[Funland] Làm sao giúp người mà không bị mắc oán.

Hieumos

Xe container
Đồng chí 65 kia tình hình ra răng hả các cụ, hình như sau vụ tai nạn bị câm, hoặc tự dưng "mất trí nhớ"

Rivers

Xe container
Những vụ việc dư này đếch thể nào lý giải được luồng suy nghĩ của các đối tượng, đúng là cuộc sống muôn màu.

Chỉnh sửa cuối:

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
vụ như này nhiều rồi không phải hiếm, nên nếu có lòng tử tế các cụ sắm cái cam quay lại trước khi giúp, còn không gặp đứa khốn nạn thì mình khốn nạn theo nó mất thôi. Hy vọng là số ít thôi nhưng thực tế dạng này không ít lắm đâu.

Quanbea

Xe tải
vụ như này nhiều rồi không phải hiếm, nên nếu có lòng tử tế các cụ sắm cái cam quay lại trước khi giúp, còn không gặp đứa khốn nạn thì mình khốn nạn theo nó mất thôi. Hy vọng là số ít thôi nhưng thực tế dạng này không ít lắm đâu.
ĐÚng thế cụ ạ, trước e nhớ có 1 bác gặp tình huống này thì livestream luôn và bảo mọi người làm chứng rồi giúp.

E đọc trên fb thì gia đình họ đã rút đơn và xin lỗi rồi, tuy nhiên vẫn chưa làm bạn VA này nguôi ngoai cơn giận, bạn ấy muốn kiện ngược lại tội vu khống nhà này.
Gia đình này do nghèo nên chắc nghe lời 1 ông bà thông thái nào đó trong nhà kiện ân nhân của mình để mong kiếm chác chút đỉnh. Nghe cũng thấy bực mình
Đúng là ăn bẩn

Accent3590

Xe tải
Nếu cái cô 65 kia sau khi ở bệnh viện vẫn tỉnh táo thì có gì mà phải nhờ CA điều tra, nói 1 câu là xong, trừ khi nằm bất tỉnh hoặc mất ý thức.
Đúng, mấu chốt là đây. Và gia đình kia khỏi phải lên fb trình bày dài dòng.

New car 2023

Xe container
Theo em nên lắp cam hành trình.
Nếu vụ dưới có thật đúng là không thể chấp nhận được.
Câu hỏi của bác chủ thớt là: "Làm sao giúp người mà không bị mắc oán.".

Dễ mà bác.
Bẩu mấy cậu trên trển bỏ cái điều quy định To đền Bé là được ấy mà.

Nếu không thì vẫn còn "Không làm chủ tốc độ, không làm chủ khoảng cách, không làm chủ nhiều thứ khác"

Accent3590

Xe tải
Ai cũng bỏ qua thì cái xấu ngày càng phát triển mai sau sẽ thế nào.
Có chuyện tôi đã đưa trên này rồi, bạn tôi đi đêm thấy đôi nam nữ đâm vào cột mốc nên đưa vào viện (đứa con gái ko xây xước gì, đứa con trai hoàn toàn tỉnh táo). Vừa vào tới nơi là người nhà cũng đến và hai đứa đổ riệt cho bạn tôi gây tai nạn!
May là quen biết, gọi công an đến trình bày riêng trước, cậu công an vào yêu cầu tường trình và dọa trước sẽ điều tra bằng nghiệp vụ, nếu sai truy tố tội vu khống. Khi đó hai đứa mới nhận là tự đâm cột.
Thế còn ai dám làm người tốt nữa các cụ nhỉ

congngo

Xe điện
ĐÚng thế cụ ạ, trước e nhớ có 1 bác gặp tình huống này thì livestream luôn và bảo mọi người làm chứng rồi giúp.
Em nhớ lâu rồi có vụ người giúp bị người nhà quây đánh chết tại chỗ, không kịp thanh minh thanh nga luôn.

timeout

Xe điện
Em vào hóng xem kinh nghiệm của các cụ khi gặp tình huống cần hỗ trợ người bị tai nạn trên đường thế nào.
Có nhiều tiền lệ như vụ này rồi, ít nhất cá nhân em cũng đã chứng kiến người làng mình bị ăn đòn suýt chết sau khi chở người bị nạn đến bệnh viện. Liệu sau vụ này có ra được một quy trình chuẩn để ứng xử không, chứ mỗi lần làm người tốt xong là cứ lo ngay ngáy thế này thì chán lắm.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 22/7/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Oteconde

Xe buýt
Đậu móa, cái này mới dễ mất bình tĩnh đây, cụ nào qua ải này mà không chửi um lên, e nghĩ chắc ở cảnh giới khác lượn qua cõi trần, (kiểu bà thị Kính) chứ éo phải người hạ giới
chứ ng thường Ức chế ngàn lần luôn, làm ơn mắc oán
Do cách giúp thôi, lòng tốt của nó mình thiếu hiểu biết các cụ ạ.
Một số cụ bảo phớt lờ, lướt cmn qua cũng ko được các cụ ạ, các cụ thử hình dung người nhà mình bị tai nạn và cần người giúp đỡ ở hoàn cảnh đó sẽ thấu hiểu, và luật pháp cũng không cho phép...
Cách tốt nhất là có giúp đỡ một cách đúng mực:
1. Đỗ xe ở một khoảng cách đủ xa, để ko hiểu lầm mình là người gây tai nạn.
2. Gọi Công An hoặc 115 người ta đến giải quyết, sơ cứu cho nó đúng nghiệp vụ.
3. Quan sát, nếu vết thương hở, chảy máu nhiều thì có thể tạm sơ cứu, cầm máu. (cũng nên tìm hiểu chút chút về kỹ năng sơ cứu, cầm máu, trên xe cũng nên có bộ sơ cứu dự phòng...), nếu chảy máu ít, thì cũng kệ cmnn các cụ ạ.
4. Không chở người đến bệnh viện dưới bất kỳ hình thức tai nạn nào - hãy để việc đó cho xe chuyên dụng, vì nhỡ ng ta bị chấn thương cột sống, xương khớp, mình ko biết mà bế lên xe, thì có thể thành gián tiếp hại họ bị nặng thêm, có thể hại họ cả đời, có thể dính tội ngộ sát. (hoặc chỉ chở khi có người có nghiệp vụ như Công An, Y Tế yêu cầu).

