Lang thang kiếm sống ở Seoul.

Trạng thái
Thớt đang đóng

HuyArt

Xe lăn
Lối dắt xe đạp cho người có xe đạp đi qua cầu vượt (mũi tên đỏ).

Các thành viên OF cho mình hỏi là cầu vượt ở Việt Nam có lối dắt xe này không ? Mình xin cảm ơn.

Cầu vượt đi bộ trong nội đô thì ko có, nhưng cầu vượt ở đường cao tốc em thấy xe máy vẫn phi ầm ầm dù độ dốc ngang cái dốc dẫn vào Văn Điển bờ dồ ạ

hungnt7891

Xe hơi
mình chưa dc sang seoul bao giờ, sang năm kiếm xkld phát nhỉ:-|

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cầu vượt đi bộ trong nội đô thì ko có, nhưng cầu vượt ở đường cao tốc em thấy xe máy vẫn phi ầm ầm dù độ dốc ngang cái dốc dẫn vào Văn Điển bờ dồ ạ
Cảm ơn HuyArt. Trên các bậc thang của cầu vượt và mặt cầu vượt, được trải vật liệu giống như trên đường piste của các sân vận động, đi rất êm chân và không bị trơn trượt khi mưa, tuyết.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cũng là da vàng tóc đen cả sao chúng nó văn minh thế nhỉ
Cảm ơn st101814. Chỉ đơn giản là [nhà có điều kiện], Việt Nam còn nghèo thì chỉ có nước uống hoặc trà đá miễn phí trước cửa nhà, sau này giàu lên thì có thể cũng như Hàn Quốc bây giờ.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cụ chụp mấy cái thang máy cho người khuyết tật lên cầu vượt đi ạ. Họ chu đáo thật.
Cảm ơn Vulcan V70. Mình ngại lục ảnh quá nên lấy tạm tấm ảnh này rồi tả "vo" vậy.

Ở Hàn thì người tàn tật được ưu tiên số 1. Bất kỳ một hạng mục xây dựng nào cũng phải đặt ưu tiên người tàn tật lên hàng đầu.

Thang máy trong nhà thì rộng hơn thang thường, có loa thông báo đóng/mở cửa, thông báo khi dừng ở mỗi tầng.
Đi tàu điện ngầm thì người tàn tật có thang máy lên xuống, có lối vào riêng.
Chỗ đậu xe riêng và rộng hơn chỗ đậu xe thường.
Toilet riêng rộng hơn toilet thường. Đặc biệt toilet công cộng đông đến mức phải xếp hàng, nhưng vẫn phải để trống căn toilet dành cho người tàn tật, có "mót" đến mấy cũng phải cắn răng xếp hàng chứ không thể vào đó "trút nỗi buồn".

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Người Seoul treo bandroll quảng cáo ở đâu ?

Ở Seoul thì không có chuyện mang bandroll ra treo ở gốc cây, cột điện. Kể cả những sự kiện lớn thì việc treo bandroll trên cột điện cũng được kiểm soát chặt trẽ và nghiêm ngặt.

Tuyệt nhiên không có bandroll.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cái thớt này của bờ dồ chủ thớt lại làm em nhớ đến thời gian ở bên đó. Tiếng là hơn 1 năm ở bên đó nào có biết cái công viên chỗ mô. Thôi thì loanh quanh ở đâu thì cũng góp vui chút ít. Xin note trước là hầu hết toàn ảnh bệnh viện nhé. Nhưng như người ta nói, muốn biết sự phát triển của 1 đất nước nó đến đâu, cứ nhìn vào dịch vụ y tế và giáo dục

Bệnh viện Severance là bệnh viện lớn thứ 2 or 3 của HQ. Gần 3,000 giường, có đủ các khoa. Nó bao gồm một số bệnh viện con như là bệnh viện phục hồi chức năng, bệnh viện nhi,.... Ở đây Thiên Chúa giáo hoạt động rất mạnh. Cứ mỗi khu điều trị lại có 1 phòng nguyện nhỏ.

Đây là các ông bà, cứ chiều thứ 6 hay thứ 7 lại vào khu nhi, hát Thánh ca và đi tặng quà cho các trẻ em điều trị

Thỉnh thoảng, có các đội sinh viên tình nguyện, mang theo các loại đồ chơi vào cùng chơi với bọn trẻ con, trẻ con khoái nhất cái này đây

OF vì cộng đồng
Thi thoảng tiếp lại có bác này vào vẽ chân dung cho trẻ con, đắt hàng lắm, mặc dù là miễn phí :) . Bác nói đã từng sống ở Canada rất lâu rồi, bây giờ già, về HQ sống. Cũng sinh hoạt trong đội thiện nguyện của nhà thờ

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cái thớt này của bờ dồ chủ thớt lại làm em nhớ đến thời gian ở bên đó. Tiếng là hơn 1 năm ở bên đó nào có biết cái công viên chỗ mô. Thôi thì loanh quanh ở đâu thì cũng góp vui chút ít. Xin note trước là hầu hết toàn ảnh bệnh viện nhé. Nhưng như người ta nói, muốn biết sự phát triển của 1 đất nước nó đến đâu, cứ nhìn vào dịch vụ y tế và giáo dục
Cảm ơn namcuif đã tiếp sức cho thớt Hàn. Mình xin được tạm nghỉ ít ngày để lục lại ảnh. Xin namcuif cứ tự nhiên chia sẻ những nét đẹp của xứ Hàn.

