[Funland] Làm sao để tìm được rể thuần Việt tại Sydney - Australia

xherox

Xe điện
Cảm ơn các cụ các mợ đã quan tâm và comment. Mong các cụ các mợ thông cảm vì tôi không trả lời từng comment được cũng như đã hết hạn mức mời rượu.
Phần lớn các ý kiến phê bình về mong muốn áp đặt. Thật sự tôi không mong và cũng không thể áp đặt được mà chỉ là tìm cách tạo điều kiện để con tôi có cơ hội hơn với trai Việt mà thôi (vì lý do cháu đang đưa ra là khó gặp trai Việt). Việc còn lại là mong chờ vào duyên trời cho thôi ạ.
Phía con tôi thì cơ bản cháu có quen vài người nước ngoài nhưng cũng chưa thật sự chưa nghiêm túc với ai. Chứ nếu cháu đã quyết định rồi thì mình còn nói đi nói lại sao được nữa ạ.
Bác ơi, thậm chí ở Việt Nam lập được gia đình mà vơ chồng tâm đầu ý hợp, hoặc nhà vợ ưng con rể còn khó ngang trúng xổ số nữa là sang bọn Tư bản.
Cho nên cũng ko đặt nặng được vấn đề này bác ah,
Thuần Việt giờ thì tìm được Cháu trai nào con nhà được giáo dục tử tế, đang du học bên đó, chăm chỉ vừa học, vừa làm, có chí tiến thủ thì dễ hơn.
Còn các thanh niên đã có Thường trú nhân, hoặc có Quốc tịch thì phần nhiều là lập gia đình hết rồi.

hairyscary

Xe điện
Dự án này khả thi đấy. Lão mạnh dạn submit cái CV cho nhạc phụ đại nhân tương lai xem sao đê.
:)):)):))
Đảm bảo thuần Việt đúng ý nhạc phụ dồi, mà ngặt nỗi cô dâu chê gia trưởng. Ở VN thì không sợ, chứ bên đấy lơ mơ cô dâu quay 000 cái là phú lít nó điệu cả bố vợ lẫn con rể về mời cơm :)):)):))

MyMac

Xe điện
Đảm bảo thuần Việt đúng ý nhạc phụ dồi, mà ngặt nỗi cô dâu chê gia trưởng. Ở VN thì không sợ, chứ bên đấy lơ mơ cô dâu quay 000 cái là phú lít nó điệu cả bố vợ lẫn con rể về mời cơm :)):)):))
Ông thớt ông ấy mới lập nick, muốn kiếm tí mã lực nên bịa tí mồi để mơi mấy ông háu gái thui. Chứ 25 tuổi học tiến sĩ thì 20 tuổi tốt nghiệp đại học, 23 tuổi tốt nghiệp thạc sĩ, 25 tuổi học tiến sĩ. Siêu nhân thế này thì phải cỡ Donal Trump mới lấy được. Tóm lại chuyện bịa như thật dụ mấy bố giàu trí tưởng bở hehe. Thế mà các bố cứ lao vào khuyên nhủ tư vấn như đúng dồi í

Chỉnh sửa cuối:

enghoang

Xe tăng
Ông thớt ông ấy mới lập nick, muốn kiếm tí mã lực nên bịa tí mồi để mơi mấy ông háu gái thui. Chứ 25 tuổi học tiến sĩ thì phải cỡ Donal Trump mới lấy được. Tóm lại chuyện bịa như thật dụ mấy bố giàu trí tưởng bở hehe. Thế mà các bố cứ lao vào khuyên nhủ tư vấn như đúng dồi í
Úc đại học có 3 năm mà cụ. Học chỉ phụ thuộc năng lực và tiền thôi.

hairyscary

Xe điện
Ông thớt ông ấy mới lập nick, muốn kiếm tí mã lực nên bịa tí mồi để mơi mấy ông háu gái thui. Chứ 25 tuổi học tiến sĩ thì phải cỡ Donal Trump mới lấy được. Tóm lại chuyện bịa như thật dụ mấy bố giàu trí tưởng bở hehe. Thế mà các bố cứ lao vào khuyên nhủ tư vấn như đúng dồi í
Mợ lại nhầm to.
Cỡ Đô Năm Trăm mà cho đi học thì mãn đời ko ra được cái bằng, thành vô danh tiểu tốt luôn. Mà đi chém gió và buôn bán làm liều thì mới ăn nhiều ra được như nay :D

Đúng là em ko để ý chi tiết 25 tuổi làm PhD. Nhưng ở Úc thì được. Mà đấy là một con đường mà dân du học có năng lực học chọn để có thể ở lại.

