[Funland] Lãng phí Sgk

GBM219

Xe tải
Khác nhiều chứ cụ. Em 7x đời đầu, hồi 6 tuổi đọc được bảng cửu chương số 2 (đương nhiên là học vẹt) vẫn được mẹ em đem khoe suốt.
Giờ con bé nhà em, vừa vào lớp 6 được 1 tháng, đọc được 30% sách, làm toán +- dưới 20 vanh vách vẫn bị mẹ nó chê dốt....
Học lớp 6 mới làm đc như thế thì mẹ nó chê dốt là đúng rồi... =))=))=))

hanpham158

Xe buýt
Đúng thế cụ ơi, ngày đầu năm bố mẹ và con phải ôm chồng sách vở dụng cụ đến cho cô kiểm tra, không được thiếu quyển nào.
Cũng không trách cô vì cô cũng phải làm theo lệnh trên thôi.
Ở trên có vài cụ cho rằng ko cần phải dùng lại sách, ko đáng bao nhiêu. Là ko đáng kể với những gia đình trung lưu thôi chứ dân nghèo 2-3 đứa con đi học cũng là vấn đề.
Quan trọng là em mỗi lần phải vứt đi một đống sách mới tinh cảm thấy bứt rứt lắm. Cho từ thiện cũng ko phải dễ.
Sao cho từ thiện lại không dễ cụ? Nhà em cho suốt em thấy họ quý lắm :) Các gia đình lao động ở nhà trọ em thấy họ cũng xài lại sách cũ bình thường nên bữa giờ em không hiểu các cụ sao kêu dữ dội.

Nhà em không khó khăn nhưng nếu không cho từ thiện thì truyền sách cho chị em họ trong nhà. Thí dụ đứa A học xong sách truyền xuống cho đứa B sử dụng làm bộ sách ở nhà. Đứa B sẽ có hai bộ một bộ mới để trong lớp và một bộ cũ được truyền lại để ở nhà, đỡ mang vác đau người và cũng không lãng phí.

Em thấy cụ có vẻ không tìm hiểu kĩ. Bài post đầu cụ hỏi sao không cho học vẽ hay các thứ trong tự nhiên nhưng cả hai món này đều có trong chương trình lớp 1 mà? :D

Lonelywolf831

Xe tải
Các cụ mợ chỉ chú ý tới sách chứ thực ra còn kèm bộ học cụ, học phẩm gồm rất nhiều món linh tinh mà hết năm học nhiều thứ còn chưa dùng tí nào đã mang đi vất.

kvboto

Xe container
Khoa học nhất, nếu có mất tiền đi nữa:

Về Sách giáo khoa:
1. Nhà trường phải có thư viện
2. Thư viện kiêm luôn cả quản lý sách giáo khoa.
3. Vào năm học hay học kỳ, Thư viện/Nhà trường phát cho mượn sách giáo khoa:
- Thu tiền thuê mượn sách sử dụng quy định = 1/5 giá bìa để lấy kinh phí cho hoạt động của Thư viện/Nhà trường
- Cuối học kỳ/năm học thu lại sách
- Sách nào cũ, rách quá thì Nhà trường/Thư viện tự mua quyển mới để thay thế
- Học sanh nào làm mất sách thì phụ huynh học sinh phải đền tiền = giá bìa
- nghiêm cấm viết vào SGK, học sinh nào để sách bị bôi bẩn,... thì bị đánh giá vào thành tích học tập, nếu không muốn bị đánh giá thì phải mua đền bằng sách mới.

Như thế Nhà trường sẽ có thư viện, duy trì được hoạt động của thư viện và thuận tiện cho học tập, tiết kiệm cho các gia đình.

Nhưng khốn nhất là cái anh Bô và Nhà XBGD sẽ bị mất doanh thu hàng năm do không bán được sách liên tục.

Và cũng khốn nhất là sao nó lại vì 1 cái nhà XBGD mà để bấu víu vào lũ học sinh ngây thơ mà gặm nhấm phụ huynh học sinh để tạo ra doanh thu ?

