Lần đầu đi xem lúa vùng cao

shadow07

Đi bộ
Phải nói là bác chủ thớt lượt phượt thăm thú được cả phong cảnh lẫn đời sống của bà con trên đó nhỉ, Em cũng phải bố trí noi gương bác làm một chuyến ra trò mới được. Bác còn kinh nghiệm gì chia sẻ thêm đi ná.
Ngóng bài và ảnh của bác.:P

youhavedie

Xe tải
Khả năng cốm xịn không dùng hóa chất như cốm làng vòng HN. Ảnh ọt phọt ra thơ cũng rất vần nữa kính cụ 1 ly rượu mèo.

chic_trekking

Xe đạp
Khả năng cốm xịn không dùng hóa chất như cốm làng vòng HN. Ảnh ọt phọt ra thơ cũng rất vần nữa kính cụ 1 ly rượu mèo.
Vâng em cũng thích cái khoản không hóa chất cụ ạ. Tự nhiên từ khâu đầu đến khâu cuối. Chứ nhìn cái màu xanh xanh và hạt bết bết của cốm Vòng, em nghi là phẩm với cả phun nước quá (nếu không phải mong các cụ bỏ quá cho ạ).

@shadow07: Chúng cháu thuộc dạng vui đâu chầu đấy. Cứ thấy gì hay hay là lại xúm cả lũ vào chỉ chỏ chọc choạch, tí toáy máy móc. Ngoài phong cảnh ra thì thăm thú nếp sống, nếp sinh hoạt của bà con cũng là cái hay cụ nhỉ.

Đoạn văn tả cảnh hôm trước của cháu, có cụ bảo là phải thêm chấm phẩy, thay đổi 1 tí tẹo, thấy cũng hợp lý nên gửi lại các cụ.

Đoạn gốc đây ạ
Lần đầu đến với Mù Cang Chải sững sờ ngắm bậc thang lưng trời biếc xanh,
Mây hỡi có mời mà chàng lữ khách chẳng rời bếp than nồng ấm?
Dưới ánh trăng ngàn chẳng gì ấm được như bàn tay em

Còn đây là đoạn cụ ấy điều chỉnh
Lần đầu đến với Mù Cang
Chải sững sờ ngắm bậc thang lưng trời
Biếc xanh mây hỡi có mời?
Mà chàng lữ khách chẳng rời bếp than
Nồng ấm dưới ánh trăng ngàn
Chẳng gì ấm được như bàn tay em

Chic_trekking

chic_trekking

Xe đạp
Ngã ba Kim là nơi khá tấp nập và mang tính đặc thù miền núi cao hơn Tú Lệ. Đấy là nhận xét của Gà1. Từng tốp đồng bào túm tụm theo nhóm trai gái đứng ngồi nói chuyện liên miên không dứt. Gà1 rất ấn tượng với gánh tạp hóa di động trên xe máy ở đây, tiếc là không có pic lưu lại. Đường vào xã La Pán Tẩn có khoảng 3,4 đoạn cua gì đó và đã bê tông hóa như các cụ trên này đã thông tin. Tuy nhiên yếu tố độc đạo và độ dốc kinh khủng là các vấn đề mà các xế phải thực sự lưu ý khi đi đường này đặc biệt vào NHỮNG NGÀY MƯA.

Khác với thời tiết lúc âm u lúc nắng gắt trên đèo, La Pán Tẩn nắng khá to và gắt, tuy nhiên 3 Gà không cảm thấy nóng vì gió liên tục thổi. 3 Gà liên tục gặp các đồng nghiệp phượt ngược xuôi liên tục, có cả các bác lặn lội từ tận HCM ra đây nữa, nể các bác thật. Đúng mùa lúa chín đẹp nên dân tình tranh thủ đi đông quá (nhân tiện đây 3 Gà chúng cháu cũng xin phép các cụ giữ bí mật cho hành tung và lý lịch của chúng cháu nhá. Thân phận làm công ăn lương nhưng lại ham chơi các cụ ạ, thời gian nhà nước mình nó cũng dư dả. Các sếp chúng cháu cũng hay lọ mọ trên này lắm ạ. Vụ trốn việc đi chơi này mà lộ ra thì chúng cháu chắc PHẢI ĐI PHƯỢT dài dài các cụ ạ J. Cảm ơn các cụ đã ủng hộ)

Mới có 1h30 chiều nên 3 Gà vừa đi vừa chơi, thấy ruộng lại sà vào (nhưng không phải để mổ thóc đâu nhá. Chúng cháu chỉ măm rượu thịt thôi ạ). Khổ nỗi cảnh thì đẹp nhưng lại dính hình các Gà vào, hết đứng lại ngồi, hết nghiêng lại thẳng, quay trái rồi lại quay phải, lúc chụp thì cảm hứng chứ về nhà xem chán chẳng buồn chết.

Mâm xôi

Đi qua cây cầu sắt bắc ngang dòng suối, phong cảnh hữu tình, các Gà lại tranh thủ bắn phá.

Vốn đã có chủ đích về vụ tắm tiên, các Gà tích cực nhìn ngó 3 bề 4 bên và cuối cùng Gà1 cũng phát hiện được.

Chộp ngay.

Xin hầu các cụ

Tắm tiên

Mãn nhãn với quả tắm tiên xong, các Gà lại đi tiếp. Lỡ bị phát hiện thì khốn.

Cheo leo vách núi

Đồ thị hàm gì đây

Sóng lúa, gần và xa

Đói rồi, 3 Gà tranh thủ nghỉ ngơi nạp năng lượng và hóng hớt tình hình dân phượt các nơi. Sau khi lõm bõm nghe hơi nồi chõ thì cả lũ quyết định quay ra Ngã ba Kim … hóng hớt tiếp (hờ hờ lần đầu đi phượt nên cũng không bị áp lực tâm lý là phải đi đủ chỗ này chỗ khác mấy. Đôi khi khù khờ nó cũng hay các cụ nhỉ?)

Chỉnh sửa cuối: