Làm thế nào nhận biết được xe bị thủy kích???

HAISPKT

Xe máy
bác nào có hình máy con lexus voi bmw bị thủy kích post lên thấy hình cho thú vị nhe:101:

tieuchip_8x

Đi bộ
bác co kinh cửa xe HYUDAI 15t không? để rẻ cho em với

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
đây là một ít kinh nghiệm mà em thu thập được khi xe bị thủy kích thi trước hết nếu quan sát khói xe ta sẽ thấy khói sẽ ra nhiều hơn và có màu trắng đục. Sau đó nếu lên xe chạy máy thì bác sẽ nghe tiếng xe chạy có tiếng gõ nhỏ giống như tiếng tàu hỏa thu nhỏ ấy. Con khi bác khởi hành thi thấy xe chạy không tròn vòng tức là nó hơi cà giựt còn chay lâu hơn nữa thì bác hãy chuẩn bị đống tiền thay piston thanh truyền bạc lót và có thể là lốc may nũa nha. đây là chút hiểu biết tí xíu của em ai ó y kiến ji hay xin tiếp sức nha. Thanks:77::6:
ý! bác hiểu sai câu hỏi bác chủ thớt roài, bác ý hỏi nhận biết xe bị thủy kích đã đc sửa ấy, để còn tậu lại hàng đấy, chứ như bác nói thì là hiện tượng khi xe bị thôi mà, cái ý thì mọi người dễ biết mà.
Có điều em thấy xe chưa cũ lắm mà có bổ máy ra lau chùi chỉnh trang tý thì có ảnh hưởng tới chất lượng đâu (nếu có thì bổ ra để giặt...à), có điều nó mất tem thôi, máy móc đều có tuổi thọ, cũng như phụ nữ ý, bơm nọ bơm chai cho nó ngon trở lại ý mà :36:

blue

Xe tải
Gửi bác AUSTDOOR, thực ra việc này không quá khó đối với người mua xe, chỉ cần bác tinh ý 1 chút là ok. Tôi có 1 vài mẹo nhỏ để kiểm tra xe có bị thủy kích hay đã bị bổ máy hay chưa (mong các bác có xe bị thủy kích đang muốn bán xe thông cảm :():
1. Trước hết nổ & nghe tiếng máy: tùy thuộc vào xe chạy nhiều hay ít mà tiếng máy còn "ngọt" hay "có vấn đề". Nếu bác không rành thỉ rủ anh em rành về trong OF đi cùng hoặc mời thợ đi xem xe, thanh toán tiền công đàng hoàng (tất nhiên thợ phải có trách nhiệm).
2. Quan sát toàn bộ ốc, bu-lông bắt máy xem máy đã bị tháo mang ra ngoài để sủa chưa. Nếu ốc mà sáng loáng, xước hoặc có hiện tượng bị tháo ra xong vặn vào thì có thể nghi vấn & hỏi chủ xe ngay. Thường thì xe bị thủy kích phải dỡ toàn bộ máy ra ngoài để làm, chứ không đơn giản như thay head gasket có thể làm trên xe. Để ý tiếp toàn bộ ốc ách trên máy, các jack cắm, các đường ống dẫn nhiên liệu, nước làm mát, dây điện xem đã bị tháo ra chưa (vì khi lắp vào bao giờ cũng sẽ vẫn còn vết dầu mỡ trên đó, hoặc thợ đã lau chùi thật cẩn thận nhưng vẫn còn "vết tích" trên đó).
3. Nếu có thể, bác sẽ quan sát các gioăng đầu bò & nắp máy (head & valve cover gaskets). Nếu thấy nó mới "toe" hoặc silicon còn mới thì có thể đã bị rã máy rồi.
4. Cái này là dễ quan sát nhất: bác nhìn các con ốc bắt ống xả vào thân máy xem đã bị tháo ra chưa. Các xe đời mới thì đều có heat shield (tấm che nhiệt) bắt trên các ống xả, phải tháo cái này ra thì nhìn thấy các con ốc ngay. Các ốc này thường có màu vàng nâu gạch vì nhiệt của máy rất cao, nên khi tháo ra kiểu gì cũng vẫn có vết. Tất nhiên đối với những xe vừa đập hộp mà bị thủy kích phải rã máy thì phải quan sát kỹ hơn.