Susu77

Xe tăng
Nhân đây em kể lại một chuyện em cũng chỉ được nghe lại.
Hs lớp 1 ở trường quốc tế xịn - dạy con em quốc tế. Khi các con đến lớp cô đón nhưng đề nghị phụ huynh ko giúp con cởi áo khoác, cởi giày. Những việc nhỏ này con phải tự làm, chưa thạo thì cô kiên nhẫn hướng dẫn.
Con không phải học liên tục mà vừa học vừa chơi, họ đặc biệt chú trọng giáo dục trực quan.
Ví dụ: Sau khi con uống sữa hộp cô bảo giữ lại vỏ hộp. Cho con ăn hoa quả các cô dạy luôn đó là quả gì hình dáng ra sao bằng cách nhìn quả trực tiếp. Ăn xoài cô cũng gom vỏ lại. Sau đó cô cho các con ra bãi đất trống, các con tự tay đào đất và chôn vỏ hộp, vỏ xoài xuống đất. Sau 1 tuần cô lại đưa ra, các con đào lên thì vỏ hộp còn nguyên và vỏ xoài đã phân huỷ gần hết.
Cô hỏi các con quan sát thấy gì và dạy con cách phân loại rác bằng cách như vậy.
Chỉ một ví dụ nhỏ nhưng em thấy rất hay mà sao trường học của mình không áp dụng. Trẻ con cần gì dạy cao siêu, chỉ cần biết đọc biết viết, biết yêu thương và học dần cách đối xử thân thiện với môi trường sống.

kvboto

Xe container
Sao cho từ thiện lại không dễ cụ? Nhà em cho suốt em thấy họ quý lắm :) Các gia đình lao động ở nhà trọ em thấy họ cũng xài lại sách cũ bình thường nên bữa giờ em không hiểu các cụ sao kêu dữ dội.

Nhà em không khó khăn nhưng nếu không cho từ thiện thì truyền sách cho chị em họ trong nhà. Thí dụ đứa A học xong sách truyền xuống cho đứa B sử dụng làm bộ sách ở nhà. Đứa B sẽ có hai bộ một bộ mới để trong lớp và một bộ cũ được truyền lại để ở nhà, đỡ mang vác đau người và cũng không lãng phí.

Em thấy cụ có vẻ không tìm hiểu kĩ. Bài post đầu cụ hỏi sao không cho học vẽ hay các thứ trong tự nhiên nhưng cả hai món này đều có trong chương trình lớp 1 mà? :D
Quý ạ ? Cụ xem đường đi của sách cũ đó chưa ?

Em cho từ thiện thì họ nói là chỉ lấy quần áo, túi balo,... chứ sách thì hạn chế lấy vì Nhà trường có được chợ cấp phát sách, nhiều trường cũng phải đăng ký mua bằng ngân sách của địa phương,... em kg rõ nhưng họ nói sách thì không muốn nhận nhiều.

Từ đó em e là từ thiện sách thì chỉ dùng được 1 phần, còn lại là đem thu gom đồng nát đấy.

B_M_T

Xe buýt
Không vẽ vời ra những cái đấy thì lại bị chửi là đ éo nghĩ ra việc gì để làm, ngày xưa GS, TS ít thì ra được có mỗi bộ SGK thằng anh dùng xong để lại cho thằng em. Giờ GS, TS nhiều như thế chả nhẽ lại kém ngáy xưa ru?

Susu77

Xe tăng

Không dễ từ thiện vì không phải chỗ nào họ cũng thu cụ ạ. Còn em nói học vẽ hay nhạc là học cụ thể một món gì đó cho ra hồn ấy chứ ko phải kiểu học qua loa như trong chương trình. Nhạc hoạ được đưa vào hai chục năm nay nhưng theo cụ có được mấy % các em biết chơi một nhạc cụ.

hanpham158

Xe buýt
Quý ạ ? Cụ xem đường đi của sách cũ đó chưa ?

Em cho từ thiện thì họ nói là chỉ lấy quần áo, túi balo,... chứ sách thì hạn chế lấy vì Nhà trường có được chợ cấp phát sách, nhiều trường cũng phải đăng ký mua bằng ngân sách của địa phương,... em kg rõ nhưng họ nói sách thì không muốn nhận nhiều.

Từ đó em e là từ thiện sách thì chỉ dùng được 1 phần, còn lại là đem thu gom đồng nát đấy.
Em thì em thấy em cho họ quý chắc vì em không cho qua các cơ sở. Ai khó khăn em biết thì cho trực tiếp :D Họ giữ và vẫn xài nếu họ có các con đẻ gần nhau. Các nhà con xa nhau thường sẽ bán đồng nát sau khi đứa đầu học xong vì chỗ họ ở nhỏ giữ cả đống lại thì không có chỗ chứ không phải do ông này bà kia bắt họ thay sách :))

revolutions

Xe buýt
Báo chí chính thống rồi CĐM đã nhiều lần phản ánh sự lãng phí, sai sót trong SGK đặc biệt là ở Tiểu học.
Nay em khơi lại để khỏi lãng quên vấn nạn này.
Cccm đã đi Tây tàu các kiểu chắc cũng hiểu về nền gd các nước. Nếu có thể cccm cho ý kiến xem sgk ở các nơi thế nào.
Riêng VN thì em thấy quá lãng phí khi lớp 1 đã mấy chục quyển, lại thêm cái trò mỗi trường chọn một bộ sách. Sách năm trước hầu như không được tái sử dụng cho các năm sau. Trẻ con học xong sách mới tinh, nhiều cuốn hầu như ko động đến và tất cả đều thành rác.
Không chỉ lãng phí tiền mà là một sự góp phần phá hoại tự nhiên, ảnh hưởng môi trường vì để làm ra giấy phải chặt cây, qua nhiều công đoạn chế biến dùng rất nhiều hoá chất và nguồn nước. Đương nhiên xả thải rất nhiều chất độc hại. Tiếp đó là khâu in sách, càng màu mè càng lắm hoá chất, tất cả đều thải vào môi trường.
Mỗi cuốn sách được giữ cẩn thận sẽ dùng được 5-10 năm. Các trường cùng với chủ trương của Bgd cấu kết với bên phát hành sách chỉ tính đến lợi nhuận mà bỏ qua lợi ích xã hội.
Trước đây nếu không mua sgk học sinh có thể mượn tại thư viện trường với mức phí rẻ, học xong trả lại cho lớp tiếp theo mượn tiếp. Nhưng hiện nay hình thức này đã bị xoá sổ.
Bên cạnh đó việc in nhiều đầu sách vớ vẩn khiến cả cô lần trò đều mệt. Hs đi học vác cặp nặng oằn lưng.
Chưa nói đến biên soạn sách cẩu thả rất nhiều lỗi.
Với học sinh tiểu học đặc biệt lớp 1-2 thì khả năng tiếp nhận cũng chỉ cần biết tính +-; ghép vần và đọc. Giờ thêm tiếng Anh là đủ. Các cái lăng nhăng khác chỉ vẽ ra chứ chẳng có lợi ích gì. Có chăng nên dạy các cháu một môn nghệ thuật nào đó như vẽ, chơi đàn. Thay vì đọc một đống sgk thì các cháu cần có thời gian cảm nhận thực tế thiên nhiên nhiều hơn như biết phân biệt gia súc,' gia cầm, động vật, thực vật...
Ngày xưa e toàn học lại sách của các chị (trừ những đợt đổi sách), thiếu quyển nào thì ra chợ mua sách cũ rất rẻ. Bây giờ nhập học là chắc chắn phải có khoản tiền sách giáo khóa. Đối với một số người giàu thì chẳng đáng là bao, sách mới đẹp đẽ nhưng nhìn tổng thể cả nước thì tốn rất nhiều tiền và tác hại xấu đến môi trường như cụ nói (ngành giấy cực kỳ ô nhiễm môi trường).

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây em kể lại một chuyện em cũng chỉ được nghe lại.
Hs lớp 1 ở trường quốc tế xịn - dạy con em quốc tế. Khi các con đến lớp cô đón nhưng đề nghị phụ huynh ko giúp con cởi áo khoác, cởi giày. Những việc nhỏ này con phải tự làm, chưa thạo thì cô kiên nhẫn hướng dẫn.
Con không phải học liên tục mà vừa học vừa chơi, họ đặc biệt chú trọng giáo dục trực quan.
Ví dụ: Sau khi con uống sữa hộp cô bảo giữ lại vỏ hộp. Cho con ăn hoa quả các cô dạy luôn đó là quả gì hình dáng ra sao bằng cách nhìn quả trực tiếp. Ăn xoài cô cũng gom vỏ lại. Sau đó cô cho các con ra bãi đất trống, các con tự tay đào đất và chôn vỏ hộp, vỏ xoài xuống đất. Sau 1 tuần cô lại đưa ra, các con đào lên thì vỏ hộp còn nguyên và vỏ xoài đã phân huỷ gần hết.
Cô hỏi các con quan sát thấy gì và dạy con cách phân loại rác bằng cách như vậy.
Chỉ một ví dụ nhỏ nhưng em thấy rất hay mà sao trường học của mình không áp dụng. Trẻ con cần gì dạy cao siêu, chỉ cần biết đọc biết viết, biết yêu thương và học dần cách đối xử thân thiện với môi trường sống.
Cái này thì đúng ah. Con em học trường quốc tế nên em biết. Sustainable development là 1 chủ đề giảng dạy xuyên suốt trong tất cả các năm học. Con em từ lúc học lớp 2 - lớp 3 nó đã quán triệt được 3 giải pháp để bảo vệ môi trường là REDUCE - REUSE - RECYCLE. Tức là giải pháp đầu tiên phải là tiêu dùng ít đi (reduce), sau đó phải tính đến việc sử dụng lại (reuse), và sau cùng là tái chế (recycle).

