[Funland] Lằn ranh đỏ mong manh

Visser III

Xe tăng
Về việc này, Em thì có nhận định khác Cụ chút, Đại ca bỏ rơi đệ thì đúng hơn. Em phân tích thế này nhé.
1. Năm 79 LX lúc đó ủng hộ ta hết mình ( nhiều sự kiện Cụ đã biết ) nhưng từ năm 1984 trở về sau đã bắt đầu có vần đề sau chuyến đi của Ông Đặng Tiểu Bình đến LX. trong chuyến đi này giữa LX và TQ đã có những thỏa thuận bất lợi cho VN ta, Một trong những thỏa thuận trong chuyến đi đó là VN phải rút quân khỏi CPC. Bản chất lúc đó LX cũng muốn quay lại quan hệ với TQ sau một thời gian ko thích nhau.
2. Ta lúc đó đang rất khó khăn phía bắc thì quân TQ, phía nam thì rút quan ngay thì biên giới với CPC vẫn tiếp tục bị quấy. LHQ thì cấm vận, kinh tế khó khăn. Phải nói thời điểm đó cực kỳ khó khăn.
3.Khi đó ta đã và đang đưa quan ra các đảo và nhà dàn DK để củng cố lại. Gặc Ma là một trong những đảo lúc đó VN ta đang xây dựng tiền đồn. Trước khi đánh Gạc Mà TQ cả tháng đã le ve định chiến rồi nhưng chưa dám vì vận sợ LX chưa bỏ rơi VN. Vn lúc đó đã biết nhưng vì như đã nói ở trên lúc đó đang khó khăn đủ đường mà chiến thì sẽ ko phải chỉ ở Gạc Ma mà sẽ lan ra các đảo khác thì rất bất lợi cho ta. Lúc đó VN ta đã đi một nước cờ cuối cùng là nhờ LX có sự hiện diện ở gần đảo Gạc Ma bằng cách cử một tầu ra tiếp tế nước và lương thực cho lính đang XD trên đảo nhưng LX đã ko làm trong khi đó tại Cam .Ranh vẫn có 2 tầu chiến và 1 tầu vận tại đang leo đậu.
4. Sau thời gian le ve mà ko thấy LX phản ứng gì thì TQ nó quyết định đánh Gạc Ma, kết quả thế nào thì Cụ thấy rồi.
1.em chưa có thông tin về chuyện ĐTB tới LX và thỏa thuận gây bất lợi cho ta,cụ có thể dẫn nguồn dùm.
2. Chuyện này ai cũng biết và k liên quan lắm đến còm của em.
3. Cụ nhầm.chuyện tàu chở nước là sau trận Gạc Ma (theo lời kể của tướng Vịnh).
4. Vì 3. sai nên.....

xuanphuongccs

Xe điện
1.em chưa có thông tin về chuyện ĐTB tới LX và thỏa thuận gây bất lợi cho ta,cụ có thể dẫn nguồn dùm.
4. Vì 3. sai nên.....
Trận này bao gồm 3 điểm là Cô lin Len đao và Gạc ma Sau đó ta dã giành lại thành công 2 điểm tới ngày nay còn Gạc ma không kịp vì TQ đã củng cố hàng rào điện vững chắc.

toyota219

Xe điện
Mí anh Nhật nhảy vào rồi ah🤔🤔🤔🤔

xuanphuongccs

Xe điện
4. Vì 3. sai nên.....
Cứ theo Thoòng tin lá ngón thì có ngày cháo cũng không có mà húp cụ hầy. Ngày đó không có Su22 đeo tăm X29 ra thì có mà Tàu nó dừng. Theo cụ ấy nghĩ thì Su22 đấy VN sx hoặc được cộng đồng thế giới giúp cụ nhỉ.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Đây là lý do Em ko tương tác về vần đề này theo lời khuyên của Cụ @ Thỏ Vẩu
Thỏ hiểu ý bác ngay từ còm trên xong hạn chế tương tác theo. Không phải là do không đồng tình, không phải do đồng tình mà Thỏ nghĩ chủ đề topic không phải là Gạc Ma- Len đao cho dù về phương thức đấu tranh, trấn giữ cũng có chút liên quan về chiến lược.

