[Funland] Lãnh đạo phường Bãi Cháy phải đến nhà riêng xin lỗi người bán rong

Đúng, tại dư luận nên chính quyền vụ này nhún nhường, còn những vụ việc giống vậy nhan nhản ra. Các cụ cũng biết cán bộ phường xã chủ yếu từ cán bộ phong trào, ít học, là tầng lớp cb khổ nhất. Chuyên ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Lương 3 cọc 3 đồng, công việc không kể ngày đêm. Phường nào có ông dân làm to tí còn nhờ xin việc cho con hay xin tài trợ liên hoan cuối năm. Còn không chả sơ múi được gì. Do sát dân nên dân cũng rành mặt, thương còn đỡ, ngang là chửi tắt mặt, trên thì đì xuống. Cũng do không được đào tạo đàng hoàng nên có chút chức tước thì thói đời cũng muốn ra oai tí. Vị nào khá lắm mới nhoi lên quận được. Trên đó thì ra dáng công chức hơn. Vậy nên các cụ cũng chém nhẹ tay chút, họ cũng chẳng sung sướng gì khi phải làm mấy việc này đâu.

TrungLong

Xe hơi
thế cụ nghĩ nộp 200k xong rồi được bán hàng tiếp à? cụ lại nhầm rồi đấy.
đi làm cả đoàn ntn, biên bản và biên lai đầy đủ nhé. Chẳng qua là ko chấp nhận thôi. Vì có lập BB, nộp phạt thì rau và xe là phương tiện vi phạm. Vẫn có thể bị tạm giữ hoặc bắt buộc chấm dứt hành vi vi phạm ngay lập tức. Nếu dân chấp hành thì đều lập BB tạm giữ hết nhé. Cụ nghĩ họ làm sai à? Ko dại thế đâu. Kể cả xe máy hay hàng háo bày trên vỉa hè, bọn em vẫn thu giữ đều. Kho tang vật lúc nào chả chất đống. Phạt 700 k nhé. Còn kiểu ko chấp nhận, ko hơp tác giữ xe và hàng hoá là đương nhiên. Hay cụ có cách nào hay hơn: quỳ xuống xin chị dân ơi chị dân chị noopj phạt cho em à?
Cụ chịu khó đọc kỹ hộ em cái, em bảo là phạt xong yêu cầu bán hàng đúng nơi quy định.
Các cụ phạt lỗi này 700 theo quy định tại Khoản điểm nào để em còn nhắc mấy mẹ bán rong ạ.
Cụ có bị nhầm lẫn về xử phạt hành vi vi phạm với lại hàng hoá vi phạm không mà bảo rau và xe là phương tiện vi phạm. Hay cụ cho đây là tội phạm hình sự.
Việc thu giữ tài sản, phương tiện hàng hoá là biện pháp ngăn chặn. Đã nộp phạt tức là chấp hành thì phải trả người ta chứ sao cụ lại hiểu thành có thể giữ kể cả nộp phạt. Cụ làm ơn xem lại Luật xử lý vi phạm hành chính.
Các cụ xông vào thu hàng hoá rồi không lập biên bản tại chỗ, người ta sau đó lên kêu thiếu hàng, hỏng hàng thì ai chịu trách nhiệm, lấy cái gì làm bằng chứng tôi trả đúng số lượng, chủng loại. Chắc làm quen rồi, dân thì sợ bị đì nên không để ý chứ dính phải trường hợp rắn lại mất công đấy.
Việc họ không nộp phạt nếu đã thu giữ tài sản hàng hoá vi phạm thì tiến hành thanh lý bù trừ, trường hợp hàng hoá mau hỏng thì tổ chức xử lý thanh huỷ thế nào, cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vphc ra sao cụ cũng xem luôn trong đấy hộ em. Không phải quỳ đâu ạ.