tdtd

Xe điện
Kính chào toàn thể các cụ các mợ ở OF.
Mong các Quản trị viên của diễn đàn nhẹ tay cho thớt được hiện diện ở quán CF một thời gian ạ.
Tôi là thành viên mới. Hiện tại gia đình tôi đang sinh sống tại Sydney - Australia. Chúng tôi mới sang được vài năm, tôi nhân thấy ưu điểm của cộng đồng người Việt là hoà nhập nhanh nhưng cũng là là yếu điểm vì F1 sinh ra tại Úc là bị mất gốc, không nói được tiếng Việt. Là một người khá bảo thủ và có mong muốn chính đáng (và ích kỷ) tôi vẫn mong muốn cháu của tôi nói được tiếng Việt và có văn hoá Việt. Tuy nhiên các con tôi có xu hướng quen các bạn không phải gốc Việt với lý do là ít gặp trai Việt và sợ tính gia trưởng (chắc các con muốn chỉ trích tôi). Mở thớt này tôi muốn nêu quan điểm cả nhân nhưng đồng thời cũng mong tạo cầu nối tìm được duyên lành cho con.
Con gái tôi sinh 1999, hình thức tầm 7 điểm (cao 1.63 nặng 60kg) đang học tiến sỹ. Đã có quốc tịch Úc, có nhà riêng, thu nhập dự kiến 120K (AUD)/năm. Về kinh tể hoàn toàn không có vấn đề gì với sự hỗ trợ tốt từ gia đình. Khiêm tốn mà nói, con tôi hoàn toàn xứng đáng để có hạnh phúc với vài tiêu chí cho một bạn đời khoẻ mạnh, tử tế (không phân biệt giàu nghèo).
Qua đây, rất mong các cụ, các mợ, có con cháu, họ hàng đang học tập và sinh sống tại Australia nếu quan tâm và có thể giúp đỡ cho nguyện vọng ích kỷ của tôi như trên thì cho tôi xin kết nối. Mọi việc còn lại đành trông chờ vào duyên trời.
Chân thành cảm ơn Quý vị;
Mợ cho cháu về Việt Nam thời gian, kiếm dc rể rồi bốc sang đó là có thuần Việt

otothanglong

Xe điện
Kính chào toàn thể các cụ các mợ ở OF.
Mong các Quản trị viên của diễn đàn nhẹ tay cho thớt được hiện diện ở quán CF một thời gian ạ.
Tôi là thành viên mới. Hiện tại gia đình tôi đang sinh sống tại Sydney - Australia. Chúng tôi mới sang được vài năm, tôi nhân thấy ưu điểm của cộng đồng người Việt là hoà nhập nhanh nhưng cũng là là yếu điểm vì F1 sinh ra tại Úc là bị mất gốc, không nói được tiếng Việt. Là một người khá bảo thủ và có mong muốn chính đáng (và ích kỷ) tôi vẫn mong muốn cháu của tôi nói được tiếng Việt và có văn hoá Việt. Tuy nhiên các con tôi có xu hướng quen các bạn không phải gốc Việt với lý do là ít gặp trai Việt và sợ tính gia trưởng (chắc các con muốn chỉ trích tôi). Mở thớt này tôi muốn nêu quan điểm cả nhân nhưng đồng thời cũng mong tạo cầu nối tìm được duyên lành cho con.
Con gái tôi sinh 1999, hình thức tầm 7 điểm (cao 1.63 nặng 60kg) đang học tiến sỹ. Đã có quốc tịch Úc, có nhà riêng, thu nhập dự kiến 120K (AUD)/năm. Về kinh tể hoàn toàn không có vấn đề gì với sự hỗ trợ tốt từ gia đình. Khiêm tốn mà nói, con tôi hoàn toàn xứng đáng để có hạnh phúc với vài tiêu chí cho một bạn đời khoẻ mạnh, tử tế (không phân biệt giàu nghèo).
Qua đây, rất mong các cụ, các mợ, có con cháu, họ hàng đang học tập và sinh sống tại Australia nếu quan tâm và có thể giúp đỡ cho nguyện vọng ích kỷ của tôi như trên thì cho tôi xin kết nối. Mọi việc còn lại đành trông chờ vào duyên trời.
Chân thành cảm ơn Quý vị;
Cụ cứ cho cháu nó về nước công tác 1 năm may ra còn có cơ hội tìm được người như yêu cầu của cụ, chứ ở bên đó lấy đâu ra, mà về nước em nói may ra cũng có lý do đó cụ, cháu gái giỏi quá cũng là 1 trở ngại khi tiếp cận trai thuần việt, chứ không phải là ưu điểm đâu cụ. Còn không cụ cứ để mọi chuyện tùy duyên đi cụ.

