[Funland] Làm thuê và làm chủ.

Nick để còm

Xe buýt
bên em tuyển nữ thư ký cho tổng gđ thật đơn giản
ko cần bằng cấp cao chỉ yêu cầu có ngoại hình bắt mắt và 20 năm tuổi đời 30 năm tuổi nghề
Thêm hai tiêu chí, thân ngắn hơn chiều dài bàn và chân cao hơn chân bàn cụ nhé.

Thanmen

Xe buýt
7 kiểu đối tác
NGƯỜI THÔNG MINH: Chủ trả lương 5 tr thì làm việc đúng 5 tr, ko hơn và cũng ko kém, bởi vì sợ mình thiệt, sợ khổ bản thân mình. 10 năm sau vẫn lương 5 tr. Khiến mình mãi thiệt.

NGƯỜI TRÍ TUỆ : Chủ trả lương 5tr, đồng ý và bỏ ra công sức gấp đôi số lương đó. Ko sợ mệt, ko sợ khổ. Vài năm sau lương 50triệu & bắt đầu lên Giám đốc

NGƯỜI CÓ CHÍ: Chủ trả lương 5tr, đồng ý và làm việc miệt mài ko sợ gian khổ, thiệt thòi. 5 - 10 năm sau đủ kinh nghiệm và vốn liếng nghỉ việc mở công ty riêng làm chủ. Tháng kiếm 500tr.

NGƯỜI LIỀU MẠNG: Chủ trả lương 5tr, ko đồng ý, chửi cả ông chủ, tay ko một đồng bỏ ra ngoài ship hàng rồi mở công ty riêng. Vài năm sau ngồi bán trà đá.

NGƯỜI NGU: Chủ trả lương 5tr, chê ít, bỏ đi ko làm, kiếm việc khác. Kiếm mãi ko được việc như ý thì thất nghiệp, đồng ý tạm việc lương 4tr. Vài năm sau vẫn vậy vì mải mê đổi việc, lương dậm chân tại chỗ

NGƯỜI SỐ NHỌ : Chủ trả lương 5tr, đồng ý và bỏ ra công sức gấp đôi số lương đó. Ko sợ mệt, ko sợ gian khổ, thiệt thòi. Vài năm sau lương vẫn 5tr. Nhưng đủ kinh nghiệm và vốn liếng nghỉ việc mở công ty riêng làm chủ. Vài năm sau gặp lại thấy ngồi bán trà đá.

NGƯỜI TÀI NĂNG: Chủ trả lương 10t, ko đồng ý nhưng chịu làm ko công miệt mày cày cuốc chịu nhục chịu khổ thức khuya dậy sớm, 6 tháng sau con gái ông chủ có bầu, làm đám cưới rồi hốt trọn cả gia tài,...
OFER : chủ trả lương 30t cày cho a cái nick xe đạp lên xe lăn trong tháng này, đồng ý. K sợ mệt, gian khổ thiệt thòi,thức thâu đêm suốt sáng gần tháng cũng xong, hí hửng bàn giao thì bị trâu hun khói cho ra đảo :D

Vũ Điệp

Xe điện
Đi xin việc khổ nhất là: Bên chị chỉ tuyển người có kinh nghiệm, bên anh chỉ tuyển nữ tuổi từ a-b (tuyển NV mà cứ như tuyển vợ cho sếp).
Lại là theo ý chí của người chủ thôi!À mà quên,người sử dụng lao động cho sang mồm. :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
7 kiểu đối tác
NGƯỜI THÔNG MINH: Chủ trả lương 5 tr thì làm việc đúng 5 tr, ko hơn và cũng ko kém, bởi vì sợ mình thiệt, sợ khổ bản thân mình. 10 năm sau vẫn lương 5 tr. Khiến mình mãi thiệt.