pbinh979

Xe tăng
Cụ chịu khó đọc kỹ hộ em cái, em bảo là phạt xong yêu cầu bán hàng đúng nơi quy định.
Các cụ phạt lỗi này 700 theo quy định tại Khoản điểm nào để em còn nhắc mấy mẹ bán rong ạ.
Cụ có bị nhầm lẫn về xử phạt hành vi vi phạm với lại hàng hoá vi phạm không mà bảo rau và xe là phương tiện vi phạm. Hay cụ cho đây là tội phạm hình sự.
Việc thu giữ tài sản, phương tiện hàng hoá là biện pháp ngăn chặn. Đã nộp phạt tức là chấp hành thì phải trả người ta chứ sao cụ lại hiểu thành có thể giữ kể cả nộp phạt. Cụ làm ơn xem lại Luật xử lý vi phạm hành chính.
Các cụ xông vào thu hàng hoá rồi không lập biên bản tại chỗ, người ta sau đó lên kêu thiếu hàng, hỏng hàng thì ai chịu trách nhiệm, lấy cái gì làm bằng chứng tôi trả đúng số lượng, chủng loại. Chắc làm quen rồi, dân thì sợ bị đì nên không để ý chứ dính phải trường hợp rắn lại mất công đấy.
Việc họ không nộp phạt nếu đã thu giữ tài sản hàng hoá vi phạm thì tiến hành thanh lý bù trừ, trường hợp hàng hoá mau hỏng thì tổ chức xử lý thanh huỷ thế nào, cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vphc ra sao cụ cũng xem luôn trong đấy hộ em. Không phải quỳ đâu ạ.
À 700k là nhầm vi phạm đỗ xe.
còn rau và xe không là phương tiện vi phạm thì là gì hả cụ. Hay chị này đứng bán hàng 1 mình. Đứng chơi không?
cụ lại không chuẩn giữa việc lập BB VP và q định xử phạt. Lập BB vi phạm xong họ có quyền tạm giữ p tiện vi phạm nhé - Đ 125 luật XL VP HC nếu cụ thích đọc. BB xong, tạm giữ p tiện VP xong về cơ quan giải quyết. Còn đương nhiên đã có QQD XP thì nộp và lấy TS thôi. Nhưng chị dân không nghe đâu.
cụ cứ tranh luận, nhưng sao ko đặt câu hỏi: tại sao dân không chấp hành ngay từ đầu. cứ cho bốc, đòi BB đàng hoàng thì dễ cãi hơn đấy.
à còn việc cụ sợ cán bộ phường làm sai, ko lo cụ ơi, toàn học luật cả đấy.

Sazi

Xe điện
còn rau và xe không là phương tiện vi phạm thì là gì hả cụ. Hay chị này đứng bán hàng 1 mình. Đứng chơi không?
cụ lại không chuẩn giữa việc lập BB VP và q định xử phạt. Lập BB vi phạm xong họ có quyền tạm giữ p tiện vi phạm nhé - Đ 125 luật XL VP HC nếu cụ thích đọc. BB xong, tạm giữ p tiện VP xong về cơ quan giải quyết. Còn đương nhiên đã có QQD XP thì nộp và lấy TS thôi. Nhưng chị dân không nghe đâu.
cụ cứ tranh luận, nhưng sao ko đặt câu hỏi: tại sao dân không chấp hành ngay từ đầu. cứ cho bốc, đòi BB đàng hoàng thì dễ cãi hơn đấy.
1. Xe họ đẩy (thồ rau) chứ có tham gia giao thông, nếu bị phạt thì phạt lỗi đỗ xe máy ở nơi cấm đỗ.
2. Rau muốn tịch thu phải niêm phong và bảo quản chứ (không phụ thuộc vào người bán rau ký BB hay không)

pbinh979

Xe tăng
1. Xe họ đẩy (thồ rau) chứ có tham gia giao thông, nếu bị phạt thì phạt lỗi đỗ xe máy ở nơi cấm đỗ.
2. Rau muốn tịch thu phải niêm phong và bảo quản chứ (không phụ thuộc vào người bán rau ký BB hay không)
Thồ thì ko đến nỗi đâu cụ ạ. Đây chuẩn là đang BÁN RONG.
Ko phải TỊCH THU CỤ nhé. Tịch thu rất nặng mới làm. Đây là tạm giữ, về sau vẫn trả nếu chấp hành nộp phạt đầy đủ. Dù về cơ bản đa phaanf chị em là bỏ