Hy vọng 1 số thông tin trên giúp bác "tự tin" khi mua xe cũ.:69:
Nếu nó thay con ốc mới thì sao bác ??
Em gà lắm ... Em cũng đang định mua xe nên ... Bác thông cảm

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Xe mới bổ máy còn phát hiện được chứ chạy dăm sáu tháng, bẩn thỉu rồi thì khó . Sợ nhất là có máy vỡ block đã hàn lại,thường vết hàn nằm chỗ khuất , thợ ảo thuật bề mặt rồi nên khó dòm ra được .

maidichcity

Xe tải
Các bác nói cũng đúng, vì khi chủ xe đã cố tình che giấu + hợp tác hoàn hảo của thợ "phù phép" vào nữa thì cũng khó mà phát hiện được ra. Theo tôi thì nếu có mua xe thì trước khi thỏa thuận giá cả nên giao kèo (có thể bằng văn bản) với chủ xe- cái này nghe có vẻ lạ ở VN nhỉ - rằng sau khi thỏa thuận giá cả xong thì 2 bên cùng đồng ý mang tới 1 garage do người mua chỉ định, tốt nhất là của hãng xe đó, mang xe vào cho kiểm tra tuốt tuột. Nếu nói về luật thì garage này phải chịu trách nhiệm về văn bản in ra sau khi kiểm tra xe + tính tiền công: liệt kê các khuyết tật xe, chủ yếu là xem máy móc có bị làm sao không, v.v.v.. Cá nhân tôi thì tôi thà mất thêm 1 vài triệu tiền kiểm tra, tạm tính là chi phí mua xe, còn hơn là mua phải xe không ra gì. Chỉ có điều hơi lăn tăn là không biết ở VN mình có thực hiện được điều này không, vì đôi khi giấy trắng mực đen có cả dấu đỏ rõ ràng mà còn bị lật kèo, huống chi là 1 tờ giấy chứng nhận của 1 garage ô tô!!! :^). Vậy cho nên khi mua xe đã qua sử dụng phải cẩn thận thôi, + thêm 1 chút may mắn nữa :69:. Có bác nào còn cao kiến khác không?

quandtdtt

Xe đạp
em ko dám có ý kiến gì cả...đợi 2 năm nữa sau khi ra trường đi làm khi đó em sẽ biết các anh nói đúng hay sai..chứ giờ nghe thì cứ như đúng rồi ý..:21:

quandtdtt

Xe đạp
con ốc àh

Nếu nó thay con ốc mới thì sao bác ??
Em gà lắm ... Em cũng đang định mua xe nên ... Bác thông cảm
nhìn vào ốc cũng ko thể đoán đc vì học tân trang lại xe rồi họ mới bán...lúc ấy họ tiếc gì con ốc hay cái bu lông....tốt nhất là nhìn vào vết xước ở những chỗ lẽ ra ko đc xước....chỗ đó là chỗ nào thì em cũng chưa rõ lém...hahahaha...em mới học đc có tý...đừng anh nào chửi em ngu nha.

driverhoangha

Xe đạp
Em xin phát biểu 1 câu là : chịu,ko ai biết được đâu ,trừ thợ máy làm xe đó

daihatsuvn

Xe điện
Mua xe đi rồi thì may hơn khôn thôi :^) nhìn máy móc khô ráo sạch sẽ êm ả là đc :69: Còn việc soi á ? người ta đã cố tình ngụy trang nếu mình ko phải thợ thì khó lắm :'(
Chúc các bác tìm đc vợ 2 ưng ý nha !(b)(b)(b)

duoxiele

Xe đạp
76 - Trần Đại Nghĩa - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Cảm ơn thông tin hữu ích của bác, mời bác ly beer (b)

