Lang thang kiếm sống ở Seoul.

Trạng thái
Thớt đang đóng

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Camera mọc lên như nấm sau mưa ở thành phố quá tốt, mang nhiều lợi ích thiết thực, giảm bớt sức người và chi phí trung gian, em hóng xem thêm bác chụp camera ở các nơi làm việc công quyền, các chỗ tiếp đón kiểu một cửa như ở VN mình, xem văn hóa phong bì nó có triệt tiêu hay không? Có ảnh chụp camera trong phòng xếp thì càng tốt, hạn chế xếp với thư ký họp riêng >:)
Cảm ơn billyjone. Ở những đại lộ chính, thường xuyên có những sự kiện quốc gia hoặc quốc tế thì cảnh sát Seoul lắp các đèn hiệu cố định để báo hiệu cho người dân. Ở Việt Nam thì hôm đó công an phường và trật tự phường ra đường căng dây.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Camera mọc lên như nấm sau mưa ở thành phố quá tốt, mang nhiều lợi ích thiết thực, giảm bớt sức người và chi phí trung gian, em hóng xem thêm bác chụp camera ở các nơi làm việc công quyền, các chỗ tiếp đón kiểu một cửa như ở VN mình, xem văn hóa phong bì nó có triệt tiêu hay không? Có ảnh chụp camera trong phòng xếp thì càng tốt, hạn chế xếp với thư ký họp riêng >:)
Cảm ơn billyjone. Mọi vấn đề nếu chỉ liên quan đến giao thông thì đều có biển được thông báo rõ ràng cho người dân, không có khái niệm [úp sọt] ở Hàn.

Bung To

Xe điện
Sếp với Thư ký đều có Pass để tắt Camera nên cụ không có cơ hội xem phim miễn phí đâu :D

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Sếp với Thư ký đều có Pass để tắt Camera nên cụ không có cơ hội xem phim miễn phí đâu :D
Cảm ơn Bung To. Quay lén ở Hàn là bất hợp pháp và người quay lén có thể bị truy tố. Các cơ quan công quyền của Hàn có quyền quay lén nếu có lệnh của cấp có thẩm quyền, nhưng tài liệu quay lén chỉ có giá trị theo dõi, không có giá trị pháp lý tại tòa.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Quay lén ở Hàn là bất hợp pháp và người quay lén có thể bị truy tố.
Ví dụ cái hành lang khách sạn này tại Hàn, nếu có camera theo dõi thì phải có biển CCTV ở vị trí dễ nhìn để mọi người biết là đang được theo dõi. Bởi vì không có biển, nên nghĩa là hành lang này không có camera.

billyjone

Xe tăng
Mấy đoạn trước em có thấy bác pose ảnh mấy em gái Hàn, Gangbuk style vs Gangnam style trong fashion thế này ak : "Original is a key" vs "Cute as a button"

Hóng bác pose mấy em Gangnam style

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có phải sông Tô Lịch nhà mình là một phiên bản trước đây của Cheonggyecheon - Kỳ tích Seoul không cụ Sổ ?
Em nghĩ nó đẹp hơn rất nhiều cụ ạ. Sông Tô Lịch chỗ từ đường Hoàng Quốc Việt chạy dọc đường Láng ngày xưa trong xanh và rất đẹp. Hai bên bờ chưa có kè như bây giờ và rộng mênh mông. Phía bên phải cạnh sát đường Láng là một dải rừng cây xanh mát (ngày xưa gọi là vườn ươm) lúc nào cũng um tùm cây cối.

Trên sông có các thuyền sắt nhỏ dăng lưới, đặt đó bắt cá, tôm. Các đoạn thắt lại có các vó dùng để bắt cá. Sông có khá nhiều cá, nước sông trong xanh đến mức có thể nhìn thấy đáy khi đứng sát mép sông. Em toàn ra đấy vớt rong đuôi chó (có rất nhiều) mang về thả vào bể cá. Sông có thể bơi được, thi thoảng lại có vụ chết đuối vì bơi ở sông.

Em ngẫm lại sự đời thấy ở Việt Nam mình thật sự là tư duy kiểu nông dân. Cái đáng nhẽ rất rất đep và vô giá lại phá hỏng đi, để rồi sau này giả dụ có khôi phục lại được 1/10 như ngày xưa thì chắc phải đổ vào đấy không biết bao nhiêu tiền mà kể.

Chung quy tại cái đầu của con người cả

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Mấy đoạn trước em có thấy bác pose ảnh mấy em gái Hàn, Gangbuk style vs Gangnam style trong fashion thế này ak : "Original is a key" vs "Cute as a button"

Hóng bác pose mấy em Gangnam style
Cảm ơn billyjone. Mọi ảnh mình bốt lên trong thớt này đều do tự tay mình chụp (trừ mấy ảnh ngồi ghế Tổng thống thì người quen chụp cho mình). Trong chuyến lang thang vì lý do cá nhân này, mình không có điều kiện để chụp ảnh các cô gái về đêm tại Gangnam. Thành thật xin lỗi vì sự thiếu sót này.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Hai vấn đề quan trọng nhất đối với dân lang thang là : toilet và kết nối thông tin thì Seoul đều áp ứng đầy đủ và miễn phí. Tại Seoul, những ai muốn cho người khác đi nhờ toilet và kết nối wifi free thì họ sẽ treo biển trước nhà.

