[Funland] Lao động ngoài 40 chờ lãnh hưu trí?

PhongFood

Xe điện
Chả phải tự nhiên họ đi rút BH 1 lần. Em thấy Quỹ đầu tư lãi nhiều phết :D

TorienT

Xe container
Em thấy lực lượng này thiếu thật ạ. Tuy nhiên, làm những việc này cũng không dễ, do đòi hỏi rất nhiều sự tỉ mỉ và trách nhiệm, chi tiết trong quá trình làm. Rất nhiều lao động phổ thông không có lề thói vệ sinh, tỉ mỉ cần thiết cho các công việc này, chưa kể năng lực học điều mới của họ không tốt. Em không nói tất cả, nhưng số đông là thế. Đào tạo họ rất cực. Những người mà qua được quá trình chuyển đổi này, họ vẫn có được việc làm và thu nhập đủ sống trở lên. Quanh em rất nhiều chị/ cô làm tạp vụ, vệ sinh trong các văn phòng công ty, phòng gym, căn hộ dịch vụ (dọn dẹp theo giờ, cắt hoa quả cho nhân sự, mỗi ngày 3-4 tiếng), nam thì làm bảo vệ cho cửa hàng, trường học, vân vân
Thì muốn sống được đều phải tự thích nghi thôi cụ, tiến sĩ thất nghiệp đi làm nghề khác cũng phải học lại từ đầu nữa là. Chứ quốc gia nào nuôi nổi người nghỉ hưu từ 40.

kienvinh

Xe lăn
Kcn nó không nhận người 4 sọi vì có bọn trẻ hơn xếp hàng chờ việc chứ không phải người ta lười hoặc không biết làm
Vấn đề là như này. Nhiều người quá các bác ah. Có nhiều người hơn số việc làm sẵn có.

hoami_tonnu

Xe tải
Chả phải tự nhiên họ đi rút BH 1 lần. Em thấy Quỹ đầu tư lãi nhiều phết :D

View attachment 8051915
rút vì không có nhu cầu đóng nữa...chứ chả phải cái này đâu cụ,
Nếu muốn ASXH thì nên chuyển thành BHXH toàn dân...ai không đi làm thì tự đóng, ai làm thì theo luật như giờ.

Ở bên Nhật em thấy không đi làm cty bên CQ vẫn gửi giấy đóng tiền về tận nhà theo tập 12 tháng, mỗi tháng giật 1 tờ ra cửa hàng tiện lợi đóng.

NayruLove

Xe buýt
Kcn nó không nhận người 4 sọi vì có bọn trẻ hơn xếp hàng chờ việc chứ không phải người ta lười hoặc không biết làm
Cụ chắc có vấn đề về đọc hiểu hay sao, em đâu có nói họ lười hoặc không biết làm :))
Mà nếu cố gắng suy luận từ bài viết của em thì cũng có thể nói rằng người 47 tuổi không đủ sức để đi bán vé số thì cũng không đủ sức để làm việc bình thường chứ không nói đến làm việc nặng nhọc ở KCN. Nhưng như vậy cũng là không đủ sức khỏe để làm chứ chẳng liên quan gì đến việc lười hay không biết làm việc cả. Cụ vào comment chả liên quan gì đến bài của em, vô duyên quá :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
vấn đề này gần như lặp lại giai đoạn cuối 8x, đầu 9x thế kỷ trước với nhiều cán bộ viên chức được khuyến khích về 1 cục, hoặc đi làm nhưng ko có lương đến ngồi chơi,rồi tự xin nghỉ. Làm cả 1 thế hệ rất nhiều ng giai đoạn đó cũng tầm cuối 30,đầu 40 hoặc đầu 50 về hưu non 1 cục hoặc bị đưa vào diện tinh giảm biên chế. N ng còn ko có lương hưu,giờ vất vưởng đi bán rau thịt ngoài chợ, hoặc ko thì đi nhặt rác sống qua ngày. Bà cụ nhà e là 1 điển hình,may hồi đó ko về 1 cục chỉ xin về mất sức nhưng do ko đủ số năm đóng BH nên giờ chỉ được hưởng trợ cấp xh hơn 1 triệu từ năm 2016 đến giờ mới được hơn 2 triệu,thời điểm bà nhà e về cũng chỉ hơn 40. Nhưng ko về thì đi làm gần như ko có lương,đến vẫn phải làm,nên xin về chăm con, tìm việc khác.
Cụ chuẩn. Cứ bảo lương quân đội cao, đầu 80 là nghỉ hưu non hàng loạt
Bố mấy thằng học khóa em, cụ thì bán xổ số, cụ thì đạp xe, Nên chúng nói gọi là T xế lô. Giờ nó đang giảng viên BK. Cụ nhà em may kiếm đc chân trong HTX Xây dựng Thượng Đình. Đúng là đầu đường đại tá vá xe, cuối đường thứ trưởng bán chè đỗ đen. Hậu sinh khả ố giờ bố láo lắm, chúng chả hiểu gì đâu, vơ đũa cả nắm hết.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ chắc có vấn đề về đọc hiểu hay sao, em đâu có nói họ lười hoặc không biết làm :))
Mà nếu cố gắng suy luận từ bài viết của em thì cũng có thể nói rằng người 47 tuổi không đủ sức để đi bán vé số thì cũng không đủ sức để làm việc bình thường chứ không nói đến làm việc nặng nhọc ở KCN. Nhưng như vậy cũng là không đủ sức khỏe để làm chứ chẳng liên quan gì đến việc lười hay không biết làm việc cả. Cụ vào comment chả liên quan gì đến bài của em, vô duyên quá :D
Cụ đúng, em vô duyên nhé
Sau này có nghề đi bắt lỗi lều báo kiếm ăn thì cụ tham gia cũng dc

Mytv

Xe điện
- Trông người ốm: 800-1tr/1 ngày
- Dọn nhà theo giờ 400 nghìn/1 ngày
- Phục vụ tại các hàng ăn, quán bán hàng 20-25k/1h bao ăn.
.....
Mấy công việc trên em thấy quanh em thiếu kinh khủng.
Chuẩn cụ. Quá nhiều việc lao động tay chân. Quan trọng có muốn & chịu làm ko. Đợt trc bo evào viện. Cả phòng duy nhất e & 1 ngừoi nữa là gđ tự chăm. Còn thuê hết. 700k/ngày cụ ạ. Nhu cầu cực lớn. Còn giúp việc thì khỏi nói.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thời kỳ này có rất nhiều cán bộ, CNV nhà nước còn được khai khống số năm công tác để cho về hưu sớm. Khối quân đội và CNQP các cụ toàn 2 hồ sơ, đợt vừa rồi làm CCCD lệch thông tin phải làm đi làm lại, thậm chí các cụ còn phải làm lại cả giấy khai sinh cho nó khớp với hồ sơ bảo hiểm.
Ông cụ nhà em # lâu rồi, mà ông bảo tao 70 tuổi phải phải về quê xin mấy thằng cháu ở xã làm giấy khai sinh :D mới cứng vùa đóng dấu :D

trantien

Xe tăng
Cái gì cũng đòi hỏi nhà nước, trong khi vấn đề ở đây là con người.
Chả nên trách NLD hay NN. Để nó tự xoay. Nhà nước mà ko giải quyết khéo vấn đề xã hội thì cũng ảnh hưởng sự tồn tại của chính nó.

TorienT

Xe container
Chuẩn cụ. Quá nhiều việc lao động tay chân. Quan trọng có muốn & chịu làm ko. Đợt trc bo evào viện. Cả phòng duy nhất e & 1 ngừoi nữa là gđ tự chăm. Còn thuê hết. 700k/ngày cụ ạ. Nhu cầu cực lớn. Còn giúp việc thì khỏi nói.
Hội làng nghỉ, giỗ năm 12 cái, Tết âm nghỉ 20 ngày. Họ không có việc vì họ lười, thái độ không tốt chứ không phải tại không có việc. Cty cũ em một bạn ngồi xe lăn, nói không rõ tiếng, 4 chi chỉ dùng được 1.5 là 3 ngón và 1 tay nhưng hàng ngày vẫn đi xe lăn điện đi làm mười mấy năm nay bất kể nắng mưa. Đến giờ em biết là bạn ấy vẫn còn code. Tầng lớp trung lưu đô thị sinh ra càng nhiều thì hệ sinh thái quanh họ cho những nhu cầu quanh họ mà mức thu nhập 6-10tr là có thể. Bác giúp việc nhà em 55 tuổi nhưng buổi tối hết việc vẫn xin phép tranh thủ 2h đi dọn để kiếm thêm.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Trình độ người lao động thấp thì chỉ như vậy thui cụ...toàn làm việc giản đơn cầm tay chỉ việc thì tuyển trẻ nó nhanh nhẹn hoạt bát không hơn à cụ.

