[Funland] Lãnh đạo phường Bãi Cháy phải đến nhà riêng xin lỗi người bán rong

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Sazi

Xe điện
Em đọc cũng chưa thấy vi phạm hành chính ntn nhiều lần là tình tiết tăng nặng thật. Vi phạm lần nào phạt lần đó.
Một người vì mưu sinh muốn lãi nhiều mạo hiểm.
Người được trả lương phạt các trường hợp vi phạm theo luật.
Nhìn rộng muốn xã hội ổn định cần có nhiều công ăn việc làm. Quy định là phạt hành chính chứ ít khi nói xử lý nghiêm hành vi bán hàng rong, đơn giản là nhóm nghề này vẫn tồn tại và phù hợp (nơi nào cấm thì phạt). Bán hàng rong với bán qua ship không khác nhau là mấy

taplai2012

Xe trâu
Nhìn rộng muốn xã hội ổn định cần có nhiều công ăn việc làm. Quy định là phạt hành chính chứ ít khi nói xử lý nghiêm hành vi bán hàng rong, đơn giản là nhóm nghề này vẫn tồn tại và phù hợp (nơi nào cấm thì phạt). Bán hàng rong với bán qua ship không khác nhau là mấy
E thấy chính quyền xử lý khủng hoảng khá hay. Tuy nhiên nhiều cụ cố chấp muốn lẽ phải này kia cơ, trong khi cả hai cùng sai.
Suy cho cùng người dân phải bán hàng rong, lấn chiếm vỉa hè cũng một phần quy hoạch không tốt và nhiều yếu tố khác nữa.

TrucLam123

Xe hơi
Nói chung là nghe gì thì cũng.phải nghe hai phía, nhà văn nói láo, nhà báo nói phét. Câu từ là do bộ não một cá thể viết ra có khá nhiều chiêu trò để đánh tâm lý người đọc. Bên vk mình toàn biên tập , nhà báo với công an nên hiểu sơ sơ)) .
Đại khái mấy cái kiểu này đọc cho vui, bình luận cũng theo quan điểm. Còn chưa.nói đến ai đúng ai sai, sự việc nó diễn ra đầu đuôi thế nào có bị cât cụt hay thêm mắm muối.
Chỉ nói sự viec chính. Bà kia cố tình vi pham luật khi đã bị nhắc nhở. ( vứt luôn mấy cái ly do giữ xe hay mấy cái lý do gì đi vì mình ko rõ luật khi thu có giữ xe 5 ngày ko.)
Sự việc 2. Chị phưỡng xã gì đó nói đại khái có vẻ là ( mày bị điên à) . "Mày" thì có vẻ.rất nhiều ( nếu trong luật ngành công an hay gì đó cấm thì chắc sẽ bị kỷ luật).
Từ "điên" quan tâm hơn ít khi gặp và nếu gặp thì nó châc chắn đi cùng từ " mày" )) . Điên có nhiều kiểu tuỳ thái độ sẽ khác nhau. Bạn bè nói nhau khác... " Mày điên à" . Còn ở ngoài chợ " D..k...mày điên à "
Nói chung tuỳ thái độ.
Câc cụ cứ tưởng tượng xem.
Em mới đọc qua bài này 1 lần hiểu sơ sơ.nội dung. Chưa dám nói nhiều. Nhưng mà nếu nói để chửi ai, ai sai ai đúng thi em sẽ phải đọc nhiều và phân ticha cả người viết, tưởng tượng khung cảnh, tìm hiểu sự việc.thật rõ ràng. Bất kể bài viết gì.

bentley8

Xe điện
Cái sai của chị pct là nói con điên thì câu xin lỗi là cùng, cầm dao và xô đẩy là thừa đủ yếu tố chống người thi hành công vụ rồi, sao ko khởi tố hình sự làm gương trong lúc chống covid như thế này. Em đồng ý với cụ, ko thể chấp nhận có kiểu dân túy thế, nhất là thời điểm chống covid 19 như bây giờ. Bắt đưa cái xe cởi truồng đến tận nhà trả thì đúng chỉ có ở VN, chả hiểu các bố lãnh đạo QN nghĩ gì. Em thấy câu nói con điên là bột phát đối với người phụ nữ có thể hiểu đc, em ủng hộ chi pct, còn đứa bán hàng rong coi thường kỷ cương phép nước để nó nhơn nhơn lên như thế , quá lạ các ông bà LĐ QN thật đấy, quá xấu hổ. Xứ mỏ có nhiều cái lạ hoắc, dân kinh kì thì bất lực với xe thương binh.

Hành vi cầm con dao có ý định chống trả, khi khống chế bảo bỏ dao vẫn ko bỏ...
Bt cụ làm việc vs CAP hay CSGT cứ thử cãi nhau xong chạy ra nhặt con dao dứ dứ xem có ăn mấy tháng tù ko?

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Trường hợp thế này mới thấy tụi Ấn có khi còn văn minh hơn. Ra đường không phép thời cấm dịch, cảnh sát thấy vác gậy ra vụt thật lực đuổi về mà cấm có cãi.

binhsu7273

Xe cút kít
Vậy tức là làm chưa đúng trình tự thủ tục phải không ạ.
Giờ em vẽ tình huống thế này nhé:
- Đoàn xuống làm việc, tuyên bố dõng dạc : Vi phạm việc cấm kinh doanh dưới lòng đường, phạt 200k theo điều abcxyz. Nếu chấp nhận nộp phạt tại chỗ và chuyển đi bán hàng đúng nơi quy định thì ok, nếu không chấp hành chúng tôi sẽ lập biên bản tạm giữ phương tiện, hàng hoá để mời cô lên phường giải quyết. Đã đi xử lý vi phạm hành chính thì phải mang theo biên bản và biên lai thu phạt có mệnh giá. Giả sử không phải đứa bán rau mà là xe ô tô đỗ dưới lòng đường cấm đỗ thì chị Hiền xử lý thế nào nếu lúc đấy có chủ xe ở đấy. Việc người vi phạm không ký biên bản không phải đã được quy định trong Luật rồi sao, có bên làm chứng thứ 3 là ok.
Cái Chinh dám bỏ cả xe máy và hàng hoá lại thì việc phạt 200k đối với nó chắc cũng không phải là tình huống xấu nhất. Phạt đúng người đúng tội, nhanh chóng và kịp thời ngăn chặn là nguyên tắc xử phạt vphc.
Trong vụ này chị Hiền đã thu giữ hàng hoá, xe trước, mời người vi phạm về phường làm việc sau. Nếu không phải dân bán rau mà là vi phạm khác như bày xe máy, đồ gia dụng .. bày vỉa hè thì chị có làm vậy không. Nên nhớ đây là vi phạm hành chính nên chỉ là mời, mà đã mời thì người ta có quyền lên hoặc không lên. Trong khi chị giữ hàng của người ta không có cái gì làm căn cứ so sánh kiểm đếm. Cấp thấp làm vậy đã rủi ro rồi, nếu cứ quen nếp mà làm thì có ngày ăn đủ.
Đừng nói với em lý do kiểu không về phường thì không lập được bb, xin thì kệ, nếu chống lại thì thành tội hình sự. Vào tận nhà, bắt cả những vi phạm nặng hơn, đối tượng cũng manh động, phức tạp hơn còn làm được. Sao mỗi đứa bán rau phải ngại.
Cụ đừng vin vào nước ngoài. Họ có quy trình, làm việc theo trình tự không bỏ bước nào. Lúc đấy chống đối mới quy tội và xử theo quyền hạn. Cụ có thấy vụ nào nó làm trái quy tắc chưa. Có bòm bòm thì cũng do người vi phạm không chấp hành nguyên tắc khám xét hoặc kiểm tra
Thủ tục Hành chính đầy đủ khi công dân có dấu hiệu vi phạm.
- Chào công dân và giới thiệu nhiệm vụ của mình.
- Kiểm tra giấy tờ tùy thân (Nếu không có buộc tạm giữ đến khi có đầy đủ giấy tờ chứng nhận nhân thân).
- Báo lỗi và kiểm tra những vật dụng liên quan. (Hàng hóa và phương tiện phải có chứng nhận, không có tạm giữ phương tiện và hàng hóa, nếu có nghi vấn về phương tiện được tạm giữ cả người điều khiển)
- Nộp phạt tại chỗ đối với Công Dân vi phạm quy định, nhưng phải đủ các yếu tố trên.