Lý do chính là Thỏ e ngại sẽ có sự lạc đề và trong quá trình lạc đề vô tình lan man ( có cả vô ý và cố ý) dẫn tới việc topic bị xóa. Thông tin được đưa ra đã đủ và vừa đủ để khẳng định chúng ta đã đúng đắn trong công cuộc đấu tranh giữ gìn chủ quyền Biển Đảo của Tổ quốc. Vây, bằng tất cả sự tôn trọng, Thỏ đề nghị tất cả các bác chịu khó dừng đi sâu hơn về Gạc ma nói riêng và phía Việt nam nói chung để những thông tin đủ đầy kia được giữ đủ lâu để nhiều người cùng đọc.
4. Vì 3. sai nên.....

matizvan2009

Xe ba gác
Thẳng Phi thời VN làm cái CQ-88 thế và lực nó chắc phải gấp mấy lần VN ta, lại gần nhà hơn VN nhiều, muốn làm như VN dễ gấp mấy lần! Có thể nói là lãnh đạo bên Phi kém!
Phi nó đầy biển: đông tây nam bắc nên nó không sống còn như biển Đông nhà ta

ThanhLong69

Xe tăng
Thỏ hiểu ý bác ngay từ còm trên xong hạn chế tương tác theo. Không phải là do không đồng tình, không phải do đồng tình mà Thỏ nghĩ chủ đề topic không phải là Gạc Ma- Len đao cho dù về phương thức đấu tranh, trấn giữ cũng có chút liên quan về chiến lược.

Lý do chính là Thỏ e ngại sẽ có sự lạc đề và trong quá trình lạc đề vô tình lan man ( có cả vô ý và cố ý) dẫn tới việc topic bị xóa. Thông tin được đưa ra đã đủ và vừa đủ để khẳng định chúng ta đã đúng đắn trong công cuộc đấu tranh giữ gìn chủ quyền Biển Đảo của Tổ quốc. Vây, bằng tất cả sự tôn trọng, Thỏ đề nghị tất cả các bác chịu khó dừng đi sâu hơn về Gạc ma nói riêng và phía Việt nam nói chung để những thông tin đủ đầy kia được giữ đủ lâu để nhiều người cùng đọc.
Vâng, Em cũng hiểu ý Cụ. Cảm ơn Cụ đã nhắc nhở.
4. Vì 3. sai nên.....
Trên mạng có mấy mấy hồi ký của các quân nhân Liên xô và Nga sau này đóng quân ở căn cứ Cam Ranh trong đó có một phần nhỏ nói khá rõ về các sự kiện ở Trường sa, mà nói chung khi đó LX, Nga buông cả tất cả (Đông Âu, các nước trong liên bang cccp, Cuba ...) chứ không chỉ VN nên mình cũng khỏi lăn tăn gì nhiều.

Thỏ vẩu

Xe tải
4. Vì 3. sai nên.....
Trận này bao gồm 3 điểm là Cô lin Len đao và Gạc ma Sau đó ta dã giành lại thành công 2 điểm tới ngày nay còn Gạc ma không kịp vì TQ đã củng cố hàng rào điện vững chắc.
Cứ theo Thoòng tin lá ngón thì có ngày cháo cũng không có mà húp cụ hầy. Ngày đó không có Su22 đeo tăm X29 ra thì có mà Tàu nó dừng. Theo cụ ấy nghĩ thì Su22 đấy VN sx hoặc được cộng đồng thế giới giúp cụ nhỉ.
Trên mạng có mấy mấy hồi ký của các quân nhân Liên xô và Nga sau này đóng quân ở căn cứ Cam Ranh trong đó có một phần nhỏ nói khá rõ về các sự kiện ở Trường sa, mà nói chung khi đó LX, Nga buông cả tất cả (Đông Âu, các nước trong liên bang cccp, Cuba ...) chứ không chỉ VN nên mình cũng khỏi lăn tăn gì nhiều.
Thỏ cho rằng thông tin về Gạc ma- Len đao đã đủ và chúng ta không nên lạm bàn trong thớt này, dễ sa đà lạc đề. Thớt Biển đảo trên OF đã có đầy đủ mà.