OF vì cộng đồng
Cảm ơn namcuif đã tiếp sức cho thớt Hàn. Mình xin được tạm nghỉ ít ngày để lục lại ảnh. Xin namcuif cứ tự nhiên chia sẻ những nét đẹp của xứ Hàn.
Thanks bác. Em toàn loanh quanh bệnh viện là chính, nhưng thế cũng lại biết được dân Hàn người ta được hưởng những dịch vụ cơ bản ra sao. Em muốn giới thiệu thêm cho mọi người cái nét đẹp của người thầy thuốc HQ mà thôi

Khu nhà trọ, đây là khu cho SV ở là chính, nhưng cực sạch sẽ và trật tự, xin đừng liên tưởng tới các khu nhà trọ SV ở ta. Khu này có 1 quầy bar chung, ban ngày bán cafe, đồ ăn nhanh,... Đây cũng là khu sinh hoạt chung, thik thì cứ vác sách hay máy tính ra ngồi. Tụi SV hay mang sách ra đây học. Bên cạnh bar có khu bếp nhỏ, nồi niêu bát đũa xoong chảo đầy đủ. Ai dùng cứ dùng, dùng xong rửa sạch cất vào chỗ cũ, nồi cơm điện cắm cả ngày, miễn phí. Hầu như mỗi nhà em dùng, cơm có sẵn, chỉ cần nấu thức ăn. Tụi SV thì nấu mì là chính

Trong ảnh là 2 anh em ngồi chơi ngoài quầy bar

Bên ngoài quầy bar có cái sân nhỏ, trồng cây chậu cây cảnh, những hôm nắng lên nhìn rất đẹp

Cái nhà Mai Bum đằng sau chính là nhà trọ em thuê ở. Tầng 1 là khu để ô tô, chả cần khóa. Lối vào trong nhà thì khóa số, bấm tạch tạch mấy cái là cửa mở, thậm chí ở trong ra là cửa mở tự động, có 1 bác bảo vệ ngồi soi camera toàn khu nhà

Trời nắng thế thôi, -4oC đấy

Nhà em thì quầy bar thành phòng ăn, phòng chơi. Thực ra thì vắng lắm, ban ngày SV đi học hết cả, có mỗi nhà em thôi

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Chốt lại phần chứng minh Nam Hàn không bằng Bâc Hàn của bâc quá tệ. Đoàn đi Mẽo cùng có mấy ông cứ nhìn thấy dân da đen lang thang với Gippy là nhảy xuống chụp lấy chụp để.>:), bài đó xưa như trái đất.
Theo em bờ giồ này hơi nhầm thì phải, bờ giồ Cửa sổ cũng chỉ đưa ra các góc chân thực của thủ đô Hàn thôi, Nói thực là nó hơn Bắc TT là không phải nói gì nhiều.
Vn mình thì không hiểu bao giờ mới tới

Chỉnh sửa cuối:

mat--phanh

Xe tải
Từ phong cách nói đến phong cách chụp .. Y hệt cụ chuotlang .. Phải âm binh của chuotlang k ?

ngoc enzo

[Tịch thu bằng lái]
xem 70 trang mà cụ chủ ko chụp đc em phân khối lớn hay siêu xe nào :(

Matizkavt

Xe buýt
Bệnh viện Severance là bệnh viện lớn thứ 2 or 3 của HQ. Gần 3,000 giường, có đủ các khoa. Nó bao gồm một số bệnh viện con như là bệnh viện phục hồi chức năng, bệnh viện nhi,....
Nhân khi bờ dồ namcuif nói về bệnh viện; em xin được chia sẻ về sự hiện đại của Severance cardiovascular hospital qua chuyến đi của em vào năm trước thông qua hình ảnh sau

Ảnh em chụp bằng điện thoại nên không đẹp. Xin lỗi các bờ dồ về sự bất tiện này

OF vì cộng đồng
Lại cảnh các bà, các mẹ vào hát Thánh ca

Còn đây là dưới sảnh lớn của bệnh viện, gần như trưa thứ 6 nào cũng có 1 nhóm vào biểu diễn nghệ thuật phục vụ bệnh nhân, ở đây người ta để sẵn đàn piano, loa, micro,... Các nhạc công thì thường mang theo đàn của mình

OF vì cộng đồng
Nhân khi bờ dồ namcuif nói về bệnh viện; em xin được chia sẻ về sự hiện đại của Severance cardiovascular hospital qua chuyến đi của em vào năm trước thông qua hình ảnh sau

Ảnh em chụp bằng điện thoại nên không đẹp. Xin lỗi các bờ dồ về sự bất tiện này
Bệnh viện này em đếm sơ sơ có 3 khu chụp MRI, mỗi khu có 3-4 phòng chụp. Các phòng chup CT, PET CT với X quang thì rất nhiều, quanh bệnh viện luôn. Quầy thanh toán, phát thuốc & lấy máu xét nghiệm cũng quanh bệnh viện luôn, không phải chờ đợi, có lẽ vì thế mà bệnh nhân rất đông, nhưng họ giải quyết rất nhanh

Trạng thái
Thớt đang đóng