có ông ra xin ngay 5k tiền gửi xe :(
nhà e chả mất đồng nào gửi xe, đi đâu cũng đc đỗ free cả.

sonnq74

Xe tăng
Tranh thủ giải lao, chém tí.
Em thấy có mỗi Getz là thần thánh thôi, thêm Cruze nữa.
Lúc về VN, đường HCM về HN, em cứ phải hùng hục đuổi theo cụ Cruze này rẽ đất ;). Gần đến HN đoạn từ Cúc Phương có cụ Camry 2.4G nhập đoàn, cứ bám *** bọn em nhưng rồi thỉnh thoảng cũng bị bỏ xa xa...
Chân cụ này to hơn các cụ đến 30km nhỉ :))
em mà sang v6 thì các cụ khỏi đuổi nhé

tvdung

Xe điện
Chiều em đi thăm That Luang, biểu tượng của phật giáo Lào
Chở 2 F1 đi cùng, đến cửa thì 2 đứa lăn ra ngủ, trời thì nắng nóng, thế là lại chở gấu mẹ gấu con về KS ngủ, quay lại thì 4h, hết giờ làm việc, thế là chỉ thăm quan được bên ngoài

Chưn phật

Rõ hơn

rõ hơn nữa

cận cảnh chân dung

Mỗi cái này hình như là 1 cái mộ, người Lào sau khi chết sẽ được hỏa táng rồi đem tro vào để trong các cái này (em không rõ gọi lại gì), xem thì hình như toàn chức sắc mới được đem vào đây

Chán chùa, 2 anh em chạy ra bờ sông chơi, dọc bờ sông bên Thái lở, bên Lào bồi

Em làm cái Panorama cho toàn cảnh

Đây là nhà hàng Mekong Moon In, tối hôm qua cả đoàn vừa ăn ở đó, hình như đói quá hay sao mà chả cụ nào chụp ảnh

Dưới sông là đám offroad đang thử xe thì phải, cũng giống mấy cụ nhà mềnh hay offroad dưới bãi sông Hồng

dmdviet

Xe cút kít
Chả biết mấy món tết Việt sao lại xuất hiện ở đây :D

Chỉnh sửa cuối:

joyride

Xe điện
Ở Lào, Cambodia đi xe mà bấm còi là chửi nhau đấy ạ. Thấy xe quen có thể còi 1 phát để gọi nhau. Nhưng bim..bim như ở ta là mọi người nhìn như có vấn đề về ...não.

Đi lại ở Lào cứ đúng đường, đúng luật mà đi. Em sang đó mới sống lại cảm giác lái xe ở châu Âu, các nguyên tắc nhường đường xe bên phải tại nút giao thông đồng cấp, xe rẽ trái nhường xe đi thẳng,..đc áp dụng triệt để.

Về văn hoá xe hơi và giao thông, có lẽ xứ ta bét bảng.

Về giao thông ở Viêng Chăn em có một vài đánh giá như sau:
- Đường phố thì tuyền thấy oto, xe máy ít hơn
- Không thấy có tiếng còi xe, chỉ những lúc quá lắm người dân mới bấm còi (em chả biết dân Lào xịn hay dân Việt, Khựa đi xe biển Lào) :)
- Văn hóa nhường đường rất tuyệt vời, họ thường nhường đường cho 1 đoàn xe đi hết, sau đó mới đi, không có chuyện tranh cướp đường như ở mình
- Tốc độ lưu thông chậm chạp, chắc là do văn hóa nêu trên, cụ nào mà có việc gấp chạy xe ở đây chắc sốt ruột lắm
- Đèn đỏ thì vẫn được rẽ phải (chả có biển hiệu chỉ dẫn gì cả, em mất 100k vì cái lỗi này), hình như có một số chỗ không được rẽ, không biết có biển hiệu gì không

valdal_5c

Xe tải
Moon the night. Quán ăn bên bờ sông Mê Kông, có live music, bia ngon, thức ăn cũng rất ổn.

Món này giống thịt lợn kho Tàu, ăn với xôi rất ngon.

Mồi bia. Dế mèn chiên ròn béo ngậy.

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Em up được khoảng 324 cái ảnh lên Flickr rồi các cụ nhá, đang đến đoạn đốt lửa trại, mạng chậm quá, mai em up tiếp :(
Tài khoản và pass em đã mật thư cho các cụ

Hôm tới off các cụ nhớ copy ảnh vào USB nhá, đến mượn máy tính cụ Bimbim copy cho nhanh (nếu không up được lên mây)

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Ở Lào, Cambodia đi xe mà bấm còi là chửi nhau đấy ạ. Thấy xe quen có thể còi 1 phát để gọi nhau. Nhưng bim..bim như ở ta là mọi người nhìn như có vấn đề về ...não.