duytrong

Xe lăn
Kể cả không bị kiện maf nạn nhân chưa tỉnh cứ vài hôm triều đình gọi lên làm chứng cũng gọi là ốm, chả làm ăn gì được hàng tuần. Thôi cứ lựa ca nào không khó quá thì giúp, khó quá thì bỏ.

LuckyCar

Xe container
Đọc cái đoạn face phân trần xong thì thấy cả họ nhà ấy bựa.

Chưa biết bà 65 tuổi tình trạng ra sao, có hôn mê hay tổn thương não ko. Nếu bị thì bà ko kể lại đc cho người nhà. Chưa gì cccm trên này đã chửi người nhà họ là súc vật. Rõ ràng là áp đặt và quy chụp thiếu căn cứ.

New car 2023

Xe container
Em vào hóng xem kinh nghiệm của các cụ khi gặp tình huống cần hỗ trợ người bị tai nạn trên đường thế nào.
Có nhiều tiền lệ như vụ này rồi, ít nhất cá nhân em cũng đã chứng kiến người làng mình bị ăn đòn suýt chết sau khi chở người bị nạn đến bệnh viện. Liệu sau vụ này có ra được một quy trình chuẩn để ứng xử không, chứ mỗi lần làm người tốt xong là cứ lo ngay ngáy thế này thì chán lắm.
Kinh nghiệm là tôi học cậu Đỗ Nam Trum.
Hắn bẩu, nước Mỹ trên hết.

Vậy thì tui bẩu, an toàn của tui trên hết; và tui sẽ tránh khi có thể, mọi lúc có thể.
Nếu chẳng may vì sự vô tâm của tui hoặc vì tôi tiếc cái xe của tui, mà 1 người lạ hy sinh anh dũng (có khi tệ hơn): Sorry vậy. May she/he rest in peace!!!

Nếu vì sự vô tâm của người khác, hoặc người khác tiếc cái xe của họ, mà 1 người tôi quen biết hy sinh anh dũng (có khi tệ hơn): Sorry vậy. May she/he rest in peace!!!

binhsu7273

Xe cút kít
Không giúp thì bẩu "Vô Cảm", vậy nên muốn XH có tính Nhân Văn thì Pháp Luật phải có biện pháp răn đe cực mạnh với những Thành Phần "Vô Ơn" cào mặt ăn vạ này.
Cháu giúp nhiều người và cũng chứng kiến quá nhiều những trường hợp như thế này rồi, đã từng phải lên đồn viết tường trình với tư cách người làm chứng, môi trường làm việc của CB cũng là những cái cần phải sửa đổi.
Việc của CB là đi thu thập bằng chứng chứ không nên ngồi 1 chỗ viết giấy mời, như vậy những người chứng kiến được các trường hợp đó mới thấy không bị phiền phức.

XSim

Xe container
Do cách giúp thôi, lòng tốt của nó mình thiếu hiểu biết các cụ ạ.
Một số cụ bảo phớt lờ, lướt cmn qua cũng ko được các cụ ạ, các cụ thử hình dung người nhà mình bị tai nạn và cần người giúp đỡ ở hoàn cảnh đó sẽ thấu hiểu, và luật pháp cũng không cho phép...
Cách tốt nhất là có giúp đỡ một cách đúng mực:
1. Đỗ xe ở một khoảng cách đủ xa, để ko hiểu lầm mình là người gây tai nạn.
2. Gọi Công An hoặc 115 người ta đến giải quyết, sơ cứu cho nó đúng nghiệp vụ.
3. Quan sát, nếu vết thương hở, chảy máu nhiều thì có thể tạm sơ cứu, cầm máu. (cũng nên tìm hiểu chút chút về kỹ năng sơ cứu, cầm máu, trên xe cũng nên có bộ sơ cứu dự phòng...), nếu chảy máu ít, thì cũng kệ cmnn các cụ ạ.
4. Không chở người đến bệnh viện dưới bất kỳ hình thức tai nạn nào - hãy để việc đó cho xe chuyên dụng, vì nhỡ ng ta bị chấn thương cột sống, xương khớp, mình ko biết mà bế lên xe, thì có thể thành gián tiếp hại họ bị nặng thêm, có thể hại họ cả đời, có thể dính tội ngộ sát. (hoặc chỉ chở khi có người có nghiệp vụ như Công An, Y Tế yêu cầu).
Em đồng ý với cụ, mình có nhiều cách giúp người bị nạn một cách hợp lý mà. Đừng vì sợ hãi mơ hồ mà trở nên vô cảm với đồng loại.