Thông thường thì tại các cây xăng, hay cửa hàng tiện ích họ đều cho khách đi đường sử dụng toilet miễn phí. Khi đó họ treo biển như trong hình (khoanh đỏ có mũi tên).

Các trung tâm thương mại lớn thì đương nhiên wifi free và cực mạnh, còn nhà dân thì cũng khá mạnh.

vu nhat hung

Xe buýt
Mình hơi thất vọng về bơ dô, tạo dựng mãi mới được thương hiệu bơ dô, thế mà chỉ một lần treo thớt bơ dô đã mất đi phong cách bơ dô. Thành thật xin lôi bơ dô về sự chê trách này

Vulcan V70

Xe trâu
Hàn quốc đổi biển số xe từ bao giờ vậy Cụ?
Năm 2008 cháu vưỡn thấy ghi tên địa phương trên biển số chứ không dùng mã số như hiện nay.

Vulcan V70

Xe trâu
Cảm ơn billyjone. Ở những đại lộ chính, thường xuyên có những sự kiện quốc gia hoặc quốc tế thì cảnh sát Seoul lắp các đèn hiệu cố định để báo hiệu cho người dân. Ở Việt Nam thì hôm đó công an phường và trật tự phường ra đường căng dây.

Biển này là : Chú ý nơi thường xuyên xảy ra tai nạn.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Hàn quốc đổi biển số xe từ bao giờ vậy Cụ?
Năm 2008 cháu vưỡn thấy ghi tên địa phương trên biển số chứ không dùng mã số như hiện nay.
Cảm ơn Vulcan V70. Biển số kiểu này bắt đầu đổi từ cuối 2006 đầu 2007 đối với xe kinh doanh. Bắt đầu đổi từ 2008-2009 với các loại xe dân sự khác.

billyjone

Xe tăng
Cảm ơn billyjone. Mọi ảnh mình bốt lên trong thớt này đều do tự tay mình chụp (trừ mấy ảnh ngồi ghế Tổng thống thì người quen chụp cho mình). Trong chuyến lang thang vì lý do cá nhân này, mình không có điều kiện để chụp ảnh các cô gái về đêm tại Gangnam. Thành thật xin lỗi vì sự thiếu sót này.
Ý em không phải là mấy cô đứng đường, ảnh trên em lấy trên tạp chí fashion gangnam style, hóng bác chụp ảnh mấy em gái hàn sinh viên học sinh hoặc văn phòng bên Gangnam xem có thay đổi phong cách so với Gangbuk không ấy mà

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Biển này là : Chú ý nơi thường xuyên xảy ra tai nạn.
Cảm ơn Vulcan V70. Cái biển dưới là thông báo, còn cái đèn sẽ bật sáng và chớp nháy khi có các sự kiện (hoặc đang thực sự có tai nạn).

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hai vấn đề quan trọng nhất đối với dân lang thang là : toilet và kết nối thông tin thì Seoul đều áp ứng đầy đủ và miễn phí. Tại Seoul, những ai muốn cho người khác đi nhờ toilet và kết nối wifi free thì họ sẽ treo biển trước nhà.

Thông thường thì tại các cây xăng, hay cửa hàng tiện ích họ đều cho khách đi đường sử dụng toilet miễn phí. Khi đó họ treo biển như trong hình (khoanh đỏ có mũi tên).

Các trung tâm thương mại lớn thì đương nhiên wifi free và cực mạnh, còn nhà dân thì cũng khá mạnh.

Cũng là da vàng tóc đen cả sao chúng nó văn minh thế nhỉ

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ chụp mấy cái thang máy cho người khuyết tật lên cầu vượt đi ạ. Họ chu đáo thật.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cụ chụp mấy cái thang máy cho người khuyết tật lên cầu vượt đi ạ. Họ chu đáo thật.
Cảm ơn Vulcan V70. Để mình tìm lại xem có ảnh cho người khuyết tật lên/xuống tàu điện ngầm thì sẽ bốt lên. Trong lúc chờ đợi, mình xin bốt ảnh cầu vượt có lối dắt xe đạp (dắt xe máy là bị cấm nhé).

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cảm ơn Vulcan V70. Để mình tìm lại xem có ảnh cho người khuyết tật lên/xuống tàu điện ngầm thì sẽ bốt lên. Trong lúc chờ đợi, mình xin bốt ảnh cầu vượt có lối dắt xe đạp (dắt xe máy là bị cấm nhé).
Lối dắt xe đạp cho người có xe đạp đi qua cầu vượt (mũi tên đỏ).

Các thành viên OF cho mình hỏi là cầu vượt ở Việt Nam có lối dắt xe này không ? Mình xin cảm ơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng