Thảo luận lăn tăn VF5

tình hình là em đi làm cách nhà 50km. tính trung bình 1 tháng đi tầm 2.500km
chủ yếu phục vụ đi làm
ngày đi 50km đến cty chiều lại 50km về nhà
con ê tô em đang ăn khoảng 6l/100km
từ giờ đến cuối năm em tính đổi xe ngắm nghía e xe điện mà ko biết chi phí sử dung jso xe xăng ntn nhỉ
nếu em đi đến cty xạc ở cty vì giá điên jcty rẻ èo à thì 1 tháng chi phí như kia xe điên tốn tầm bao xiền nhỉ cc
Nhu cầu đi lại của cụ như vậy thì xài xe điện là chuẩn rồi ạ

tvson

Xe buýt
mua pin có cao ko nhỉ cụ
Nhà cháu theo dõi các loại xe điện đã sản xuất
Cụ không nên mua đứt pin nhé
Vì pin xe điện (và các loại pin, accquy khác) có tuổi thọ.
Cứ cho pin gần bền như quảng cáo (7 năm - 10 năm) pin sẽ phải thay
Mà thay pin cũng mặn đấy.
Xe lúc đấy giá trị còn 10k USD, nhưng thay pin khéo mất hơn 100 tr vnđ
Mấy anh Tây lông vướng rồi đó cụ

smart_sharp

Xe tăng
tình hình là em đi làm cách nhà 50km. tính trung bình 1 tháng đi tầm 2.500km
chủ yếu phục vụ đi làm
ngày đi 50km đến cty chiều lại 50km về nhà
con ê tô em đang ăn khoảng 6l/100km
từ giờ đến cuối năm em tính đổi xe ngắm nghía e xe điện mà ko biết chi phí sử dung jso xe xăng ntn nhỉ
nếu em đi đến cty xạc ở cty vì giá điên jcty rẻ èo à thì 1 tháng chi phí như kia xe điên tốn tầm bao xiền nhỉ cc
Chi phí điện sạc không đáng kể nên cụ không không cần lăn tăn đến công ty sạc ở công ty vì giá điện công ty rẻ. Điểm quan trọng là cụ có chỗ sạc (ở nhà hoặc ở công ty) hay không thôi. Ngoài ra, nếu cụ đi ở những chỗ khác (ngoài nhà và công ty) thì có hạ tầng điểm sạc hay không _ cái này tùy nhu cầu di chuyển của cụ (hay đi du lịch bằng ô tô? Về nhà ông bà ngoại/nội bằng ô tô...).

P.s: Trừ phi rất chắc chắn điểm sạc ở công ty còn nếu không, em vẫn nghĩ cụ cần có điểm sạc ở nhà để sạc xe qua đêm. Cái này gần như bắt buộc với người mua xe điện mà nhà ở ngoại thành.

poiuy

Xe ba gác
Cụ tính chi phí xăng dầu với mua pin trong thời gian phải thay pin xem chênh lệch nhiều không.
Nếu chênh lệch ít thì đi xe xăng cho chủ động
\
Quả pin có 80 củ, đó là con số chênh lệch ít, chả mấy ai lăn tăn so sánh chênh lệch có 80 củ trong mấy năm giời. Vì vậy nếu chọn là vì thích hay không thích thôi chứ khoản chênh lệch không quan trọng.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
\
Quả pin có 80 củ, đó là con số chênh lệch ít, chả mấy ai lăn tăn so sánh chênh lệch có 80 củ trong mấy năm giời. Vì vậy nếu chọn là vì thích hay không thích thôi chứ khoản chênh lệch không quan trọng.
Phải tính lợi ích kinh tế và sự tiện lợi. Thừa tiền thì đi chỗ khác chơi

truongsonk300

Xe tải
Ngày nào cũng đến cty xạc á... công ty mà có khoảng 5 ông đi xe điện thì các oing lĩnh tờ A4 trong phút mốt...

tittau

Xe tải
E nghĩ nên thuê pin dù giá thuê vs giá pin cao. Mua chỉ phù hợp với ng đi ít thôi, 7-10 năm pin vẫn còn cầm cự dc. Còn chi phí bảo dưỡng thì rẻ coi như rửa xe thôi (về lý thuyết hãng công bố)
vang em cũng đang tìm hiểu

tittau

Xe tải
nếu là mua xe lần đầu thì cụ chủ quất vf5 là quá hợp lý, không biết cụ chủ đang đi xe gì nhưng đổi sang vf5 thì e thấy lại k đáng lên đời lắm, nhẽ ra cụ đổi sang e34 sớm thì ok hơn, giờ thì khó có giá tốt nữa rồi
vậy à cụ
em tưởng VF5 hơn E34 chứ nhỉ
nhing trên ảnh ocn vf5 thấy đẹp đoen e34 mad

tittau

Xe tải
Chi phí điện sạc không đáng kể nên cụ không không cần lăn tăn đến công ty sạc ở công ty vì giá điện công ty rẻ. Điểm quan trọng là cụ có chỗ sạc (ở nhà hoặc ở công ty) hay không thôi. Ngoài ra, nếu cụ đi ở những chỗ khác (ngoài nhà và công ty) thì có hạ tầng điểm sạc hay không _ cái này tùy nhu cầu di chuyển của cụ (hay đi du lịch bằng ô tô? Về nhà ông bà ngoại/nội bằng ô tô...).

P.s: Trừ phi rất chắc chắn điểm sạc ở công ty còn nếu không, em vẫn nghĩ cụ cần có điểm sạc ở nhà để sạc xe qua đêm. Cái này gần như bắt buộc với người mua xe điện mà nhà ở ngoại thành.
vâng nhà em có 2 xe nên hiện tại cái xe xâu xấu em chỉ để phi từ nhà đến cty và về còn đi đâu xa thì hay đi xe của gấu cụ a

phucphat86

Xe hơi
Theo em cụ chơi hẳn con VF8 bản eco đi, con đó 420km/lần sạc đi ổn hơn, nhất là ko mất tiền điện thì cụ cứ 2,2tr/tháng tiền thuê pin chạy bét nhè. Cụ đầu tư thêm chục củ con sạc 11 hoặc 22kw nữa thì lúc nào cũng full pin luôn, tháng đi 3-4000km cũng ko vướng.

fusionvie

Xe điện
VF5 nhỏ hơn e34 cụ ạ. Theo em cụ không nên mua đứt pin mà thuê bao 1.600k/tháng là ổn, vì công nghệ pin nó thay đổi theo từng năm (tốt lên) 1.600k/tháng em nghĩ cũng rất kinh tế so với xe xăng rồi. Tuy nhiên, nếu muốn chủ động thì cụ lên backup một con xe xăng nữa, phòng khi muốn đi chơi xa, phượt cùng anh em.

tittau

Xe tải
Ngày nào cũng đến cty xạc á... công ty mà có khoảng 5 ông đi xe điện thì các oing lĩnh tờ A4 trong phút mốt...
vâng
em cũng hỏi ý kiến sếp trước rồi
sếp free cho rồi nhưng để lâu dài nếu có dùng thì lắp cái công tơ riêng rồi cuối tháng trả tiền cho cty tính giá điện có 1k8/kw thì chắc xạc cả tháng chưa đến 1t

vqt907

Xe tải
vậy à cụ
em tưởng VF5 hơn E34 chứ nhỉ
nhing trên ảnh ocn vf5 thấy đẹp đoen e34 mad
vf5 chỉ mới hơn thôi cụ. chứ e34 nó là phân khúc B+ C-, rộng hơn vf5 nhiều, công nghệ trang bị cũng nhiều hơn, quãng đường đi được thì tương đương, thẩm mĩ thì mình cũng thấy vf5 đẹp hơn.

tvson

Xe buýt
vâng
em cũng hỏi ý kiến sếp trước rồi
sếp free cho rồi nhưng để lâu dài nếu có dùng thì lắp cái công tơ riêng rồi cuối tháng trả tiền cho cty tính giá điện có 1k8/kw thì chắc xạc cả tháng chưa đến 1t
Nhà cháu biết thừa - cụ là sếp luôn
Cụ làm luôn anh VF8 (hay 9 càng tốt) cho tiện nghi
Pin đi xa hơn, một công cắm sạc
Chứ VF5 sản xuất có vẻ tiết kiệm quá nên cộng đồng đánh giá chưa cao

casonic

Xe tải
Nhà cháu biết thừa - cụ là sếp luôn
Cụ làm luôn anh VF8 (hay 9 càng tốt) cho tiện nghi
Pin đi xa hơn, một công cắm sạc
Chứ VF5 sản xuất có vẻ tiết kiệm quá nên cộng đồng đánh giá chưa cao
Hay vậy a.
Công ty mình sếp cũng cho sạc free luôn.
Anh em đi xe máy điện, đạp điện sướng.
Mà chưa thấy anh nào mua oto điện.
Mình có chiếc toyota in mua 950 chạy 2 năm giờ kêu bán lái trả có 570. Đổi VF8 không đủ bù
Trả cọc lãi 2 triệu mà tiếc quá