Lang thang kiếm sống ở Seoul.

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác

euro

Xe tải
đi hàn bi giờ có dễ không các bác

Pham Pham

Xe tải
Cụ ĐCCS cho em hỏi cụ chụp ảnh bằng máy ảnh gì mà ảnh đẹp thế?

buidinhphuoc

Xe điện
Bờ dồ đứngcạnhcửasổ có thể làm 01 thớt về quả bưởi Phúc Trạch quê ta không?
Xin lỗi bờ dồ về sự đường đột.

TaiMV

Xe điện
Trạm khí tượng, Việt Nam tiếc là chưa đầu tư được nhiều trạm ntn. Thông tin về khí tượng từng địa phương rất quan trọng để lựa chọn giống cây canh tác.
Cái này ở VN em cũng thấy nhiều, chỉ có điều thông tin dự báo bằng ảnh vệ tinh bây giờ chẩn hơn những trạm quan trắc như này.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Sau khi ra ngoại ô hóng gió, bây giờ mình xin mời mọi người quay lại với Seoul sầm uất.
Cổng thành Hưng Nhân Môn, nhưng vì nằm ở phía đông nên cũng hay được gọi là Đông Đại Môn.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Bảng giới thiệu dưới chân cổng thành Đông Đại Môn, về cơ bản thì giống như thông tin trên net : được xây dựng năm 1398 và được trùng tu năm 1869, là một trong bốn cổng thành lớn của Hán Thành.

TuDo2808

Xe điện
Trước em có nghe mói 1 cổng thành cổ của Hàn bị đốt cháy, không biết là cổng nào, bd ĐCCS có thể cho em biết thông tin được không ạ. Thành thật xin lỗi bd vì sự thiếu hiểu biết này!:-?

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Trước em có nghe mói 1 cổng thành cổ của Hàn bị đốt cháy, không biết là cổng nào, bd ĐCCS có thể cho em biết thông tin được không ạ. Thành thật xin lỗi bd vì sự thiếu hiểu biết này!:-?
Cảm ơn TuDo2808. Cổng thành bị đốt cháy là Sùng Lễ Môn (Sungnyemun) hay còn gọi là Nam Đại Môn (Namdaemun).
Cổng thành này bị đốt cháy năm 2008 và sau 05 năm trùng tu thì đã mở cửa trở lại năm 2013.

linkng

Xe tăng
Bảng giới thiệu dưới chân cổng thành Đông Đại Môn, về cơ bản thì giống như thông tin trên net : được xây dựng năm 1398 và được trùng tu năm 1869, là một trong bốn cổng thành lớn của Hán Thành.
Mình bị đau đầu khi ĐCCS sử dụng cổng thành & môn, sông Hán & Hán thành. ĐCCS cho mình hỏi tại sao. Xin lỗi vì sự bất tiện này.

tientung000

Xe điện
Cảm ơn bờ dồ Sổ. Mình mới qua Hàn 1 lần từ cách đây hơn 1 giáp, ngày Incheon airport mới đi vào hoạt động, được ở và đi thăm cũng nhiều. Qua thread này của bờ dồ thì cảm nhận Hàn có đẹp lên, nhưng vẫn còn thua kém Nhật Bản. Cũng là một nước tương đối đông dân, diện tích nhỏ và mật độ dân cư cao, nhưng chắc là do có nhiều công ăn việc làm, nên cảm giác đường phố không thừa mứa người như Việt nam.
Cảm nhận, người Hàn (chính xác là đàn ông Hàn) làm việc kỷ luật, tiếp thu và xây dựng nền khoa học kỹ thuật để phát triển đất nước. VN muốn phát triển, chả có con đường nào ngoài khoa học kỹ thuật. Ba cái bất động sản, xây dựng và du lịch chỉ là viển vông, đánh quả của chóp bu. Tiếc lắm thay!

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Mình bị đau đầu khi ĐCCS sử dụng cổng thành & môn, sông Hán & Hán thành. ĐCCS cho mình hỏi tại sao. Xin lỗi vì sự bất tiện này.
Cảm ơn linkng. Câu của mình gồm hai phần, phần thuyết minh tiếng Việt (cổng thành) và phần phiên âm hán hóa tiếng Hàn (Đông Đại Môn của Dongdaemun). Sông Hán là phiên âm hán hóa của Hangul. Seoul là tên gọi hiện đại, tên cũ là Hanyang (Hán thành = thành bên sông Hán).

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cảm ơn bờ dồ Sổ. Mình mới qua Hàn 1 lần từ cách đây hơn 1 giáp, ngày Incheon airport mới đi vào hoạt động, được ở và đi thăm cũng nhiều. Qua thread này của bờ dồ thì cảm nhận Hàn có đẹp lên, nhưng vẫn còn thua kém Nhật Bản. Cũng là một nước tương đối đông dân, diện tích nhỏ và mật độ dân cư cao, nhưng chắc là do có nhiều công ăn việc làm, nên cảm giác đường phố không thừa mứa người như Việt nam.
Cảm nhận, người Hàn (chính xác là đàn ông Hàn) làm việc kỷ luật, tiếp thu và xây dựng nền khoa học kỹ thuật để phát triển đất nước. VN muốn phát triển, chả có con đường nào ngoài khoa học kỹ thuật. Ba cái bất động sản, xây dựng và du lịch chỉ là viển vông, đánh quả của chóp bu. Tiếc lắm thay!
Cảm ơn tientung000. Thớt này mình chỉ ca ngợi vẻ đẹp của xứ Hàn. Mình không có bất kỳ sự so sánh nào xứ Hàn với những nước phát triển hơn Hàn Quốc (như Nhật Bản) hay những nước kém phát triển hơn (như Việt Nam).

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Phía sau Đông Đại Môn.

Tự sướng bên Đông Đại Môn.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
đọc mãi em chưa dám hỏi, cụ sang Hàn lâu thế đã chén gái Hàn phát nào chưa? em là em cứ hỏi thật, xin lỗi các cụ vì sự bỗ bã này.
Chuyện bên lề : trong lần đến Hàn vừa rồi, mình được một đồng nghiệp bán than tổ ong dẫn đi [trả thù dân tộc], sau khi trả thù xong, cảm giác không đau đầu duy trì suốt mấy tuần lễ, khi về Việt Nam, mình gửi email cảm ơn.

Nhưng name card của đồng nghiệp này có 02 mặt khác nhau (một mặt là thông tin email công ty, một mặt là email cá nhân), mình gửi nhầm thư cảm ơn vào email công ty.

Mấy ngày sau cả công ty đều biết việc làm của đồng nghiệp này, mọi người xì xào [không ngờ anh này còn làm thêm nghề dẫn mối], Trưởng phòng thì gọi vào nói chuyện riêng [công ty có trả lương kém quá hay sao mà cậu phải làm thêm nghề đó ?].

Kết quả : đồng nghiệp này được tăng lương 20% để yên tâm không cần làm thêm nghề phụ.

linkng

Xe tăng
Sông Hán là phiên âm hán hóa của Hangul. Seoul là tên gọi hiện đại, tên cũ là Hanyang (Hán thành = thành bên sông Hán).
Chúng ta quen với cụm từ " huyền thoại sông Hàn" kỳ tích trong xây dựng và phát triển của Hàn Quốc. Có chăng để tránh nhầm lẫn vời nhà Hán TQ mà người biên dịch để thế .

Trạng thái
Thớt đang đóng