Vậy! Công Dân không muốn bị tạm giữ hàng hóa và phương tiện, nên chủ động chấp hành mang theo đầy đủ những giấy tờ liên quan. :)

Ongrungf

Xe điện
Vầng các cụ phán cứ như thần.
Dân lạ gì các vị thần thời nay đâu. Đằng trước nói đạo lý đằng sau dương oai diễu võ, miệng gang mang thép, hạnh hoẹ bắt nạt, ăn hối lộ đút lót các kiểu... xong ra trước mặt kỷ cương phép nước nọ kia. Quan không giương oai diễu võ mà đạo đức liêm khiết thì dân chả dám nhờn đâu, nhất nhất tuân theo.
Các cụ nói cái lý của người cầm cân nảy mực.
Cái lý của người đứng ngoài cuộc quan sát.
Em bán rau rồi nên em hiểu thấu cái lý của người bán rau. Khổ ải cùng cực mới quẫn thế đấy.
Mợ xứng đáng làm quần chúng tốt của cách mạng :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi này nâng quan điểm là nặng đấy cụ.
Tất nhiên trong công việc có thể thông cảm bức xúc nhất thời.
Em đã thôi tranh luận với cụ từ chiều qua rồi. Cụ tha cho em nhé!
Em không rảnh. Đúng là dai như bán hàng rong chèo kéo khách.

taplai2012

Xe trâu

vudh045

Xe máy
Theo em thì cứ sai đến đâu xử lý đến đó.

pbinh979

Xe tăng
Vâng ạ, học luật mà thế thì em ạ họ, Rau và xe là tài sản hàng hoá để áp dụng biện pháp ngăn chặn chứ tự nó không vi phạm cụ ạ. Ngăn chặn là để đảm bảo họ nộp phạt theo quy định.
Cũng như hành vi đeo khẩu trang sai, đội mũ bảo hiểm không cài quai .. thì cái khẩu trang, cái xe và cái mũ không phải là phương tiện và hàng hoá vi phạm. Đối tượng vi phạm ở đây là người tham gia giao thông.
Chính cụ cũng nói lập biên bản xong được tạm giữ, vậy ở vụ bán rau là giữ mang đi rồi mới lập cụ nhé.
Cụ đã công nhận nộp phạt, chấp hành QĐ xử phạt là mang tài sản về là được rồi, đừng nhầm lẫn việc nộp rồi vẫn giữ là ok.
Còn chuyện cụ hỏi ngược là tại sao dân không đòi biên bản thì cụ lại đổ trách nhiệm rồi, mình là người thực thi luật thì phải có trách nhiệm thi hành đúng trình tự luật định.
Theo em thì vụ này sẽ khởi điểm cho việc thực hiện trình tự xử phạt. Nếu do đặc thù công việc khó xử lý tại chỗ, mức phạt thấp nên không hiệu quả thì phải sửa đổi Luật. Nồng độ cồn là 1 ví dụ. Từ lúc NĐ 100 tăng mức phạt đỡ hẳn.
Cụ cãi cùn chán quá. Thế cụ VP giao thông, CA họ giữ cụ hay giữ xe??? em chỉ hỏi thế thôi?? Giữ người, xe mang đi, xong lại có ông giả vờ ngẫn ngờ, ko nhớ họ tên, không biết tôi là ai, ko tiền trong ví thì mấy ô CA lại nuôi báo cô mấy ngày à?