Timresydney

Xe đạp
Bác ơi, thậm chí ở Việt Nam lập được gia đình mà vơ chồng tâm đầu ý hợp, hoặc nhà vợ ưng con rể còn khó ngang trúng xổ số nữa là sang bọn Tư bản.
Cho nên cũng ko đặt nặng được vấn đề này bác ah,
Thuần Việt giờ thì tìm được Cháu trai nào con nhà được giáo dục tử tế, đang du học bên đó, chăm chỉ vừa học, vừa làm, có chí tiến thủ thì dễ hơn.
Còn các thanh niên đã có Thường trú nhân, hoặc có Quốc tịch thì phần nhiều là lập gia đình hết rồi.
Cảm ơn Bác hiểu được mơ ước của tôi.

Timresydney

Xe đạp
Mợ lại nhầm to.
Cỡ Đô Năm Trăm mà cho đi học thì mãn đời ko ra được cái bằng, thành vô danh tiểu tốt luôn. Mà đi chém gió và buôn bán làm liều thì mới ăn nhiều ra được như nay :D

Đúng là em ko để ý chi tiết 25 tuổi làm PhD. Nhưng ở Úc thì được. Mà đấy là một con đường mà dân du học có năng lực học chọn để có thể ở lại.
Ở Úc chương trình ĐH dài ngắn tuỳ từng ngành ạ. Còn để học lên tiến sỹ như con em tốt nghiệp với bằng Honour là học thẳng luôn (cháu xin được học bổng nghiên cứu). Nên là không theo thông lệ tuổi tác, thời gian học như ở Việt Nam ạ

Timresydney

Xe đạp
Ở Úc nếu gia trưởng thì dễ ra đường với mỗi quần đùi thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhạc phụ đại nhân kén rể quá dễ thế này mà vào đây còn bị chê tơi bời.
Các cụ ở đây có truyền thống mà. Đến các cụ nguyên thủ Nga Mỹ Trung Hàn Nhật còn bi chê lên chê xuống, huống hồ người bình thường việc bình thường.

ruby_eagle

Xe điện
Hmm, tuyển con rể người Việt tại Úc mà lại vào otofun, lạ nhỉ?!

ducati1

Xe buýt
Trước em có dịp làm cùng 2 thằng người tàu Quận 5. Hỏi chúng mày nói được tiếng tàu không đều lắc đầu bảo chỉ có ba mẹ với chú thím nói với nhau thôi, chúng nó nghe hổng có hiểu.
Ba Tàu quận 5 nói tiếng Quảng. Sau khi bị nhảy xuồng đi những năm 75, 78 thì cũng không còn lại nhiều, các cơ sở giáo dục tiếng Hoa bị xóa sổ hết( nên nhớ là trước 78 người Tàu có các cơ sở giáo dục cho con em họ đến tận lớp 12, có bệnh viện riêng, ngân hàng riêng).
Tiếng Quảng thì tại Đại lục số lượng người nói cũng ngày càng giảm huống hồ ở VN.
Nói chung như tất cả mọi nơi, một dân tộc ngụ cư muốn duy trì ngôn ngữ của mình mà không có cơ sở giáo dục, cơ sở văn hóa thì khó lắm. Bởi vậy Vn phải vận động ngoại giao để mở các trường dạy tiếng Việt ở Lào và Thái. Không có trường học thì đến F2 là quên ngôn ngữ hết.

Solitude

Xe hơi
Cháu tưởng top nhảm.
Cụ kia sống ở Tây mà suy nghĩ như luỹ tre.

Đề nghị đóng thớt nhảm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu tưởng top nhảm.
Cụ kia sống ở Tây mà suy nghĩ như luỹ tre.

Đề nghị đóng thớt nhảm.
Lũy tre có cái hay riêng chứ kụ. Khi lệ làng tức là các tiêu chuẩn đạo đức truyền miệng đi xuống thì xã hội thường nát và lúc ấy Pháp luật đi lên. Nhà tù sẽ chật cứng phạm nhân. Mexico là ví dụ

centurionviet

Xe đạp
Đây là mong muốn của phụ huynh, còn lại hợp hay không thì còn là chuyện tiếp theo. Cụ nào đã từng ở bển mà thấy văn hóa sở tại không hợp, vẫn muốn nếp sống Việt thì nhu cầu này là bình thường.