1. Trước hết nổ & nghe tiếng máy: tùy thuộc vào xe chạy nhiều hay ít mà tiếng máy còn "ngọt" hay "có vấn đề". Nếu bác không rành thỉ rủ anh em rành về trong OF đi cùng hoặc mời thợ đi xem xe, thanh toán tiền công đàng hoàng (tất nhiên thợ phải có trách nhiệm).
2. Quan sát toàn bộ ốc, bu-lông bắt máy xem máy đã bị tháo mang ra ngoài để sủa chưa. Nếu ốc mà sáng loáng, xước hoặc có hiện tượng bị tháo ra xong vặn vào thì có thể nghi vấn & hỏi chủ xe ngay. Thường thì xe bị thủy kích phải dỡ toàn bộ máy ra ngoài để làm, chứ không đơn giản như thay head gasket có thể làm trên xe. Để ý tiếp toàn bộ ốc ách trên máy, các jack cắm, các đường ống dẫn nhiên liệu, nước làm mát, dây điện xem đã bị tháo ra chưa (vì khi lắp vào bao giờ cũng sẽ vẫn còn vết dầu mỡ trên đó, hoặc thợ đã lau chùi thật cẩn thận nhưng vẫn còn "vết tích" trên đó).
3. Nếu có thể, bác sẽ quan sát các gioăng đầu bò & nắp máy (head & valve cover gaskets). Nếu thấy nó mới "toe" hoặc silicon còn mới thì có thể đã bị rã máy rồi.
4. Cái này là dễ quan sát nhất: bác nhìn các con ốc bắt ống xả vào thân máy xem đã bị tháo ra chưa. Các xe đời mới thì đều có heat shield (tấm che nhiệt) bắt trên các ống xả, phải tháo cái này ra thì nhìn thấy các con ốc ngay. Các ốc này thường có màu vàng nâu gạch vì nhiệt của máy rất cao, nên khi tháo ra kiểu gì cũng vẫn có vết. Tất nhiên đối với những xe vừa đập hộp mà bị thủy kích phải rã máy thì phải quan sát kỹ hơn.

thanhdtcbl

Xe tải
Website
thietbinganhang.net
Các bác cho em hỏi, làm thế nào để nhận biết xe nào bị thủy kích đợt vừa rồi ạ? Em định mua xe đã qua sử dụng nhưng dè dặt vấn đề này quá, mong các bác chỉ giáo.
bac nay chi dc cái tiện thể quang cao kinh qua đó

xinhan

Xe đạp
các kụ để ý cái chữ ký bằng bút xóa ở vỏ máy ý, em thấy ở garage họ đánh dấu cho khỏi lẫn vào xe khác. xe của em làm xong vẫn còn nguyên chữ ký

thanhhaick

Xe hơi
Website
bit.ly
các bác tập trung vao chủ đề bà con tham khảo kinh nghiệm tí, các cụ toàn ném đá to thế

beobeo

Xe hơi
Em cũng đang tính xem cái JOILE đây, các CỤ cũng cho ý kiến cái nhé. Cái vụ gara chứng nhận nghe cũng hợp lý đấy ạ. Mít su thi check ở đâu vậy các Cụ???

chuột 74

Xe điện
Các bác cho em hỏi, làm thế nào để nhận biết xe nào bị thủy kích đợt vừa rồi ạ? Em định mua xe đã qua sử dụng nhưng dè dặt vấn đề này quá, mong các bác chỉ giáo.
nếu cụ không bít xem xe thì nên tìm nguồn mua do người thân quen,bạn bè giới thiệu mua lại là tốt nhất:)

beobeo

Xe hơi
Hề hề, em định lập threat mới hỏi các cụ về JOILE nhưng mà bài viết ít chưa được phép lên đời. Thôi thì em cứ xin mạn phép móc cái topic cũ này của cụ nào lên vậy.
Nay em có đi xem cái JOILE biển 29T, hình thức máy móc tương đối đồng đều. Nhà em cũng đang nghiên cứu.
Tuy nhiên lúc trước khi về em có hỏi chơi bác bán xe 1 câu là ZACE& JOILE same same đời thì giá TOYOTA cao hơn, do thị hiếu hả anh? Bác ý chợt bảo là đồ toyoya thì sẵn và lành hơn, sau đó, chợt như nhận ra nói hớ, bác ý bảo, xe toyota chủ yếu là đi làm công chuyện, taxi chứ đi chơi thì JOILE hơn. Tất nhiên là em cho rằng, cái mã hơn thì do tùy mắt mỗi người. DO vậy em xin phép hỏi các CỤ về JOILE :
1) Dòng MIS chạy so với dòng khác của NHẬT có hay hỏng vặt không ạ?
2) Phụ tùng thay thế có sẵn hay là đắt?

Em xin phép hỏi 2 tiêu chí thế thôi. CỤ nào tinh thông nghiệp vụ cho em vài đường nhé. Em cũng muốn nói là với cảm quan của em về giá và chất xe, là lấy được, tuy nhiên em muốn hỏi các cụ cho ý kiến khách quan về dòng này trên thị trường.
Cảm ơn các Cụ và mong sớm có dịp được cafe với Cụ nào giúp em ạ.

beobeo

Xe hơi
Em up lên cái nữa rồi đi ngủ nào. Nay gió mùa vợ bảo đi ngủ sớm :D