Sazi

Xe điện
Thồ thì ko đến nỗi đâu cụ ạ. Đây chuẩn là đang BÁN RONG.
Ko phải TỊCH THU CỤ nhé. Tịch thu rất nặng mới làm. Đây là tạm giữ, về sau vẫn trả nếu chấp hành nộp phạt đầy đủ. Dù về cơ bản đa phaanf chị em là bỏ
Đang (đang đi xe bán, hay đỗ xe) nếu đi thì phạt lỗi theo luật GTĐB. Nếu không đi thì chỉ phạt được lỗi đỗ sai quy định. Tạm giữ (là giữ thật) muốn tạm giữ tài sản phải có biên bản, niêm phong.

TrungLong

Xe hơi
Vâng ạ, học luật mà thế thì em ạ họ, Rau và xe là tài sản hàng hoá để áp dụng biện pháp ngăn chặn chứ tự nó không vi phạm cụ ạ. Ngăn chặn là để đảm bảo họ nộp phạt theo quy định.
Cũng như hành vi đeo khẩu trang sai, đội mũ bảo hiểm không cài quai .. thì cái khẩu trang, cái xe và cái mũ không phải là phương tiện và hàng hoá vi phạm. Đối tượng vi phạm ở đây là người tham gia giao thông.
Chính cụ cũng nói lập biên bản xong được tạm giữ, vậy ở vụ bán rau là giữ mang đi rồi mới lập cụ nhé.
Cụ đã công nhận nộp phạt, chấp hành QĐ xử phạt là mang tài sản về là được rồi, đừng nhầm lẫn việc nộp rồi vẫn giữ là ok.
Còn chuyện cụ hỏi ngược là tại sao dân không đòi biên bản thì cụ lại đổ trách nhiệm rồi, mình là người thực thi luật thì phải có trách nhiệm thi hành đúng trình tự luật định.
Theo em thì vụ này sẽ khởi điểm cho việc thực hiện trình tự xử phạt. Nếu do đặc thù công việc khó xử lý tại chỗ, mức phạt thấp nên không hiệu quả thì phải sửa đổi Luật. Nồng độ cồn là 1 ví dụ. Từ lúc NĐ 100 tăng mức phạt đỡ hẳn.

Phuco2007

Tháo bánh
Sự việc này theo em nên dừng ở đây thôi đừng để mọi thứ đi quá xa

pbinh979

Xe tăng
Đang (đang đi xe bán, hay đỗ xe) nếu đi thì phạt lỗi theo luật GTĐB. Nếu không đi thì chỉ phạt được lỗi đỗ sai quy định. Tạm giữ (là giữ thật) muốn tạm giữ tài sản phải có biên bản, niêm phong.
BB và niêm phong đủ cả, quan trọng là có chaáp hành ko thôi

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Cụ chém mạnh thế? xuống Hạ long đang có phốt xe khách lừa chuyển hàng lấy luôn của khách ý, cụ hộ người ta lấy lại hàng đi, Cứ việc khó đẩy cho CQ, còn việc núp sau bàn phím lại cố giành cho mình.
Cụ không phái lái lung tung. Tôi chỉ nói về cái thái độ ứng xử vô văn hoá của mụ pct kia. Còn áp lực để cư xử như thế là nguỵ biện. Tôi chả hiểu các cụ ở trên này rao rảng đạo đức cái gì kho cổ xuý cho những phát ngôn vô văn hoá và hành vi hống hách như vậy

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ai sai người đó chịu, vụ này chị bán rau bị xử thế là còn nhẹ. Chống dịch như chống giặc, NN đã cách ly xã hội rồi mà còn cố. Chưa ăn đập là may rồi, sang bọn Ấn độ kia nó quất roi như trẻ con ấy cho chừa :))
Làm gì cũng phải được lòng dân. Làm như này được lòng xxx thôi cụ ạ. Mấy anh dân quân ngơ ngác nhất nhất tuân lệnh quan. Lòng họ cũng không thuận đâu. Người dân xung quanh cũng muốn can ngăn bị thét lác đuổi đi.