Nhưng có lẽ chúng ta đang bị double standard khi cứ yêu cầu sgk của các con phải reuse được mà trong khi bản thân lại có quá nhiều thứ lãng phí một cách không cần thiết. Trong khi sgk của VN làm ra thì giấy rất mỏng và nhẹ thậm chí không đẹp bằng 1 cuốn tạp chí của người lớn.

hanpham158

Xe buýt
Không dễ từ thiện vì không phải chỗ nào họ cũng thu cụ ạ. Còn em nói học vẽ hay nhạc là học cụ thể một món gì đó cho ra hồn ấy chứ ko phải kiểu học qua loa như trong chương trình. Nhạc hoạ được đưa vào hai chục năm nay nhưng theo cụ có được mấy % các em biết chơi một nhạc cụ.
Từ thiện em có trả lời cụ ở trên rồi. Có thể cách em từ thiện khác nhưng em giữ quan điểm nếu thật sự có lòng xót việc lãng phí thì có nhiều cách để sử dụng lại sách.

Với sĩ số lớp và csvc như hiện nay thì mấy trường có đkien để dạy một em hsinh thành biết chơi một nhạc cụ? Nhà có một đứa dạy được biết chơi đã là khó cụ lại đòi chương trình giáo dục đại trà dạy trong khi cụ cũng đang than là chương trình nặng. Chương trình đại trà thì dễ nhất là dạy hát và gõ nhịp, chứ vùng sâu vùng xa đòi dạy cho các em biết piano guitar e nghĩ là khó. Yêu cầu của cụ sang nước ngoài cũng là khó chứ không phải dễ :))

Susu77

Xe tăng
Sách giáo khoa nó cũng là học liệu dùng trong quá trình học. Nếu có thể tương tác (viết, vẽ) được trên đó thì trẻ con nó sẽ thích và hứng thú hơn, thậm chí học sẽ "ngấm" hơn. Mà tôi có cả 2 con đang học tiểu học đây. Tôi khẳng định là sgk Việt Nam in ấn không hề đẹp, giấy cũng không phải là loại cứng bền để đến nỗi lãng phí khi bỏ đi. Giấy sgk mỏng, nhẹ... chắc tất cả các yếu tố đó đã được xem xét khi bgd tính sgk chỉ dùng 1 lần. Nếu các cụ có con học chương trình song ngữ mới thấy sách của các nhà xuất bản nước ngoài rất đẹp, giấy cứng in ấn rất đắt tiền. Những bộ như vậy nếu nói 1 năm dùng 1 lần rồi bỏ đi thì mới là lãng phí.

Tóm lại sgk là vấn đề lợi ích nhóm, lại liên quan đến bgd vốn dân tình đang rất bức xúc, nên mới có thớt lập ra để gây war như thế này. Ai không có cái nhìn đa chiều rất dễ bị dắt mũi!
Cụ cứ mái thoải đưa ý kiến, em không ưa tranh cãi. Tuy nhiên cụ đừng quy chụp người khác lập thớt để gây war hay dắt mũi dắt cằm. Được cái gì mà dắt mà có phải cccm trên này ngây thơ đâu mà dắt nổi.

Susu77

Xe tăng
Từ thiện em có trả lời cụ ở trên rồi. Có thể cách em từ thiện khác nhưng em giữ quan điểm nếu thật sự có lòng xót việc lãng phí thì có nhiều cách để sử dụng lại sách.

Với sĩ số lớp và csvc như hiện nay thì mấy trường có đkien để dạy một em hsinh thành biết chơi một nhạc cụ? Nhà có một đứa dạy được biết chơi đã là khó cụ lại đòi chương trình giáo dục đại trà dạy trong khi cụ cũng đang than là chương trình nặng. Chương trình đại trà thì dễ nhất là dạy hát và gõ nhịp, chứ vùng sâu vùng xa đòi dạy cho các em biết piano guitar e nghĩ là khó. Yêu cầu của cụ sang nước ngoài cũng là khó chứ không phải dễ :))
Em ko than ct nặng cụ nhé. Em thấy đáng ghét cái việc in lắm sgk vớ vẩn.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ mái thoải đưa ý kiến, em không ưa tranh cãi. Tuy nhiên cụ đừng quy chụp người khác lập thớt để gây war hay dắt mũi dắt cằm. Được cái gì mà dắt mà có phải cccm trên này ngây thơ đâu mà dắt nổi.
Bác có cái lòng, cái tâm như thế thì nên lập thớt để kêu gọi các hãng bánh kẹo đừng làm bao bì cầu kì làm gì, thật! Có cái bánh ăn vèo 1 phát là hết mà phải làm cái bao bì hộp cứng đến cả triệu (bánh trung thu), hoặc hộp keo thì làm bằng hộp thiếc rõ cầu kì. Ăn xong bánh kẹo rồi thì cũng vứt cái hộp vào thùng rác chứ đâu, mà tiền nguyên vật liệu làm bánh/kẹo có khi ko tốn bằng tiền bao bì. Tiền 1 cái hộp có khi đắt bằng mấy quyển sgk í chứ. Em nêu vấn đề nghiêm túc cho bác lập thớt chứ ko trêu ai đâu ah!

Susu77

Xe tăng
Bác có cái lòng, cái tâm như thế thì nên lập thớt để kêu gọi các hãng bánh kẹo đừng làm bao bì cầu kì làm gì, thật! Có cái bánh ăn vèo 1 phát là hết mà phải làm cái bao bì hộp cứng đến cả triệu (bánh trung thu), hoặc hộp keo thì làm bằng hộp thiếc rõ cầu kì. Ăn xong bánh kẹo rồi thì cũng vứt cái hộp vào thùng rác chứ đâu, mà tiền nguyên vật liệu làm bánh/kẹo có khi ko tốn bằng tiền bao bì. Tiền 1 cái hộp có khi đắt bằng mấy quyển sgk í chứ. Em nêu vấn đề nghiêm túc cho bác lập thớt chứ ko trêu ai đâu ah!
Trả lời cụ một lần: Em phản đối việc in sgk lãng phí không có nghĩa em ủng hộ việc dùng bao bì tràn lan phí phạm. Nhưng ở thớt này em đang nói đến sgk. Cuộc sống xh thì có rất nhiều vấn đề đáng lưu tâm. Em chọn sgk đưa lên với hai mục đích: tránh lãng phí tài nguyên và tiền bạc, đồng thời giảm ít sách thì các con không phải mang vác lắm và lo bảo quản đống dụng cụ.

hanpham158

Xe buýt
Em ko than ct nặng cụ nhé. Em thấy đáng ghét cái việc in lắm sgk vớ vẩn.
Tức là ý cụ là in quá nhiều đầu sách cho các môn chứ số môn thì cụ không ý kiến? Em đọc post cụ đoạn cuối em không hiểu rõ cụ thông cảm. Em cũng đồng ý các môn phụ không cần sách cũng được nhưng không có sách thì kiểu gì cũng sẽ in phiếu, lúc đó cũng thành không bảo vệ môi trường.

Còn các vấn đề cụ post em có nói ở comment dài của em là em thấy không tới mức như cụ nêu.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời cụ một lần: Em phản đối việc in sgk lãng phí không có nghĩa em ủng hộ việc dùng bao bì tràn lan phí phạm. Nhưng ở thớt này em đang nói đến sgk. Cuộc sống xh thì có rất nhiều vấn đề đáng lưu tâm. Em chọn sgk đưa lên với hai mục đích: tránh lãng phí tài nguyên và tiền bạc, đồng thời giảm ít sách thì các con không phải mang vác lắm và lo bảo quản đống dụng cụ.
Cụ đưa ra vấn đề nhưng nó lại không sát - sgk VN in ra chất lượng chẳng bằng cuốn tạp chí thì lấy đâu ra dùng được 5 -10 năm??? nếu so sánh giá thì mỗi cuốn của 20-30k (không đắt hơn cuốn tạp chí). Còn vấn đề sgk ko sử dụng lại được là do đâu? sách thiết kế để các con tương tác lên được, hay do giáo trình thay đổi? Nếu do giáo trình thay đổi thì cụ có số liệu thống kê bao nhiêu năm thay đổi 1 lần ko? có số liệu thì mới phân tích được chứ lập luận như thớt đầu cụ viết thì chỉ mang tính dẫn dắt tạo dư luận thôi chứ nó ko sát và ko sắc!

buicongchuc

Xe ba gác
Cuối tuần rảnh em sang em hàng xóm mượn bộ SGK mới xem ntn.