Làm vòng đèn soi cái ổ khóa

Cụ Công Nông hoặc bác Trunggia giúp em đi. Cho em xin cái sơ đồ và thông số tụ. Hôm nay em ra chợ giời làm một lô led 3 ly và 2 con tụ 3300MF - 25v về mà em chả bết đấu tụ ntn để cho nó giữ điện một lúc mới tắt đèn. Các cụ giúp em với nhé? Cụ Trung em đã nghe tiếng cụ đã lâu cụ giúp em cái việc xác định dây đèn trần đi? Hoặc chỉ em cách dò tìm cũng được ợ
Cụ ko nhớ là ở cửa nó có cái công tắc à. Khi cụ đóng cửa đèn trần nó tắt mà. Lấy điện ở cái công tắc chỗ cửa đó cụ.

Em vừa mần luôn rồi cụ ạ. Hic em cắm y như cụ bảo thì với 5 con led 2 cái tụ nó chỉ giữ được chừng gần 4s là tắt ngóm cụ ạ. còn 1 con led thì được khoảng tầm 16 - 17s Không biết là liệu phải dùng tụ to cỡ nào thì mới được chừng 15-20s cụ nhỉ? 2 cái tụ của em mua là 3300uf vậy với cách tính nhà quê như em thì chắc phải mua tụ khoảng 20.000uf = kích thước cỡ cổ chân mất.
Cụ làm cho 3 cái tụ đấu song song là ok mà :D

bluestar2006

Xe container
Em vừa mần luôn rồi cụ ạ. Hic em cắm y như cụ bảo thì với 5 con led 2 cái tụ nó chỉ giữ được chừng gần 4s là tắt ngóm cụ ạ. còn 1 con led thì được khoảng tầm 16 - 17s Không biết là liệu phải dùng tụ to cỡ nào thì mới được chừng 15-20s cụ nhỉ? 2 cái tụ của em mua là 3300uf vậy với cách tính nhà quê như em thì chắc phải mua tụ khoảng 20.000uf = kích thước cỡ cổ chân mất.
Bác mà đấu 5 con LED song song với tụ như sơ đồ kia thì chắc nó phóng điện nhanh là phải.
Bác thử thay con LED trong sơ đồ bằng 1 con trở 470 nối tiếp với 3 LED trắng xem thời gian giữ sáng được bao lâu (đổi vị trí con trở trong mạch nhé)

Chỉnh sửa cuối:

monkey_love_car

Xe tải
Cụ ko nhớ là ở cửa nó có cái công tắc à. Khi cụ đóng cửa đèn trần nó tắt mà. Lấy điện ở cái công tắc chỗ cửa đó cụ.
Vâng em đã lắp đèn soi chân nên cũng tìm thấy cái công tắc ấy rồi. Chỉ tại lúc trước em chưa biết là dùng tụ có thể làm cho đèn tắt chậm như Dimmer nên em muốn tìm cái dây đèn trần cụ ợ. Nhưng mà chắc là nối dây đèn trần phải dòng dây từ trên chỗ đèn trần xuống thì mới được còn nếu lấy ở ngay chỗ mớ bùng nhùng cạnh chân trái chắc ko được vì hôm qua em tháo tung cái đèn trần ra thì nó có cả một bảng mạch điều khiển ở đó nữa. 3:-O :P
Bác mà đấu 5 con LED song song với tụ như sơ đồ kia thì chắc nó phóng điện nhanh là phải.
Bác thử thay con LED trong sơ đồ bằng 1 con trở 470 nối tiếp với 3 LED trắng xem thời gian giữ sáng được bao lâu (đổi vị trí con trở trong mạch nhé)
Em đúng là amateur chả biết gì về điện tử. Em đã đổi vị trí con trở vào phía sau cái tụ (vào gần LED nhất) tính từ nguồn là nó sáng ok luôn. Được tận 25s luôn :D
Bây giờ chỉ còn mỗi tìm cái vòng Mica nào nó đẹp đẹp pro một tí chứ cái vòng mica em làm cắt từ miếng mica quảng cáo mỏng 2ly ra nhìn chả giống ai, em định khoe các cụ nhưng mà lại xấu hổ quá. Hôm nào xong hết cái vụ LED này em sẽ khoe các cụ một thể luôn. Em cảm ơn các cụ rất nhiều vì đã giúp em mở mang đầu óc ạ

monkey_love_car

Xe tải
Bẩm cụ đây cụ ạ

Vâng bẩm cụ cho em thắc mắc một tí là hình cụ vẽ như trên thì đầu vào và đầu ra ntn? Dây nguồn cho đèn cấp từ đầu nào ạ? Em thì em dự là đầu phía cái ô em bôi đỏ phải không cụ? Như vậy có phải cho thêm một con đi ốt chỗ cái hình tròn cụ vẽ là đèn đấy không?