View attachment 4554919
View attachment 4554920
Em thấy gia cảnh cũng chả đến nỗi quẫn lắm. Cũng xe ga, biệt thự nhà lầu, tivi màn hình phẳng, điều hòa nhiệt độ như ai.
Hoàn cảnh này nghỉ bán rau vài hôm em nghĩ cũng chưa chết đói được đâu.
Cái nhà nhỡ do ace hùn tiền hỗ trợ xây lên cho. Cái điều hoà 5tr cố chắt bóp lắp cho cụ ông/cụ bà ốm nằm nghỉ trong đó thì sao, cái xe máy bn đâu người chồng đi làm. Những gì thấy thế mà chắc gì đã như cụ nghĩ. Thồ một xe rau không phải là công việc nhẹ nhàng mưu sinh dễ dàng. Đi xin lỗi chụp hình ngồi trò chuyện thân tình là được sao phải chụp cả cơ ngơi nhà người ta lên? Ý gì ? Nhà báo chụp đẹp đấy, lựa thế rất chuẩn.

Nói chung cứ chân lấm tay bùn sấp mặt ngoài chợ mới thấy được nỗi xót xa.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
Theo nghị định 39/2007/NĐ-CP thì hàng rong không được bán ở những điểm sau

Điều 6 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh quy định về phạm vi về địa điểm kinh doanh của cá nhân hoạt động thương mại như sau:

1. Trừ trường hợp pháp luật có quy định khác, nghiêm cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại tại các khu vực, tuyến đường, địa điểm sau đây:

a) Khu vực thuộc các di tích lịch sử, văn hóa đã được xếp hạng, các danh lam thắng cảnh khác;

b) Khu vực các cơ quan nhà nước, cơ quan ngoại giao, các tổ chức quốc tế;

c) Khu vực thuộc vành đai an toàn kho đạn dược, vật liệu nổ, nhà máy sản xuất đạn dược, vật liệu nổ, doanh trại Quân đội nhân dân Việt Nam;

d) Khu vực thuộc cảng hàng không, cảng biển, cửa khẩu quốc tế, sân ga, bến tầu, bến xe, bến phà, bến đò và trên các phương tiện vận chuyển;

đ) Khu vực các trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;

e) Nơi tạm dừng, đỗ của phương tiện giao thông đang tham gia lưu thông, bao gồm cả đường bộ và đường thủy;

g) Phần đường bộ bao gồm lối ra vào khu chung cư hoặc khu tập thể; ngõ hẻm; vỉa hè, lòng đường, lề đường của đường đô thị, đường huyện, đường tỉnh và quốc lộ dành cho người và phương tiện tham gia giao thông, trừ các khu vực, tuyến đường hoặc phần vỉa hè đường bộ được cơ quan có thẩm quyền quy hoạch hoặc cho phép sử dụng tạm thời để thực hiện các hoạt động thương mại;

h) Các tuyến đường, khu vực (kể cả khu du lịch) do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) hoặc cơ quan được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền quy định và có biển cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại;

i) Khu vực thuộc quyền sử dụng của tổ chức, cá nhân tuy không phải là khu vực, tuyến đường, địa điểm cấm sử dụng làm địa điểm kinh doanh theo quy định từ điểm a đến điểm h khoản 1 Điều này nhưng không được sự đồng ý của tổ chức, cá nhân đó hoặc khu vực đó có biển cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại.

Bán rau kể bị lấy rau lần trước nên lần này phản ứng quyết liệt. Phường bảo chỉ thu giữ. Hành vi giữ rau 1 tuần của phường có vi phạm pháp luật không?

Theo nghị định 39 ở trên thì phường phải chỉ ra chỗ đó không được bán rong. Đến giờ chưa thấy phường đưa ra bằng chứng???

Kể cả phường có đưa ra bằng chứng thì bán rau đang nói đưa rau cho người quen. Đây coi là shipper. Vậy việc thu giữ của phường có vi phạm pháp luật không?

Nếu hàng rong vi phạm pháp luật thì phường căn cứ vào đâu để bắt người đưa về phường và đem cả xe lẫn rau theo?

Ai được phép tịch thu hàng hóa của người bán rong?

Xin hỏi công an phường và thành viên tổ dân phòng có được phép tịch thu hàng hóa của người bán hàng rong tại các tuyến phố hay không? (Độc giả Lan Hoa)

Nếu được phép tịch thu thì phải tuân theo quy định pháp luật nào, hoặc phải dùng các biện pháp gì để đảm bảo tính công khai minh bạch khi tịch thu hàng hóa, vật dụng của người bán hàng rong?

Luật sư trả lời

Việc bán hàng rong là hành vi vi phạm hành chính. Khoản 1 điều 12 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Công an trật tự, tổ dân phòng giúp việc đi cùng lực lương công an có quyền buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính theo quy định tại điều 55 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012.

Khi xử lý vi phạm hành chính, người có thẩm quyền cần phải lập biên bản hoặc có thể không phải lập biên bản nếu thuộc trường hợp theo quy định tại Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012. Theo đó, việc xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng với cá nhân, 500.000 đồng với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Tuy nhiên điểm b, khoản 1 điều 3 Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: "Việc xử phạt vi phạm hành chính được tiến hành nhanh chóng, công khai, khách quan, đúng thẩm quyền, bảo đảm công bằng, đúng quy định của pháp luật". Mọi hoạt động của người có thẩm quyền chỉ được thực hiện những điều pháp luật cho phép.

Nghị định số 46/2016/NĐ-CP không có quy định hình thức khắc phục hậu quả tịch thu hàng hóa vi phạm. Do vậy hành vi tịch thu hàng hóa trong trường hợp này là biện pháp không được quy định trong luật.

Dẫu biết rằng cơ quan chức năng phải đảm bảo trật tự, mỹ quan đô thị nên phải xử lý các trường hợp bán hàng rong có vi phạm, tuy nhiên không thể vì lý do đó mà người thực thi pháp luật có hành động tùy tiện, không có căn cứ pháp luật.

Luật sư Quách Thành Lực
Công ty Luật TNHH LSX

Em xin phép trích đoạn còm cụ nhé

TrucLam123

Xe hơi
Về phía bà bán hàng rong. Sai pháp luật. Cứ theo luật làm. 1 cho xin (Tình cảm, bảo ban , chia sẻ luật, chỉ dẫn, hướng dẫn, nhắc nhở), lần 2 cưỡng chế ko cầm biết là ai. Gào khóc ăn vạ là chuyện của gào cầm dao là chuyện của cầm. Luật là luật.
Về phía cán bộ. Đình chỉ công tác, hay phạt, kỷ luật nếu .... Làm sai luật .
Xong hết phim.

Sazi

Xe điện
Về phía bà bán hàng rong. Sai pháp luật. Cứ theo luật làm. 1 cho xin (Tình cảm, bảo ban , chia sẻ luật, chỉ dẫn, hướng dẫn, nhắc nhở), lần 2 cưỡng chế ko cầm biết là ai. Gào khóc ăn vạ là chuyện của gào cầm dao là chuyện của cầm. Luật là luật.
Xong hết phim.
Chuẩn phải thế này
Về phía bà bán hàng rong: Đình chỉ công tác (bán hàng rong) hay phạt, kỷ luật nếu .... Làm sai luật .
Về phía CB: Sai pháp luật. Cứ theo luật làm. 1 cho xin (Tình cảm, bảo ban , chia sẻ luật, chỉ dẫn, hướng dẫn, nhắc nhở), lần 2 cưỡng chế ko cầm biết là ai.