"vậy ở vụ bán rau là giữ mang đi rồi mới lập cụ nhé." Ai bảo cụ thế, hay cụ chỉ nghe nói???
Giả sử bây h mang ra toà hành chính, cụ nói như thế, phường nói là chúng tôi có lập BB nhưng không ai kí. KHÔNG KÍ, KHÔNG HỢP TÁC thì cụ lấy đâu ra biên bản mà cầm?? Rõ ràng cụ đuối lí. Nếu lúc đó người VP bảo tôi xin lập BB, xin kí vào BB vi phạm xem, họ chấp nhận ngay. Nhưng khổ, cứ sồn sồn lên cơ.

pbinh979

Xe tăng
Làm gì cũng phải được lòng dân.

Nói chung cứ chân lấm tay bùn sấp mặt ngoài chợ mới thấy được nỗi xót xa.
Làm để được lòng dân trước mắt - gọi là chủ nghĩa dân tuý. Nó đã thất bại thảm hại cả trên TG và ở VN rồi mợ à. nó chỉ góp phần làm xã hội thêm rối loạn thôi. quá nhiều bài học về thứ dân tuý này rồi.
có thể mợ xót xa cho chị bán rau, cũng tốt thôi. Nhưng lãnh đạo họ lo cho sự phát triển, trật tự ổn định của hàng ngàn, hàng triệu người nên không thể để 1 vài cá nhân làm hỏng được. dù họ cũng rất muốn.

TrungLong

Xe hơi
Cụ cãi cùn chán quá. Thế cụ VP giao thông, CA họ giữ cụ hay giữ xe??? em chỉ hỏi thế thôi?? Giữ người, xe mang đi, xong lại có ông giả vờ ngẫn ngờ, ko nhớ họ tên, không biết tôi là ai, ko tiền trong ví thì mấy ô CA lại nuôi báo cô mấy ngày à?

"vậy ở vụ bán rau là giữ mang đi rồi mới lập cụ nhé." Ai bảo cụ thế, hay cụ chỉ nghe nói???
Giả sử bây h mang ra toà hành chính, cụ nói như thế, phường nói là chúng tôi có lập BB nhưng không ai kí. KHÔNG KÍ, KHÔNG HỢP TÁC thì cụ lấy đâu ra biên bản mà cầm?? Rõ ràng cụ đuối lí. Nếu lúc đó người VP bảo tôi xin lập BB, xin kí vào BB vi phạm xem, họ chấp nhận ngay. Nhưng khổ, cứ sồn sồn lên cơ.
Thôi không cần phải chống chế đâu, càng nói em càng thấy tiếc công. OF là diễn đàn của anh em tham gia giao thông, cụ đừng vội. Cứ từ từ đọc từng tranh luận của em với cụ, nếu thấy đúng thì ok, nếu sai thì mang dẫn chứng cụ thể ra tranh luận, còn ngờ ngợ thì tìm hiểu xong hãy nói. Em cởi mở và không bảo thủ. Cụ có cần em chụp lại màn hình từng bài tranh luận của em và cụ không ạ. Còn vi phạm giao thông thì hầu hết là không giữ người giữ xe nhé, họ giữ giấy tờ và bằng lái. Cụ bị CSGT tỉnh nào phạt giữ người hay xe chưa ạ.
Còn chuyện lập biên bản cụ lại sai rồi, trách nhiệm của đoàn kiểm tra là phải lập biên bản vi phạm và tạm giữ hàng hoá nhé, không phải dân đòi lập hay yêu cầu lập.Hay cụ nghĩ đó là quyền của đoàn kiểm tra thích lập thì lập, không yêu cầu thì không cần lập. Cụ đừng nêu giả thuyết ra toà phường nói thế này thế kia. Nói thế hoá ra cổ vũ cho thói lươn lẹo, biến việc phải lập bb trước khi thu giữ thành việc khác. Vụ này có cả bằng chứng là vụ trước phường cũng thu giữ xong mới yêu cầu người vi phạm về phường xử lý đấy. Còn việc sồn sồn lên thì theard trước đã tranh luận