Chỉnh sửa cuối:

Đường dài

Xe tải
em nghĩ trở phải đấu đằng sau tụ chứ nhỉ?

Công Nông

Xe điện
Nguồn cho đèn là từ giắc đèn hậu và đèn phanh đấy cụ, khi bật xi nhan thì tín hiệu từ công tắc xi nhan làm nhảy rơ le ngắt nguồn từ đèn hậu và điện từ đèn xi nhan làm nháy cụm đèn, diode là để lúc có điện từ đèn hậu ko chạy ngược ra đèn xi nhan. Cụ có thể thay tín hiệu từ công tắc xi nhan bằng một con tụ cho đơn giản.

monkey_love_car

Xe tải
Nguồn cho đèn là từ giắc đèn hậu và đèn phanh đấy cụ, khi bật xi nhan thì tín hiệu từ công tắc xi nhan làm nhảy rơ le ngắt nguồn từ đèn hậu và điện từ đèn xi nhan làm nháy cụm đèn, diode là để lúc có điện từ đèn hậu ko chạy ngược ra đèn xi nhan. Cụ có thể thay tín hiệu từ công tắc xi nhan bằng một con tụ cho đơn giản.
Vâng bẩm cụ là em đã hiểu đầu vào rồi còn đầu ra em tưởng chỉ có một đèn thôi. Vì em dự định chỉ làm một đèn chôi cụ ợ. Cho nó xinhan cũng màu đỏ luôn. Em thắc mắc ngu tí cụ đừng cười em. Còn cụ bẩu em thay tín hiệu từ công tắc xinhan em chạ hiểu gì luôn. Em dốt lắm ạ (nhưng em ko giấu đâu :P:">)

Công Nông

Xe điện
Vâng bẩm cụ là em đã hiểu đầu vào rồi còn đầu ra em tưởng chỉ có một đèn thôi. Vì em dự định chỉ làm một đèn chôi cụ ợ. Cho nó xinhan cũng màu đỏ luôn. Em thắc mắc ngu tí cụ đừng cười em. Còn cụ bẩu em thay tín hiệu từ công tắc xinhan em chạ hiểu gì luôn. Em dốt lắm ạ (nhưng em ko giấu đâu :P:">)
Thì là cái dây đèn xinhan trước đây đấu vào bóng xinhan cũ giờ cụ cho nó chạy vào cụm đèn mới mà. Nếu lấy tín hiệu từ công tắc xinhan để ngắt rơ le thì chuẩn hơn nhưng lại phải đi thêm dây nên cụ có thể dùng tụ nối từ dây đèn xinhan vào rơ le để đảm bảo rơ le luôn ngắt mạch điện từ dây đèn hậu trong quá trình bật xinhan.

ealgeyes

Xe đạp
tinh thần sáng tạo mới

monkey_love_car

Xe tải
Thì là cái dây đèn xinhan trước đây đấu vào bóng xinhan cũ giờ cụ cho nó chạy vào cụm đèn mới mà. Nếu lấy tín hiệu từ công tắc xinhan để ngắt rơ le thì chuẩn hơn nhưng lại phải đi thêm dây nên cụ có thể dùng tụ nối từ dây đèn xinhan vào rơ le để đảm bảo rơ le luôn ngắt mạch điện từ dây đèn hậu trong quá trình bật xinhan.
Bẩm cụ ý cụ là dư thế lày đúng không ạ?