NGƯỜI TRÍ TUỆ : Chủ trả lương 5tr, đồng ý và bỏ ra công sức gấp đôi số lương đó. Ko sợ mệt, ko sợ khổ. Vài năm sau lương 50triệu & bắt đầu lên Giám đốc

NGƯỜI CÓ CHÍ: Chủ trả lương 5tr, đồng ý và làm việc miệt mài ko sợ gian khổ, thiệt thòi. 5 - 10 năm sau đủ kinh nghiệm và vốn liếng nghỉ việc mở công ty riêng làm chủ. Tháng kiếm 500tr.

NGƯỜI LIỀU MẠNG: Chủ trả lương 5tr, ko đồng ý, chửi cả ông chủ, tay ko một đồng bỏ ra ngoài ship hàng rồi mở công ty riêng. Vài năm sau ngồi bán trà đá.

NGƯỜI NGU: Chủ trả lương 5tr, chê ít, bỏ đi ko làm, kiếm việc khác. Kiếm mãi ko được việc như ý thì thất nghiệp, đồng ý tạm việc lương 4tr. Vài năm sau vẫn vậy vì mải mê đổi việc, lương dậm chân tại chỗ

NGƯỜI SỐ NHỌ : Chủ trả lương 5tr, đồng ý và bỏ ra công sức gấp đôi số lương đó. Ko sợ mệt, ko sợ gian khổ, thiệt thòi. Vài năm sau lương vẫn 5tr. Nhưng đủ kinh nghiệm và vốn liếng nghỉ việc mở công ty riêng làm chủ. Vài năm sau gặp lại thấy ngồi bán trà đá.

NGƯỜI TÀI NĂNG: Chủ trả lương 10t, ko đồng ý nhưng chịu làm ko công miệt mày cày cuốc chịu nhục chịu khổ thức khuya dậy sớm, 6 tháng sau con gái ông chủ có bầu, làm đám cưới rồi hốt trọn cả gia tài,...
NGƯỜI MƯU MẸO: Chủ trả lương 5tr. Đồng ý. Chịu khó làm việc tạo niềm tin của chủ. Sau đó, tìm cách tự "tăng lương" và "tự thưởng" cho mình sao cho chủ không biết mà vẫn vô cùng hài lòng.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Gọi như này không chuẩn cụ nhé. Đúng nghĩa là ông chủ và người làm thuê. Người sử dụng lao động và người lao động dùng cho cty Nhà nước.
Gọi như thế mới đúng nghĩa!
Không phải bất cứ người đang tuyển lao động nào cũng là ông chủ và nhiều người đang nhận lương cũng vẫn cả trực tiếp hay gián tiếp tuyển lao động (là người tực tiếp quyết định mức lương của những người lao động khác trong doanh nghiệp).
Người Đức họ gọi theo cách hơi đặc biệt, nhưng cũng gần giống như vậy: người tạo ra chỗ làm (Arbeitsgeber) và người nhận chỗ làm (Arbeitsnehmer)!!!

coolpix8700

Xe ngựa
Thị trường quyết định. Thuận mua vừa bán. Chủ-thuê gì cũng thế.
Chia tay nói lời cay đắng thì chỉ chứng minh mình thấp kém. Điều này đúng với cả chủ lẫn thuê.
Mua-bán là thị trường, pháp luật VN hiện thời đang công nhận thị trường lao động, tức là sức lao động được mua và bán, dù rất nhiều người và cả truyền thông công khai chưa muốn thừa nhận.
Nhưng thường phải chia tay thì là cay đắng rồi, nhưng còn lại là hành xử của 2 bên như thế nào thôi.
Pháp luật VN hiện tại mới chỉ chăm chú bảo vệ người được trả lương, còn khi người được trả lương không làm đủ cam kết thì cũng lắm người sử dụng lao động chỉ được phép chia tay, các hành động phạm pháp (em viết rõ ở đây là phạm pháp) của người lao động không bị trừng trị. Nếu nhận xét để cho nhân viên mình phạm pháp trong doanh nghiệp thì người sử dụng lao động quản lý kém cũng chẳng sai, nhưng sự "dung túng" của pháp luật không hỗ trợ để người lao động không ngần ngại vi phạm quy chế, nội quy,... của doanh nghiệp, thậm chí cả pháp luật thì cũng là lỗi của cả hệ thống quản lý nhà nước, người sử dụng lao động được dành cho rất ít khả năng để khống chế!