Sazi

Xe điện
Làm để được lòng dân trước mắt - gọi là chủ nghĩa dân tuý. Nó đã thất bại thảm hại cả trên TG và ở VN rồi mợ à. nó chỉ góp phần làm xã hội thêm rối loạn thôi. quá nhiều bài học về thứ dân tuý này rồi.
có thể mợ xót xa cho chị bán rau, cũng tốt thôi. Nhưng lãnh đạo họ lo cho sự phát triển, trật tự ổn định của hàng ngàn, hàng triệu người nên không thể để 1 vài cá nhân làm hỏng được. dù họ cũng rất muốn.
"...lãnh đạo họ lo cho sự phát triển, trật tự ổn định của hàng ngàn, hàng triệu người nên không thể để 1 vài cá nhân làm hỏng được..."
Cao siêu quá, hỏi bạn vài câu nhé.
1. Cá nhân nào (cụ thể chị bán hàng rong) làm hỏng sự phát triển hàng ngàn, hàng triệu người ?
2. Làm gì để được lòng dân trước mắt?

TrungLong

Xe hơi
Quên chưa nói nốt. Em không nghe ai bảo mà em cũng xem báo, xem clip, xem giải thích của bà Hiền và của UBND phường đăng báo ạ. Thế cụ có cần xem lại không ạ. Họ đều trình bày là lên phường ạ

Sazi

Xe điện
Thôi không cần phải chống chế đâu, càng nói em càng thấy tiếc công. OF là diễn đàn của anh em tham gia giao thông, cụ đừng vội. Cứ từ từ đọc từng tranh luận của em với cụ, nếu thấy đúng thì ok, nếu sai thì mang dẫn chứng cụ thể ra tranh luận, còn ngờ ngợ thì tìm hiểu xong hãy nói. Em cởi mở và không bảo thủ. Cụ có cần em chụp lại màn hình từng bài tranh luận của em và cụ không ạ. Còn vi phạm giao thông thì hầu hết là không giữ người giữ xe nhé, họ giữ giấy tờ và bằng lái. Cụ bị CSGT tỉnh nào phạt giữ người hay xe chưa ạ.
Còn chuyện lập biên bản cụ lại sai rồi, trách nhiệm của đoàn kiểm tra là phải lập biên bản vi phạm và tạm giữ hàng hoá nhé, không phải dân đòi lập hay yêu cầu lập.Hay cụ nghĩ đó là quyền của đoàn kiểm tra thích lập thì lập, không yêu cầu thì không cần lập. Cụ đừng nêu giả thuyết ra toà phường nói thế này thế kia. Nói thế hoá ra cổ vũ cho thói lươn lẹo, biến việc phải lập bb trước khi thu giữ thành việc khác. Vụ này có cả bằng chứng là vụ trước phường cũng thu giữ xong mới yêu cầu người vi phạm về phường xử lý đấy. Còn việc sồn sồn lên thì theard trước đã tranh luận
1. Vi phạm GTĐB được xxx chào, thông báo lỗi (tôn trọng, văn minh)
2. Vi phạm HC bán hàng rong mời về P, tạm giữ rau, xe...
Hai lỗi (hành chính) như nhau nhưng cách ứng xử khác nhau. Nhiều lão còn cho rằng nhắc 1, 2 lần là phải thu về P xử lý là hợp lý, hợp lý thì chả nổi ntn.

Sazi

Xe điện
Quên chưa nói nốt. Em không nghe ai bảo mà em cũng xem báo, xem clip, xem giải thích của bà Hiền và của UBND phường đăng báo ạ. Thế cụ có cần xem lại không ạ. Họ đều trình bày là lên phường ạ
Cụ thể là (Rau, xe, cái cân, cái dao, con người...) Phải lên P ?