Em vẽ lại bằng Paints nên ko đẹp. Cụ kiểm lại giúp em xem có đúng thế không? Cụ xem như thế thì cái tụ cỡ bao nhiêu thì mới luôn ngắt mạch hở cụ?

vietsonxp

Tháo bánh

Em ko cái Orcad nên vẽ chay = paint vậy , cái này em vẽ theo thiết kế của cụ Công Nông :P
R1 : 470 ohm
D1 : 1n4001 hoặc 1n4007 miễn là diot
C1=C2 : 3500 uf (2 con tụ của cụ :)) )
D2 : Led

Cụ lưu ý đấu đúng chiều Diot , tụ và led nhé . Đăc biệt là tụ

Còn cái này em quên là mắc thêm tụ liệu trị số của R1 có đổi không , tại em cũng không biết tính CS tiêu thụ của tụ điện ntn
theo em mắc thế này không ổn vì đấu song song ntn dòng sẽ cao dẫn đến tụ xả nhanh hết. theo em vì mỗi LED của cụ sẽ ăn khoảng 3V, nên cụ hãy đấu nối tiếp khoảng 3 cái và nối tiếp với điện trở cụ ạ.

--+12V-----------|>|-------------rrrrr-------LED1------LED2-----LED3---
D1 | R1 |
= C1 |
| |
--12V-------------------------------------------------------------------------

em ngại vẽ quá

monkey_love_car

Xe tải
theo em mắc thế này không ổn vì đấu song song ntn dòng sẽ cao dẫn đến tụ xả nhanh hết. theo em vì mỗi LED của cụ sẽ ăn khoảng 3V, nên cụ hãy đấu nối tiếp khoảng 3 cái và nối tiếp với điện trở cụ ạ.

--+12V-----------|>|-------------rrrrr-------LED1------LED2-----LED3---
D1 | R1 |
= C1 |
| |
--12V-------------------------------------------------------------------------

em ngại vẽ quá
Vâng em cảm ơn cụ. Em đã làm và đã lắp rồi ạ. Lúc nào xong một vài thứ nữa em sẽ trưng ảnh lên mời các cụ ném đá ạ

monkey_love_car

Xe tải
Cụ Công Nông vào thẩm định giúp em đi????

monkey_love_car

Xe tải
Tự em ủn em một phát vậy! Chờ cụ Công Nông mà mất tích lâu thế?

Cu_in_Car

Xe điện
Cụ công lông đang bựn test cái tính toong nên chưa trả nhời được mà :P

Công Nông

Xe điện
Em vẽ lại bằng Paints nên ko đẹp. Cụ kiểm lại giúp em xem có đúng thế không? Cụ xem như thế thì cái tụ cỡ bao nhiêu thì mới luôn ngắt mạch hở cụ?
Cụ đấu thế đúng rồi đấy, cụ cho thêm con diode vào giữa cái tụ và dây đèn xinhan để lúc tụ phóng điện thì nó ko bị chạy ngược ra dây đèn xinhan. Dung lượng tụ thì còn tùy theo công suất cuộn hút của cái rơ le của cụ loại to hay bé, nhưng mà nó ăn dòng cũng nhỏ thôi và cũng chỉ cần cấp điện 1/2 giây, cụ lấy mấy con tụ test cụ thể xem con nào ok thì dùng, chỉ cần tụ vừa đủ thôi chứ nếu to quá thì lúc cụ tắt đèn xinhan cái đèn hậu của cụ một lúc sau mới sáng lại. Cái rơ le 5 chân của em thì em test bằng con tụ 10uf là ngon, nó bé hơn đầu đũa.

keptman

Xe buýt
E thấy mấy cái xe máy thanh niên hay lắp cái đèn ở ổ khoá sáng lắm, cụ thử ra phố Huế nghiên cứu xem.

bachchuongtu

Xe tải
Sao các cụ không thử lấy cái vòng dạ quang hay miếng nhựa dạ quang ốp vào ổ khóa nhỉ

bxtv123456

Xe hơi
Cụ tìm ở mấy giắc cắm hoặc nhanh nhất là lấy luôn ở công tắc cửa.

Cụ cắt miếng mica hình tròn rồi cho mấy bóng led 3 ly vào trong thì đẹp hơn là thò ra ngoài.

Thêm 1 con tụ và 1 con diode thì sau khi đóng cửa đèn trần tắt đèn soi chỗ cắm chìa của cụ vẫn sáng thêm một lúc đủ để cắm chìa.
Kụ giỏi quá, để em làm thử giống kụ