Thỏ xin nhờ ăn Bụp Thích Là Bụp để ý và quản hộ với. Trừ thông tin về việc chúng ta buộc phải nổ súng tự vệ để bác bỏ việc xuyên tạc lệnh chúng ta khômg được nổ súng. Cám ơn aen Bụp.

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Em thấy thủng hết rồi, tàu này mắc cạn chắc cũng ko chìm dc. Cứ đà này mà ko tu sửa thì vài năm nữa là nát bét
Con tàu này khá là hay nhé.
Nó là tàu chiến. Tuy mắc cạn nhưng Philippines chưa loại biên nó.
Nếu Trung Quốc hay 1 nước nào tấn công vào nó. Lúc này sẽ kích hoạt hiệp ước phòng thủ hỗ trợ giữa Philippines và Mỹ. Và đây là cái cớ để Mỹ xen vào
Nên Trung Quốc chỉ bao vây chặn tiếp tế cho con tàu này. Chứ không dám động vào nó.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Con tàu này khá là hay nhé.
Nó là tàu chiến. Tuy mắc cạn nhưng Philippines chưa loại biên nó.
Nếu Trung Quốc hay 1 nước nào tấn công vào nó. Lúc này sẽ kích hoạt hiệp ước phòng thủ hỗ trợ giữa Philippines và Mỹ. Và đây là cái cớ để Mỹ xen vào
Nên Trung Quốc chỉ bao vây chặn tiếp tế cho con tàu này. Chứ không dám động vào nó.
Đúng thế Cụ, bao vây ko cho ăn là đủ chết rồi cần gì phải đánh. Tuy nhiên TQ hành xử với Phi như vậy để xem phản ứng của Mỹ là chính, một công đôi 3 việc là thế.

Gionam72

Xe lăn
Đúng thế Cụ, bao vây ko cho ăn là đủ chết rồi cần gì phải đánh. Tuy nhiên TQ hành xử với Phi như vậy để xem phản ứng của Mỹ là chính, một công đôi 3 việc là thế.
Mỹ thì chỉ kiếm cớ để "dây máu ăn phần" thôi.
Nhưng Trung Quốc nó khôn bcb đi ấy.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Mỹ thì chỉ kiếm cớ để "dây máu ăn phần" thôi.
Nhưng Trung Quốc nó khôn bcb đi ấy.
Thì cả TQ và Mỹ đều là nước lớn chưa có cớ gì để beng nhau nay lấy ông Phi ra để thử độ gấu của nhau tý chứ Phi đi theo Mỹ cả mấy chục năm nay rồi Em thấy cũng ko khá dược hơn là mấy.

thanhlam171

Xe tăng
Thật ra Trung quốc thử Phil và kể cả Đài Loan là phép thử xem ưu tiên đối ngoại của của Mỹ tại khu vực Châu Á Thái Bình Dương tới đâu.
Chính sách thì chuyển dịch từ trung đông ở những thập kỷ trước sang hướng Thái Bình Dương hiện nay nhưng quyết tâm thế nào thì cần phải thử và các phép thử em nghĩ sẽ tăng dần theo thời gian.
Trong đó các các cam kết với những hứa hẹn về đồng minh, đối tác chiến lược toàn diện...của Mỹ.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Thật ra Trung quốc thử Phil và kể cả Đài Loan là phép thử xem ưu tiên đối ngoại của của Mỹ tại khu vực Châu Á Thái Bình Dương tới đâu.
Chính sách thì chuyển dịch từ trung đông ở những thập kỷ trước sang hướng Thái Bình Dương hiện nay nhưng quyết tâm thế nào thì cần phải thử và các phép thử em nghĩ sẽ tăng dần theo thời gian.
Trong đó các các cam kết với những hứa hẹn về đồng minh, đối tác chiến lược toàn diện...của Mỹ.
Phi ký hiệp ước phòng thủ chung với Mỹ từ năm 1951 nhưng đến giờ này cũng chẳng thấy có tác dụng, có thời điểm Phi quay xe đi với TQ
Không biết cái đối tác chiến lược toàn diện có hơn cái của Phi ko nữa. Nói chung mấy ông đầu gấu chơi bài với nhau đám đệ tử cũng ko biết thế nào mà lần ko cẩn thận toi như chơi.

Thỏ vẩu

Xe tải
Nói chung mấy ông đầu gấu chơi bài với nhau đám đệ tử cũng ko biết thế nào mà lần ko cẩn thận toi như chơi.
Thuở sinh thời và còn đương chức, tướng V trong 1 lần trả lời phỏng vấn đã rất thẳng thắn nói: " Chúng ta phải tỉnh táo và quyết không để các nước lớn chơi cờ trên lưng chúng ta"

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Thuở sinh thời và còn đương chức, tướng V trong 1 lần trả lời phỏng vấn đã rất thẳng thắn nói: " Chúng ta phải tỉnh táo và quyết không để các nước lớn chơi cờ trên lưng chúng ta"
Nhiều khi biết là thế đấy nhưng ko làm gì dc mấy nước lớn. Họ vẫn dùng các nước bé để làm tốt.

ThanhLong69

Xe tăng
Hình như bãi Cỏ Mây là của VN mình cũng bị Phi chiếm trái phép bằng cách mang xác tầu đến?
Theo UNCLOS thì một thực thể được coi là "của" nước nào đó thì nước đó phải thực sự quản lý và kiểm soát hiệu quả và liên tục đối với lãnh thổ đó. Nên nếu còn mơ hồ hình như thì thôi quên luôn cho rôi.
Giả sử như đã từng lên đảo rồi về để (không quản lý liên tục) cũng sẽ không được coi là có quyền với đảo đó. Còn không có bằng chứng nào đã đến đó thì có nói gì cũng bỏ đi.

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Tình trạng của Trường Sa thì không có nước nào thật sự quản lý và kiểm soát hiệu quả và liên tục toàn bộ cả quần đảo nên với quốc tế họ coi là ở trạng thái tranh chấp chứ không thuộc riêng một nước nào. Gần như ai đang đóng ở đâu thì giữ ở đó,
Các nước VN, TQ, tuyên bố chủ quyền với toàn bộ quần đảo, Phi tuyên bố chủ quyên phần lớn, Mã một phần .. Nhưng tất cả chỉ đơn phương chứ không được UNCLOS công nhận. Vụ kiện của Phi với TQ thì tòa bác chủ quyền của TQ, và nếu 1 nước nào kiện nước khác cũng sẽ bị vậy thôi vì sẽ không có ai chứng minh được mình quản lý kiểm soát hiệu quả và liên tục.

sắt con

Xe điện
bài học nhỏ nhắn, cho những quốc gia thích kéo bè kéo hội lập bang :) mà quên mía nó kỹ năng tự lực cánh sinh, mình cứu mình trước :) .
thêm nữa Phi quốc mất béng 10 năm đường lối chính sách chông chênh ko xuyên suốt, thiếu quan điểm

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
bài học nhỏ nhắn, cho những quốc gia thích kéo bè kéo hội lập bang :) mà quên mía nó kỹ năng tự lực cánh sinh, mình cứu mình trước :) .
thêm nữa Phi quốc mất béng 10 năm đường lối chính sách chông chênh ko xuyên suốt, thiếu quan điểm
Các nước lớn còn có bang hội, các nước nhỏ càng cần phải có chứ một mình sao chịu nổi.
Cái dở của Phi thì đúng như Cụ nói, Có thời gian quay xe đi với TQ.