Đi lại ở Lào cứ đúng đường, đúng luật mà đi. Em sang đó mới sống lại cảm giác lái xe ở châu Âu, các nguyên tắc nhường đường xe bên phải tại nút giao thông đồng cấp, xe rẽ trái nhường xe đi thẳng,..đc áp dụng triệt để.

Về văn hoá xe hơi và giao thông, có lẽ xứ ta bét bảng.
Vâng, em cứ về kể chuyện dân dã với anh em là "về văn hoá giao thông, dân mình phải gọi dân Lào bằng cụ" :))

tvdung

Xe điện
Biết [@tvdung;25517] tán vui nhưng cũng giải thích thêm: phong tục cầu Phật là phải xoa - bằng tay trần - từ trán xuống... hai bàn tay. Thế nên các tượng này rất... bóng nhé! Em là loại "bán tin bán nghi" nên hờ hững thế thôi! Nếu là người xem, phải... nhiệt tình! \m/
Cụ ơi, ở Lào hình như chỉ kiêng sờ vào đầu, còn những chỗ khác sờ vô tư phải không? Đi vội quá nên em cũng chưa thử xem sao :))

valdal_5c

Xe tải
Sau buổi tối nạp đầy năng lượng, về khách sạn ngủ thẳng cẳng, tuy vậy phòng của khách sạn này hơi thiếu không khí, ngủ ko dc sâu lắm, mở cửa ra thì sẽ bị muỗi ...
Sáng hôm sau, các nhà tự chủ động tham quan Viên Chăn do các F1 có thể mệt nên khó ngủ dậy cùng lúc với nhau để khớp giờ. Nhà cháu và nhà [@bimbim5656;143913] đi cùng nhau. Đầu tiên là chùa Simuang, Thap Luang rồi ra vườn Phật giáo, cụ bim thì chỉ quan tâm đến em lễ tân, còn em thì tranh thủ...ngắm cảnh :D

Chùa Simuang

Có bức tượng Phật ngọc được giát vàng ở chính giữa điện

Vườn phật giáo

Tượng Phật nằm lớn và khác với ở Thap Luang

Rồi tranh thủ quay về ngó nghiêng kỹ càng cái Patouxay Monument này

Chỉnh sửa cuối:

valdal_5c

Xe tải
Cụ ơi, ở Lào hình như chỉ kiêng sờ vào đầu, còn những chỗ khác sờ vô tư phải không? Đi vội quá nên em cũng chưa thử xem sao :))
Chả biết được nhưng tượng Phật bên Lào mặc áo chỉ che có một bên nên chác là không kiêng gì đâu. Tà tại tâm thôi

hoangminh3B

Xe tăng
Nhanh thật 20 trang roài, đọc liền mạch k nghỉ ạ

valdal_5c

Xe tải
Trên đường từ Budha Park về lại Vientiane, xe tự nhiên báo áp suất lốp, sợ bị châm kim nên em tìm một hàng làm lốp trên đường ghé vào...
Nghi ngờ bánh trước bên phụ tháo ra dìm nước kiểm tra, sau tháo nốt bên tài, tuy nhiên không thấy gì lạ cả bèn nhờ cậu sửa xe đo và bơm lại cả 4 lốp, rồi đi. Hết 30K.
Câu chuyện em kể có tẹo thế nhưng vận dụng tiếng Anh, Thái (do trước kia có ở Thái 3 tháng), tay chân đủ kiểu cậu ta mới thung thủng...
Sau này về đến VN em cũng ko thấy báo lỗi áp suất lại nữa, chắc có lẽ ko sao.
Tuy nhiên đến tận Luang em mới phát hiện một vấn đề là chú ta tống vào mỗi lốp 3kg hơi :(( hic... Khi đo họ dùng cái áp kế dạng que chứ ko phải đồng hồ, ù ù cạc cạc em cũng ok lên đường. :(
Thảo nào đi đèo núi, đường xấu cảm giác xe cứ nhảy tưng tưng...
Xả xuống 2,3kg đoạn từ Luang về VN thấy êm ái nuốt cua ngon lành hơn hẳn.
Số là ở Luang, cụ @sonnq74 bị thủng lốp, khi vá lốp cho cụ ấy tiện lấy bơm đo mới phát hiện. Trong cái rủi có cái may, chứ cứ để thế đoạn sau đường xấu toàn ổ trâu ổ voi nổ lốp ko biết chừng.
Hú hồn!#:-s

Chỉnh sửa cuối: