[Funland] Lào đang bị lạm phát "phi mã"?

cu mậm

Xe buýt
Lào đã nhiều lần cầu cứu Trung quốc nhưng Trung quốc phớt lờ. Các nhà phân tích Ph Tây cho rằng không phải TQ không định cứu Lào, mà là chủ ý chờ Lào "thê thảm" hơn nữa mới ra giá. Lúc đó Lào có thể sẽ phải đồng ý bất kỳ điều kiện nào.

Cuối cùng thì người giúp Lào lại là Việt nam: Việt nam đồng ý cho Lào vày 500 triệu USD và giúp đỡ hàng hóa với giá trị 3.600 tỉ VNĐ. Số tiền này đủ để Lào trả các món nợ không thể đàm phán được (nghĩa là vừa đủ tránh vỡ nợ quốc gia), dẫu sao thì trước mắt Lào cũng tạm thời thoát chết.
VN không bao giờ muốn Lào vỡ nợ hay thê thảm đến mức phải chấp nhận cái giá của TQ cụ nhỉ? Có nghèo khó đến mấy cũng phải cắn răng mà giúp ko được để ông em này vỡ.

zonet

Xe tăng
Dân Lào lười chảy thây. Trc bên em có kd bên đó mà nv cứ đúng 4h30 là về nhà, kệ công việc còn chất đống.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Chưng cầu dân ý. Sát nhập vào Việt Nam cho rồi.
Ngày xưa dân ít thì đc chớ bây h dân đông rồi thì không đc đâu cụ ah! Tài nguyên rừng đẹp nhất lại bị các ông a phá hết còn mỗi đồi núi trọc, Lại phải nuoi tốn cơm gạo lém, g ái thì lại ko xynh nữa, dan thi luoi, E can thôi nhé

Quê bầm

Xe điện
Em ko bất ngỡ với tinhf cảnh hiện nay vì 15 năm trước khi em sang đó gần tháng thôi nhưng đã thấy mầm mống rồi, sản xuất kgas èo uột, từ chai nước mắm, lọ xì dâu, lương thực thực phẩm toàn thấy chữ Thái loằng ngoằng may mắn là lúc đó em vẫn mua được bia Lào khá ngon và tìm được chai Vodka 94 Lò Đúc là ko phải sản phẩm của Thái. Họ khá hồn nhiên ko chịu vất vả lăn lộn bao giờ nên giò bắt họ quản ý các đại dự án như Thủy điện trên sông Mekong, Sekaman,.. đường sắt cao tốc,... thì quả là quá sức đối với họ

Quê bầm

Xe điện
Dân Lào lười chảy thây. Trc bên em có kd bên đó mà nv cứ đúng 4h30 là về nhà, kệ công việc còn chất đống.
Thế là ngon rồi cụ còn đòi gì nữa, công chứ chỉ tầm 3h30 -4h là phải bắt đầu chơi thể thao, đặc biệt là môn bi sắt rồi ai lại đi bắt người ta làm tận sau 4h30. Bi sắt xong ra bờ sông làm con cá rô phi đắp muối nướng hay đĩa lòng lợn nướng, chân gà với chai bia Lào là ngất luôn

Gionam72

Xe lăn
Ngày xưa dân ít thì đc chớ bây h dân đông rồi thì không đc đâu cụ ah! Tài nguyên rừng đẹp nhất lại bị các ông a phá hết còn mỗi đồi núi trọc, Lại phải nuoi tốn cơm gạo lém, g ái thì lại ko xynh nữa, dan thi luoi, E can thôi nhé
Gái xấu thì thôi vậy.

Quê bầm

Xe điện
Gái xấu thì thôi vậy.
Cụ hơi bị chủ quan rồi, bên ấy nhiều em kháu phết đó cụ, chưa kể cơ số các em gốc Việt hoặc lai Thái, lai Việt lai Tàu cụ nhé. Em nhớ ở dưới Park Sé có cái nhà hàng Ketmany thì phải khá to, ăn ngon, em gái con ông chủ quán dễ thương xinh xắn làm bọn em cứ tối nào cũng ra ăn mà giá ko hề rẻ chút nào

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đọc còm của các cụ mà vừa vui vừa buồn. Vui vì có còm. Buồn vì các cụ còm vô tư quá, lòi dốt ra.
Hihi nên em dốt chả dám còm gì đây này cụ ơi, kiến thức kinh tế là MO là

Nghen loc

Xe tăng
Em ko bất ngỡ với tinhf cảnh hiện nay vì 15 năm trước khi em sang đó gần tháng thôi nhưng đã thấy mầm mống rồi, sản xuất kgas èo uột, từ chai nước mắm, lọ xì dâu, lương thực thực phẩm toàn thấy chữ Thái loằng ngoằng may mắn là lúc đó em vẫn mua được bia Lào khá ngon và tìm được chai Vodka 94 Lò Đúc là ko phải sản phẩm của Thái. Họ khá hồn nhiên ko chịu vất vả lăn lộn bao giờ nên giò bắt họ quản ý các đại dự án như Thủy điện trên sông Mekong, Sekaman,.. đường sắt cao tốc,... thì quả là quá sức đối với họ
Cho nên văn hoá và tố chất nó rất quan trọng đối với sự phát triển kinh tế của mỗi quốc gia cụ ạ.

huyhung123

Xe điện
Đấy là họ về đúng giờ chứ đâu phải lười cụ? Trong giờ làm việc cần mẫn là dc, đừng như mình 1 buổi sáng nhảy xuống hút thuốc với uống nước chè 3 bận!

Rivers

Xe container
Mình có chục triệu đồng chí chả biết làm được đến 4h30' không.

victory_1980

Xe điện
Gớm, đc nó đồng ý thì chẳng đồng ý cả 02 tay 02 chân luôn. Dân Lào còn quá ít so với diện tích rộng lớn. Nếu diện tích đấy vào tay dân VN thì lại xk cao su, cà phê, tiêu,... rồi, tha hồ thu ngoại tệ. Chưa nói đến khoáng sản,...

tkmoi

Xe tải
Giờ ông Việt Nam! Quyết định mua điện từ Lào mà

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, đc nó đồng ý thì chẳng đồng ý cả 02 tay 02 chân luôn. Dân Lào còn quá ít so với diện tích rộng lớn. Nếu diện tích đấy vào tay dân VN thì lại xk cao su, cà phê, tiêu,... rồi, tha hồ thu ngoại tệ. Chưa nói đến khoáng sản,...
Cụ đừng tổ lái nhé, bị bem nick đấy! E ước ngày xưa là LB đông dương, thủ đô sì gòn thì tuyệt! Mấy thằng tư bổn nó đầu óc kinh dị thiệc! Đang yên đang lành các cụ nhà ta lại xé lẻ ra! Để nguyên thì vừa xinh! Mất công đánh đấm mãi đc mảnh đất bé tẹo, lại còn gầy nữa

Rivers

Xe container
Cụ đừng tổ lái nhé, bị bem nick đấy! E ước ngày xưa là LB đông dương, thủ đô sì gòn thì tuyệt! Mấy thằng tư bổn nó đầu óc kinh dị thiệc! Đang yên đang lành các cụ nhà ta lại xé lẻ ra! Để nguyên thì vừa xinh! Mất công đánh đấm mãi đc mảnh đất bé tẹo, lại còn gầy nữa
Thằng Tàu đời nào nó chịu, Tây không xé thì thằng Tàu nó cũng xé thôi.

victory_1980

Xe điện
Thì cũng comment vui vui thôi, tại cụ kia bảo sáp nhập, chứ giờ chuyện đấy đừng mơ tưởng. Ngày xưa còn ko được nữa là bây giờ. VN chứ ko phải Nga, :))
Cái giá phải trả đắt gấp nhiều lần. VN có được cơ đồ như ngày nay là quá đẹp rồi, cứ thế mà phát triển thôi, ngay đến anh Korea giờ nhìn VN phải ngưỡng mộ đôi phần.

victory_1980

Xe điện
VN may mắn có dự trữ ngoại hối dồi dào, lại có nền sản xuất tương đối cạnh tranh và đa dạng hóa sản phẩm. Nên thời gian vừa qua chống đỡ tốt với đk bất ổn bên ngoài, nhưng cũng hao đi khá nhiều ngoại tệ để giữ giá tiền đồng (các nc khác bị mất giá mạnh hơn, và lạm phát cao hơn nhiều).

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
VN may mắn có dự trữ ngoại hối dồi dào, lại có nền sản xuất tương đối cạnh tranh và đa dạng hóa sản phẩm. Nên thời gian vừa qua chống đỡ tốt với đk bất ổn bên ngoài, nhưng cũng hao đi khá nhiều ngoại tệ để giữ giá tiền đồng (các nc khác bị mất giá mạnh hơn, và lạm phát cao hơn nhiều).
E thấy đất đai tăng dựng đứng, nhà nc thì cho phân lô bán đấu giá như cục nam châm hút vàng, usd ( chủ yếu kiều hối về), sau đó dọn dẹp usd chợ đen , siết chặt ngoại tệ chảy ra nc ngoài! Đúng chỉ có cnxh mới làm đc!

TrumVietnam2

Xe tải
Lào vỡ thế này các cụ of lại xem đất bên Laos rẻ sang đi mua gom nhỉ ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉ sau 9 tháng, đồng tiền KÍP Lào đã bị mất giá tới 50% so với đô la. Đồng nghĩa với việc "lạm phát phi mã". Có vẻ như Lào đang phải đối mặt với 1 cuộc khủng hoảng kinh tế.

Có cụ OFer nào hiện đang ở Lào cho một số cập nhật tình hình hiện tại bên Lào được không ạ?
Trong tháng 5, Lào đã mời một số quan chức ngành tài chính của VN và TQ sang trao đổi hỗ trợ chặn đà khủng hoảng kinh tế ở Lào, hi vọng sẽ sớm có kết quả.

Trung Quốc nói không rồi, Lào chỉ còn trông đợi vào người bạn ở Đông Dương thôi.