Có tay nghề thì 40 hay 50 thiếu gì nơi nhận làm...
Ko trách họ đc đâu, do xứ này vắt chanh bỏ vỏ.
Các nước khác lao động giản đơn họ vẫn làm đến già
Có mấy cụ ví dụ tiếp viên của American Airline với TVHK VNA đấy
Hoặc ví dụ 40 mà ko lên xếp được vẫn lập trình, cứ cho là 20 năm kinh nghiệm đi cũng căng lắm
Em chỉ thấy thợ bậc cao làm cơ khí hàn tiệm,, thì khối chỗ làm đến khi nào hết sức thì thôi

hoami_tonnu

Xe tải
Hoặc ví dụ 40 mà ko lên xếp được vẫn lập trình, cứ cho là 20 năm kinh nghiệm đi cũng căng lắm
Em chỉ thấy thợ bậc cao làm cơ khí hàn tiệm,, thì khối chỗ làm đến khi nào hết sức thì thôi
FDI thì nó chả thế hả cụ...nó coi công nhân hay nhân viên Việt Nam là người của ty nó đâu mà.
Nên bóc lột thì bóc thui...mình không có việc làm thì đành nhún nhường trước nó.

Ngay chính sách đang bảo hộ ngược cho các DN nước ngoài nữa mà. :)) :)) :))

Felix Navi

Xe hơi
Thì muốn sống được đều phải tự thích nghi thôi cụ, tiến sĩ thất nghiệp đi làm nghề khác cũng phải học lại từ đầu nữa là. Chứ quốc gia nào nuôi nổi người nghỉ hưu từ 40.
Em chia sẻ góc nhìn là bản thân nhiều người lao động trình độ thấp, nền tảng văn hoá thấp (rất nhiều nhân viên bảo vệ, giữ xe thái độ hằn học, sân si với khách, giúp việc thì tơ hào của nả nhà chủ), năng lực học tập thấp, nên sự mưu sinh của họ gặp khó khăn nhiều trong thời buổi không thuận lợi. Đó là một điều mà em thấy buồn. Tuy nhiên, nếu xã hội có những phong trào khích lệ quá trình học nghề mới, chuyển đổi việc làm một cách rộng rãi, minh bạch, em nghĩ sẽ tốt hơn. Vì với lực lượng lao động giản đơn, nhiều khi họ còn thiếu cả thông tin việc làm, không tiếp cận được nơi đào tạo tốt, và bị lừa đảo nhiều

Húp sụp sụp

Xe điện
Phải được vắt chanh bỏ vỏ thì bọn tây nó mới chịu mò sang lập công xưởng, đấy là cái giá phải trả chứ dân đen thui như mình còn biết thì các lãnh đạo còn rõ hơn nhiều

TorienT

Xe container
Em chia sẻ góc nhìn là bản thân nhiều người lao động trình độ thấp, nền tảng văn hoá thấp (rất nhiều nhân viên bảo vệ, giữ xe thái độ hằn học, sân si với khách, giúp việc thì tơ hào của nả nhà chủ), năng lực học tập thấp, nên sự mưu sinh của họ gặp khó khăn nhiều trong thời buổi không thuận lợi. Đó là một điều mà em thấy buồn. Tuy nhiên, nếu xã hội có những phong trào khích lệ quá trình học nghề mới, chuyển đổi việc làm một cách rộng rãi, minh bạch, em nghĩ sẽ tốt hơn. Vì với lực lượng lao động giản đơn, nhiều khi họ còn thiếu cả thông tin việc làm, không tiếp cận được nơi đào tạo tốt, và bị lừa đảo nhiều
Nhiều mà cụ. Công chức lương 5-7tr nhưng ngại thay đổi, người lao động không muốn học nghề, thái độ và văn hóa nhiều vấn đề, làm việc đối phó. Mà nó vĩ mô quá cụ.

Mytv

Xe điện
Ở m e thấy nhiều người còn sĩ diện lắm. Vd như bảo đi làm giúp việc thì giãy nãy lên. Trog khi lại kêu ko có việc. Như e bằng cấp có, nếu thất nghiệp e vui vẻ chạy grab. Và thực sự e làm rồi. Chạy sân nay túc tắc kiếm thêm vài đồng dù e chẳng thiếu tiền. Có những lần gặp ngừoi quen mà họ cứ "ồ với á". Quan điểm e là nếu đói thì đi hốt rác bốc phân cũng dc. Miễn là kiếm tiền hợp pháp.

Hư Không

Xe tăng
Đúng là nhà nc nên có chính sách để hài hoà cả người lao động và doanh nghiệp. E đang làm chủ dn, nếu cho lựa chọn em cũng phải tái cơ cấu chọn ng trẻ.

cusao

Xe lăn
Em đánh giá việc cho rút BHXH 1 lần là sai lè nhưng vẫn bao biện lọ chai
Xin hỏi, tất cả các loại BH phải đóng phí có loại BH nào dừng đóng phí giữa chừng được quyền rút đủ như BHXH này ko? Đã thế loại BHXH này lại là loại hình bắt buộc theo luật nữa chứ?