bút hêt mực

Xe tăng
Thằng sử dụng thì muốn tận dụng tối đa công sức người lao động từ số tiền bỏ ra, thằng lao động thì muốn nhận tối đa số tiền được hưởng được từ công sức của mình, ko thỏa thuận được thì chia tay, sao phải nói lời cay đắng.

skuadi

Xe điện
NGƯỜI MƯU MẸO: Chủ trả lương 5tr. Đồng ý. Chịu khó làm việc tạo niềm tin của chủ. Sau đó, tìm cách tự "tăng lương" và "tự thưởng" cho mình sao cho chủ không biết mà vẫn vô cùng hài lòng.
Đa phần tự thưởng bằng cách “gửi giá”, thông đồng đâys mợ. Bao giờ mợ quản trị team phải chi ít nhất 1 tỷ/ngày mợ mới thấy tỷ lệ % thất thoát nó ntn :)

skuadi

Xe điện
7 kiểu đối tác

Kiểu như a Trâu copy ở đâu về ý chỉ mị đc một số người thôi :)

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Thằng sử dụng thì muốn tận dụng tối đa công sức người lao động từ số tiền bỏ ra, thằng lao động thì muốn nhận tối đa số tiền được hưởng được từ công sức của mình, ko thỏa thuận được thì chia tay, sao phải nói lời cay đắng.
Thằng mua sức lao động muốn trả rẻ
Đứa bán sức lao động đòi giá cao

nhuataiche

Xe container
Em làm thuê, xưa nay chưa bao giờ được ông chủ nào đánh giá cao, nhưng cứ tới tháng là lãnh lương, cuối năm lãnh thưởng.

Ông chủ cũ ( tạm gọi cty MNC là thế ) đã bị sát nhập. Một ông chủ cũ khác ( cty tư nhân ) đang nợ đầm đìa.

Nhìn sang bên cạnh, mấy đứa bạn em với tư duy làm chủ, đứa sắp, đứa đã phá sản.

Nói chung tư duy làm thuê hay làm chủ chỉ có tính tương đối. Làm chủ tốt sẽ kiếm được nhiều nhưng thuyền to thì sóng lớn thôi.

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
em làm thuê 6 năm, làm chủ gần 13 năm nhưng em coi đây là mối quan hệ tương hỗ, đôi bên cùng có lợi. một tay em hay một ai đó không thể che hết dc mặt trời, nếu người lao động nhận dc điều kiện tốt hơn thì nên mừng cho họ nhưng nên thông báo cho người sử dụng lao động biết để sắp xếp nhân sự. Vậy thôi!! Người lao động cứ đoàng hoàn và tìm hiểu một chút về luật lao động để cả hai cùng chủ động, tránh sự xáo trộn không đáng có là vẹn đôi đường

coolpix8700

Xe ngựa
2 bên đá bóng thì trọng tài là bố. Luật chơi đã có thì ông phải chơi theo luật. Ông ko hài lòng thì kiện ra tòa. Hành xử cảm tính càng chứng tỏ văn hóa lùn, IQ thấp.
Ra tòa ở VN thường người ít tiền sẽ thua,
VH thấp ở đây là người thua hay người thắng?
Doanh nghiệp rất ít khi thích ra tòa, còn người lao động rất muốn ra toà, nhưng ít dám vì xác suất bị thua thường rất cao.
Còn theo luật?
Mua chung cư, bảo hiểm xong, không hài lòng cứ giở cái hợp đồng đã ký rồi đối theo luật mà hành xử???