Bigmoto

Xe container
Xong hết phim.
Chuẩn phải thế này
Về phía bà bán hàng rong: Đình chỉ công tác (bán hàng rong) hay phạt, kỷ luật nếu .... Làm sai luật .
Về phía CB: Sai pháp luật. Cứ theo luật làm. 1 cho xin (Tình cảm, bảo ban , chia sẻ luật, chỉ dẫn, hướng dẫn, nhắc nhở), lần 2 cưỡng chế ko cầm biết là ai.
Theo ý các cụ bà bán rau được phạm có 2 lần thôi. Thực tế 4 lần rồi
Làm gì cũng phải được lòng dân. Làm như này được lòng xxx thôi cụ ạ. Mấy anh dân quân ngơ ngác nhất nhất tuân lệnh quan. Lòng họ cũng không thuận đâu. Người dân xung quanh cũng muốn can ngăn bị thét lác đuổi đi.
Theo mợ làm thế nào để được lòng dân trong trường hợp này? sai phạm, nhắc nhở đến 4 lần rồi. Rủi ro bà ấy reo rắc dịch bệnh ra đấy thì ai chịu trách nhiệm?
Cái nhà nhỡ do ace hùn tiền hỗ trợ xây lên cho. Cái điều hoà 5tr cố chắt bóp lắp cho cụ ông/cụ bà ốm nằm nghỉ trong đó thì sao, cái xe máy bn đâu người chồng đi làm. Những gì thấy thế mà chắc gì đã như cụ nghĩ. Thồ một xe rau không phải là công việc nhẹ nhàng mưu sinh dễ dàng. Đi xin lỗi chụp hình ngồi trò chuyện thân tình là được sao phải chụp cả cơ ngơi nhà người ta lên? Ý gì ? Nhà báo chụp đẹp đấy, lựa thế rất chuẩn.

Nói chung cứ chân lấm tay bùn sấp mặt ngoài chợ mới thấy được nỗi xót xa.
Việc xây nhà xây cửa phần lớn mọi người đều phải vay mượn mới đủ xây nhà, chẳng riêng bà này. Người cho vay cũng nhìn có cơ trả được thì mới cho vay. Đầy người nhà tranh vách đất muốn vay xây nhà chắc gì đã được. Mà họ mặc dù nghèo hơn cũng không lì mặt thớt vi phạm lệnh cấm như bà này.
Nói chung ai cũng phải ăn, cũng phải sống cả...nhưng đừng vác cái nghèo ra làm bình phong để xin xỏ lòng thương hại của xã hội.
Nhìn gương cụ Thầy giáo người Anh ăn xin trong TP.HCM ấy, thất cơ lỡ vận cụ ấy xin trợ giúp. Khi được trợ giúp nhiều hơn mức cần thiết, cụ ấy chỉ lấy đủ dùng, phần còn lại cụ ấy gửi để lo cho người khác....đấy nghèo đấy, xin ăn nó cũng có cái giá của xin ăn. Không phải cứ nghèo là có quyền ăn vạ xã hội được \m/

taplai2012

Xe trâu
Em đồng ý với nội dung bài viết.
Chị phó CT phường kia có mỗi cái lỗi nho nhỏ là không kìm nén được lời nói, phát ngôn thôi.
Lỗi này nâng quan điểm là nặng đấy cụ.
Tất nhiên trong công việc có thể thông cảm bức xúc nhất thời.

taplai2012

Xe trâu
Cáu thì làm được gì? Theo quy định lỗi này là vi phạm hành chính.
1. Nhắc nhở
2. Lập biên bản xử phạt 1-200 ngàn.
Chả ai ngụy biện ở đây, cậu khi gặp xxx xử phạt GT có xin, có trình bày không?
Em đọc cũng chưa thấy vi phạm hành chính ntn nhiều lần là tình tiết tăng nặng thật. Vi phạm lần nào phạt lần đó.
Một người vì mưu sinh muốn lãi nhiều mạo hiểm.
Người được trả lương phạt các trường hợp vi phạm theo luật.